ಮತ್ತೊಂದು ಆಘಾತಕಾರಿ ಸುದ್ದಿ..ಕೊರೊನಾ ಪ್ರಧಾನವಾಗಿ ಹರಡುವುದೇ ಗಾಳಿಯ ಮೂಲಕ ಎಂದ ಅಧ್ಯಯನ ವರದಿ..!!

ಕೆಮ್ಮದ ಅಥವಾ ಸೀನದ ಜನರಿಂದಲೂ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಕನಿಷ್ಠ ಶೇ.40ರಷ್ಟು ಹರಡುತ್ತದೆ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕದ ಹಿಂದಿರುವ SARS-CoV-2 ವೈರಸ್ ಪ್ರಧಾನವಾಗಿ ಗಾಳಿಯ ಮೂಲಕ ಹರಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಾಬೀತು ಪಡಿಸಲು ಸ್ಥಿರವಾದ, ಬಲವಾದ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ ಎಂದು ದಿ ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಶುಕ್ರವಾರ ಪ್ರಕಟವಾದ ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನ ಹೇಳಿದೆ.
ಬ್ರಿಟನ್‌, ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಕೆನಡಾದ ಆರು ತಜ್ಞರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ವಾಯುಗಾಮಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ರಮಗಳು ಜನರನ್ನು ಅಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೈರಸ್ ಹರಡಲು ಅನುವು ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.ಕೋವಿಡ್‌-19 ಗಾಳಿಯ ಮೂಲಕ ಹರಡಬಹುದು ಎಂದು ಈ ಹಿಂದೆ ಕೆಲವು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸೂಚಿಸಿದ್ದರೂ, ಈ ವಿಷಯದ ಬಗ್ಗೆ ಒಟ್ಟಾರೆ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಅಧ್ಯಯನವು ಅನಿರ್ದಿಷ್ಟವಾಗಿದೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ, 32 ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒಗೆ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದು, ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ವಾಯುಗಾಮಿ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಪುರಾವೆಗಳಿವೆ ಮತ್ತು ಸಣ್ಣ ಕಣಗಳು ಸಹ ಜನರಿಗೆ ಸೋಂಕು ತಗುಲಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದರು.
ವಾಯುಗಾಮಿ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಪುರಾವೆಗಳು ಅಗಾಧವಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಹನಿ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುವ ಪುರಾವೆಗಳು ಬಹುತೇಕ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಕೊಲೊರಾಡೋ ಬೌಲ್ಡರ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಜೋಸ್-ಲೂಯಿಸ್ ಜಿಮೆನೆಜ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ತಮ್ಮ ಪ್ರಸರಣದ ವಿವರಣೆಯನ್ನು ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಪುರಾವೆಗಳಿಗೆ ತುರ್ತಾಗಿ ಹೊಂದಿಕೊಳ್ಳಬೇಕಿದೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ತಗ್ಗಿಸುವಿಕೆಯ ಗಮನವು ವಾಯುಗಾಮಿ ಪ್ರಸರಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಜಿಮೆನೆಜ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಬ್ರಿಟನ್‌ ಆಕ್ಸ್‌ಫರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಸಂಶೋಧಕರ ನೇತೃತ್ವದ ತಂಡವು ಪ್ರಕಟವಾದ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಿತು ಮತ್ತು ವಾಯುಗಾಮಿ ಮಾರ್ಗದ ಪ್ರಾಬಲ್ಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು 10 ಸಾಕ್ಷಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿತು. ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಸ್ಕಗಿಟ್ ಕಾಯಿರ್ ಮುಂತಾದ ಏಕಾಏಕಿ ಸೂಪರ್-ಸ್ಪ್ರೆಡರ್ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಇದರಲ್ಲಿ 53 ಜನರು ಒಂದೇ ಸೋಂಕಿತ ಪ್ರಕರಣದಿಂದ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ.ನಿಕಟ ಸಂಪರ್ಕ ಅಥವಾ ಹಂಚಿದ ಮೇಲ್ಮೈಗಳು ಅಥವಾ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಸ್ಪರ್ಶಿಸುವ ಮೂಲಕ ಈ ಘಟನೆಗಳನ್ನು ಸಮರ್ಪಕವಾಗಿ ವಿವರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನಗಳು ದೃಢಪಡಿಸಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಮ್ಮ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
