ಕೋವಿಡ್ ಉಲ್ಬಣ: ದೇಶಾದ್ಯಂತ ‘ಆಕ್ಸಿಜನ್ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್’ ನಡೆಸಲು ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೆ ಸಜ್ಜು

ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ನಿರಂತರವಾಗಿ ಏರಿಕೆಯಾಗುತ್ತಿರುವುದರಿಂದ ದೇಶದ ಪ್ರಮುಖ ಕಾರಿಡಾರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಲಿಕ್ವಿಡ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಆಕ್ಸಿಜನ್ (ಎಲ್‌ಎಂಒ) ಮತ್ತು ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್‌ಗಳನ್ನು ಸಾಗಿಸಲು ಭಾರತೀಯ ರೈಲ್ವೆ ಸಿದ್ಧವಾಗುತ್ತಿದೆ.
ರೈಲ್ವೆ ಮೂಲಕ ದ್ರವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ (ಎಲ್‌ಎಂಒ) ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಬಹುದೇ ಎಂದು ಅನ್ವೇಷಿಸಲು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವಾಲಯವನ್ನು ಸಂಪರ್ಕಿಸಿವೆ ಎಂದು ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.
ಎಲ್‌ಎಂಒ ಸಾಗಣೆಯ ತಾಂತ್ರಿಕ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ರೈಲ್ವೆ ಪರಿಶೋಧಿಸಿತು. ಫ್ಲಾಟ್ ವ್ಯಾಗನ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ ರಸ್ತೆ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳೊಂದಿಗೆ ರೋಲ್ ಆನ್ ರೋಲ್ ಆಫ್ (ಆರ್‌ಒ ಆರ್‌ಒ) ಸೇವೆಯ ಮೂಲಕ ಎಲ್‌ಎಂಒ ಸಾಗಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.
ಕೆಲವು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ರೋಡ್ ಓವರ್ ಬ್ರಿಡ್ಜಸ್ (ಆರ್ಒಬಿ) ಮತ್ತು ಓವರ್ ಹೆಡ್ ಇಕ್ವಿಪ್ಮೆಂಟ್ (ಒಹೆಚ್ಇ) ನಿರ್ಬಂಧದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ, ರಸ್ತೆ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳ ವಿವಿಧ ವಿಶೇಷಣಗಳಲ್ಲಿ, 3320 ಎಂಎಂ ಎತ್ತರವಿರುವ ರಸ್ತೆ ಟ್ಯಾಂಕರ್ ಟಿ 1618 ಮಾದರಿಯು ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯವೆಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ 1290 ಮಿಮೀ ಎತ್ತರವಿರುವ ಫ್ಲಾಟ್ ವ್ಯಾಗನ್‌ಗಳ ಮೇಲೆ (ಡಿಬಿಕೆಎಂ) ಇರಿಸಲಾಗಿದೆ “ಎಂದು ಬಿಡುಗಡೆ ಸೇರಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸಾರಿಗೆಯ ನಿಯತಾಂಕಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆಯೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು, ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು. ಈ ಡಿಬಿಕೆಎಂ ವ್ಯಾಗನ್ ಅನ್ನು 15.04.2021 ರಂದು ಮುಂಬೈನ ಕಲಂಬೋಲಿ ಗೂಡ್ಸ್ ಶೆಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಗಿತ್ತು ಮತ್ತು ಎಲ್‌ಎಂಒ ತುಂಬಿದ ಟಿ 1618 ಟ್ಯಾಂಕರ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಇಲ್ಲಿಗೆ ತರಲಾಯಿತು. ಜಂಟಿ ಅಳತೆಗಳನ್ನು ಕೈಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ರೈಲ್ವೆಯ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.ಈ ಮಾಪನಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಮಾರ್ಗ ಅನುಮತಿಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಓವರ್‌ಹೆಡ್ ಕ್ಲಿಯರೆನ್ಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಕೆಲವು ವಿಭಾಗಗಳ ಮೇಲೆ ವೇಗದ ನಿರ್ಬಂಧಗಳೊಂದಿಗೆ ಆರ್‌ಒ ಆರ್‌ಒ ಆಗಿ ಒಡಿಸಿ (ಓವರ್ ಡೈಮೆನ್ಷನಲ್ ರವಾನೆ) ಯಂತೆ ಚಲನೆ ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಸಾಧ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ.
ಕ್ರಯೋಜೆನಿಕ್ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಎಲ್‌ಎಂಒನ ಆರ್‌ಒ ಆರ್‌ಒ ಚಲನೆಗೆ ವಾಣಿಜ್ಯ ಬುಕಿಂಗ್ ಮತ್ತು ಸರಕು ಪಾವತಿಯನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ಸಲುವಾಗಿ, ರೈಲ್ವೆ ಸಚಿವಾಲಯವು ಏಪ್ರಿಲ್ 16 ರಂದು ಸುತ್ತೋಲೆ ಹೊರತಂದಿದೆ. ಏಪ್ರಿಲ್ 17 ರಂದು, ರೈಲ್ವೆ ಮಂಡಳಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸಾರಿಗೆ ಆಯುಕ್ತರು ಮತ್ತು ಉದ್ಯಮದ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳ ನಡುವೆ “ದ್ರವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಾಗಣೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಸಮಸ್ಯೆಗಳು” ಎಂಬ ವಿಷಯದ ಕುರಿತು ಸಭೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು.
ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಸಾರಿಗೆ ಆಯುಕ್ತರು ಆಯೋಜಿಸಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು. ಈ ಖಾಲಿ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಮುಂಬೈ ಮತ್ತು ಹತ್ತಿರದ ಕಲಂಬೋಲಿ / ಬೋಯಿಸರ್, ರೈಲ್ವೆ ನಿಲ್ದಾಣಗಳಿಂದ ಸ್ಥಳಾಂತರಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿಂದ ದ್ರವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ವೈಜಾಗ್ ಮತ್ತು ಜಮ್‌ಶೆಡ್ಪುರ / ರೂರ್ಕೆಲಾ / ಬೊಕಾರೊಗೆ ಕಳುಹಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಮೇಲಿನ ನಿರ್ಧಾರದ ಅನುಸಾರವಾಗಿ, ಟ್ರೇಲರ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಲು ಮತ್ತು ಅವುಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ಲೋಡ್ ಮಾಡಲು ಸಿದ್ಧತೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ವಲಯ ರೈಲ್ವೆಗೆ ಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ವೈಜಾಗ್, ಅಂಗುಲ್ ಮತ್ತು ಭೈಲೈನಲ್ಲಿ ರಾಂಪ್‌ಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಬೇಕಾಗಿದ್ದು, ಕಲಂಬೋಲಿಯಲ್ಲಿ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ರಾಂಪ್ ಅನ್ನು ಬಲಪಡಿಸಬೇಕು. 04.19.2021 ರ ವೇಳೆಗೆ ಕಲಂಬೋಲಿ ರಾಂಪ್ ಸಿದ್ಧವಾಗಲಿದೆ. ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳು ಆ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ತಲುಪುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿನ ರಾಂಪ್‌ಗಳು ಒಂದೆರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಿದ್ಧವಾಗುತ್ತವೆ.
ಏಪ್ರಿಲ್ 18 ರಂದು ಬೋಯಿಸರ್ (ವೆಸ್ಟರ್ನ್ ರೈಲ್ವೆ) ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯೋಗವನ್ನು ಆಯೋಜಿಸಲಾಯಿತು, ಅಲ್ಲಿ ಒಂದು ಲೋಡ್ ಟ್ಯಾಂಕರ್ ಅನ್ನು ಫ್ಲಾಟ್ ಡಿಬಿಕೆಎಂನಲ್ಲಿ ಇರಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಎಲ್ಲಾ ಅಳತೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.
ರೈಲ್ವೆ ಈಗಾಗಲೇ ಡಿಬಿಕೆಎಂ ವ್ಯಾಗನ್‌ಗಳನ್ನು ಕಲಂಬೋಲಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳ ಚಲಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಇರಿಸಿದೆ. ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಸರಿಸಲು ರೈಲ್ವೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಸಲಹೆಗಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿದೆ. ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ 10 ಖಾಲಿ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ನಾಳೆಯೊಳಗೆ ರವಾನಿಸಲು ಯೋಜನೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸಾರಿಗೆ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಏಪ್ರಿಲ್ 19 ರೊಳಗೆ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುವುದಾಗಿ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.
ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳ ಬೇಡಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ ವಲಯ ರೈಲ್ವೆಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಸಿಎಫ್‌ಟಿಎಂಗಳು ಮತ್ತು ಪಿಸಿಒಎಂಗಳು ಕೈಗಾರಿಕೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿವೆ. ರೈಲ್ವೆ ಮಂಡಳಿಯು ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟ ಜಿಎಂಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸಿದ್ಧಪಡಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ರೈಲ್ವೆ ಮೂಲಕ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಚಲನೆಗೆ ರಾಜ್ಯ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಗೆ ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುವಂತೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