SARS-CoV-2 ನ ಪ್ರಸರಣ ದರವು ಹೊರಾಂಗಣಕ್ಕಿಂತ ಒಳಾಂಗಣದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಒಳಾಂಗಣ ವಾತಾಯನದಿಂದ ಸಹ ಪ್ರಸರಣವು ಬಹಳ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ. ಹಿಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ತಂಡವು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದೆ, ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಸರಣಗಳಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ 40 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಅಥವಾ ಪ್ರಿಸ್ಪ್ಟೋಮ್ಯಾಟಿಕ್‌ಗಳಿಂದ ಕೆಮ್ಮುವಿಕೆ ಅಥವಾ ಸೀನುವಿಕೆ ಇಲ್ಲದೆ SARS-CoV-2 ರ – ಪ್ರಸಾರವಾಗುತ್ತದೆ. ಈ ಮೂಕ ಪ್ರಸರಣವು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಹರಡಿರುವ ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಮಾರ್ಗವಾಗಿದೆ, ಇದು ಮೌಲ್ಯಮಾಪನದ ಪ್ರಕಾರ “ಪ್ರಧಾನವಾಗಿ ವಾಯುಗಾಮಿ ಪ್ರಸರಣ ವಿಧಾನವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸುತ್ತದೆ ಹೋಟೆಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿನ ಪಕ್ಕದ ಕೋಣೆಗಳಲ್ಲಿರುವ ಜನರ ನಡುವೆ ವೈರಸ್ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸುವ ಕೆಲಸವನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ, ಅವರು ಎಂದಿಗೂ ಪರಸ್ಪರರ ಹತ್ತಿರವಿರದಿದ್ದರೂ ಹರಡುತ್ತದೆ.
ಇದಕ್ಕೆ ತದ್ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ, ದೊಡ್ಡ ಹನಿಗಳ (ಡ್ರಾಪ್‌ಲೆಟ್ಸ್‌) ಮೂಲಕ ವೈರಸ್ ಸುಲಭವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ, ಅದು ಗಾಳಿಯ ಮೂಲಕ ವೇಗವಾಗಿ ಬೀಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಮೈಗಳನ್ನು ಕಲುಷಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ.ದ್ರವದ ಹರಿವಿನ ಚಲನಶೀಲತೆ ಮತ್ತು ಲೈವ್ ವೈರಸ್‌ನ ಪ್ರತ್ಯೇಕತೆಯ ಕುರಿತು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ಮತ್ತು ತಜ್ಞರ ವರದಿಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲು ನಮಗೆ ಸಾಧ್ಯವಾಯಿತು” ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕ ಟ್ರಿಶ್ ಗ್ರೀನ್‌ಹಾಲ್ಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವು ವೈಯಕ್ತಿಕ ವರದಿಗಳು ದುರ್ಬಲವೆಂದು ನಿರ್ಣಯಿಸಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಒಟ್ಟಾರೆ ವಾಯುಗಾಮಿ ಪ್ರಸರಣದ ಪುರಾವೆಗಳ ಆಧಾರವು ವ್ಯಾಪಕ ಮತ್ತು ದೃಢವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಗ್ರೀನ್‌ಹಾಲ್ಗ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.ಅಂತಹ ಪ್ರಸರಣದಿಂದ ರಕ್ಷಿಸಲು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ವಿಳಂಬ ಮಾಡಬಾರದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ತಗ್ಗಿಸಲು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕ್ರಮಗಳಿಗೆ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನವು ಗಂಭೀರ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಕೈ ತೊಳೆಯುವುದು ಮತ್ತು ಮೇಲ್ಮೈ ಸ್ವಚ್ಛಗೊಳಿಸುವಂತಹ “ಡ್ರಾಪ್‌ಲೆಟ್‌ ಕ್ರಮಗಳು” ಮುಖ್ಯವಾದರೂ, ವಾಯುಗಾಮಿ ಕ್ರಮಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಒತ್ತು ನೀಡಬೇಕು, ಯಾಕೆಂದರೆ ಇದು ಗಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಅಮಾನತುಗೊಂಡ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಕಣಗಳು ಉಸಿರಾಡುವುದನ್ನು ನಿಭಾಯಿಸುತ್ತದೆ.
ಸಂಶೋಧಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ವೈರಸ್ ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ವಾಯುಗಾಮಿ ಆಗಿದ್ದರೆ, ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಉಸಿರಾಡುವಾಗ, ಮಾತನಾಡುವಾಗ, ಕೂಗಿದಾಗ, ಹಾಡುವಾಗ ಅಥವಾ ಸೀನುವಾಗ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಏರೋಸಾಲ್‌ಗಳಿಂದಾಗಿ ಯಾರಾದರೂ ಉಸಿರಾಡುವಾಗ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದು. ಕೆಲವು ವಾಯುಗಾಮಿ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕ್ರಮಗಳಲ್ಲಿ ವಾತಾಯನ (ವೆಂಟಿಲೇಶನ್‌), ಗಾಳಿಯ ಶುದ್ಧೀಕರಣ, ಜನಸಂದಣಿ ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವುದು ಮತ್ತು ಜನರು ಮನೆಯೊಳಗೆ ಕಳೆಯುವ ಸಮಯವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಒಳಾಂಗಣದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ (ಇಂಡೋರ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದಾಗ)ಮಾಸ್ಕ್‌ಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು, ಮುಖವಾಡದ ಗುಣಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ಫಿಟ್‌ಗೆ ಗಮನ ಕೊಡುವುದು, ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಜನರೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿರುವಾಗ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಿಬ್ಬಂದಿಗೆ ಉನ್ನತ ದರ್ಜೆಯ ಪಿಪಿಇ ಇತರ ಕೆಲವು ನಿಯಂತ್ರಣ ಕ್ರಮಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ವೈರಸ್ಸಿಗೆ ವಾಯುಗಾಮಿ ಪ್ರಸರಣವು ಪ್ರಧಾನವಾಗಿ ಹರಡುವ ಮಾರ್ಗವೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂದು ಯಾರಾದರೂ ಇನ್ನೂ ಪ್ರಶ್ನಿಸುತ್ತಿರುವುದು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅಮೆರಿಕದ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ಸ್ಯಾನ್ ಡಿಯಾಗೋ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಅಧ್ಯಯನದ ಸಹ-ಲೇಖಕ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಕಿಂಬರ್ಲಿ ಪ್ರಥರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಏರೋಸೋಲ್‌ಗಳನ್ನು ಇನ್ಹಲೇಷನ್ ಮಾಡುವುದನ್ನು ನಿಕಟ ಮತ್ತು ದೀರ್ಘ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಲ್ಲಿ ಸೇರಿಸುವುದರ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ನಾವು ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಸಂಭವಿಸಿದ ಅನೇಕ ಒಳಾಂಗಣ ಉಲ್ಬಣಗಳನ್ನು ವಿವರಿಸಬಹುದು. ಈ ವೈರಸ್ ವಾಯುಗಾಮಿ ಎಂದು ನಾವು ಒಮ್ಮೆ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರೆ, ಅದನ್ನು ಹೇಗೆ ಸರಿಪಡಿಸುವುದು ಎಂದು ನಮಗೆ ತಿಳಿಯುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಪ್ರಥರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ವೈರಸ್ ಮೊದಲಿನಿಂದಲೂ ವಾಯುಗಾಮಿ ಎಂದು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಲು ಉತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆಗಳಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದು, ಸಾಧ್ಯವಾದಷ್ಟು ಬೇಗ ಜಗತ್ತು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಇಂದಿರಾ ಗಾಂಧಿ ಭದ್ರತಾ ಅಧಿಕಾರಿಯಾಗಿದ್ದ ಲಾಲ್ದುಹೋಮಾಗೆ ಈಗ ಮಿಜೋರಾಂ ಸಿಎಂ ಪಟ್ಟ...!

5 / 5. 3

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement