ಪಿಎಂ ಮೋದಿಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ನಿಭಾಯಿಸಲು 5 ಅಂಶಗಳ ಪರಿಹಾರ‌ ಸೂತ್ರ ಸೂಚಿಸಿದ ಮಾಜಿ ಪಿಎಂ ಸಿಂಗ್‌

ನವ ದೆಹಲಿ: ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್ ಭಾನುವಾರ ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿಯವರಿಗೆ ಪತ್ರವೊಂದನ್ನು ಬರೆದಿದ್ದು, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಹಲವಾರು ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಪತ್ರದಲ್ಲಿ, ಸಿಂಗ್ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅಭಿಯಾನದ ಒಂದು ಸಂಬಂಧಿತ ಅಂಶವನ್ನು ಎತ್ತಿ ತೋರಿಸಿದ್ದು, ಇದು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಭಾಗವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಕೋವಿಡ್‌ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ವಿಸ್ತರಣೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಖ್ಯೆಗಳನ್ನು ನೋಡುವ ಪ್ರಲೋಭನೆಯನ್ನು ನಾವು ವಿರೋಧಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಶೇಕಡಾವಾರು ಮೇಲೆ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸಬೇಕು” ಎಂದು ಅವರು ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಮುಂದಿನ 6 ತಿಂಗಳುಗಳ ವರೆಗಿನ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆ ಅಗತ್ಯಗಳು ಹಾಗೂ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಹೇಗೆ ವಿತರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಕೇಂದ್ರವು ಹೇಳಬೇಕು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳಿಂದ ಭಾರತವು ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಅಡಿ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ದಾಖಲೆಯ-ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ದೈನಂದಿನ ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಪ್ರಕರಣಗಳ ವರದಿಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಗೆ ಮಾಜಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಸಿಂಗ್ ಬರೆದ ಪತ್ರ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಡಬಲ್ ರೂಪಾಂತರ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರವು ಭಾರತದ ಮಾರಕ ಹೊಸ ಅಲೆಯ ಸೋಂಕನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ, ಈಗ ಭಾರತದ ವಿಶ್ವದ ಎರಡನೇ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ ದೇಶವಾಗಿದೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ನಾವು ಅನೇಕ ಕೆಲಸಗಳನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು. ಆದರೆ ಈ ಪ್ರಯತ್ನದ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಭಾಗವೆಂದರೆ ಲಸಿಕಾ ಅಭಿಯಾನದ ವೇಗ ಹೆಚ್ಚಿಸಬೇಕು. ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ನನಗೆ ಕೆಲವು ಸಲಹೆಗಳಿವೆ. ಅವುಗಳನ್ನು ನಾನು ಅವುಗಳನ್ನು ನಿಮ್ಮ ಮುಂದಿಡುತ್ತಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಒತ್ತಿ ಹೇಳಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ರಚನಾತ್ಮಕ ಸಹಕಾರದ ಮನೋಭಾವವನ್ನು ನಾನು ಯಾವಾಗಲೂ ನಂಬಿದ್ದೇನೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ “ಎಂದು ಸಿಂಗ್ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಮೋದಿಯವರಿಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಸಿಂಗ್ ಸೂಚಿಸಿದ ಪ್ರಮುಖ ಅಂಶಗಳ ಆಯ್ದ ಭಾಗಗಳು ಇಲ್ಲಿವೆ:

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

* ವಿವಿಧ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದಕರ ಮೇಲೆ ನಿಗದಿಪಡಿಸಿದ ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಆರು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ವಿತರಣೆಗೆ ಅಂಗೀಕರಿಸಲಾದ ಪ್ರಮಾಣಗಳಿಗೆ ಏನೇನು ಆದೇಶ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಪ್ರಚಾರ ಮಾಡಬೇಕು. ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ನಾವು ಗುರಿ ಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲು ಬಯಸಿದರೆ, ನಾವು ಸಾಕಷ್ಟು ಮುಂಚಿತವಾಗಿ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ನೀಡಬೇಕು. ಇದರಿಂದ ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಿಸುವವರು ಒಪ್ಪಿದ ಪೂರೈಕೆಯ ವೇಳಾಪಟ್ಟಿ ಅನುಸರಿಸಬಹುದು.

ಓದಿರಿ :-   ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಗುಜ್ಜರ್, ಬಕರ್ವಾಲ್, ಪಹಾರಿ ಸಮುದಾಯಗಳಿಗೆ ಎಸ್‌ಟಿ ಮೀಸಲಾತಿ: ಅಮಿತ್ ಶಾ ಘೋಷಣೆ

*ಪಾರದರ್ಶಕ ಸೂತ್ರದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಈ ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಸರಬರಾಜನ್ನು ರಾಜ್ಯಗಳಾದ್ಯಂತ ಹೇಗೆ ವಿತರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂಬುದನ್ನು ಸರ್ಕಾರ ಸೂಚಿಸಬೇಕು. ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ತುರ್ತು ಅಗತ್ಯಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ವಿತರಣೆಗೆ 10 ಪ್ರತಿಶತವನ್ನು ಉಳಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ರಾಜ್ಯಗಳು ಲಭ್ಯತೆಯ ಸ್ಪಷ್ಟ ಸಂಕೇತವನ್ನು ಹೊಂದಿರಬೇಕು, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಯೋಜನೆ ರೂಪಿಸಬಹುದು

* 45 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನವರಾಗಿದ್ದರೂ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಬಹುದಾದ ಮುಂಚೂಣಿ ಕಾರ್ಮಿಕರ ವರ್ಗಗಳನ್ನು ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಿಸಲು ರಾಜ್ಯಗಳಿಗೆ ಕೆಲವು ಸಡಿಲತೆ ನೀಡಬೇಕು. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ರಾಜ್ಯಗಳು ಶಾಲಾ ಶಿಕ್ಷಕರು, ಬಸ್, ತ್ರಿಚಕ್ರ ವಾಹನ ಸವಾರರು ಮತ್ತು ಟ್ಯಾಕ್ಸಿ ಚಾಲಕರು, ಪುರಸಭೆ ಮತ್ತು ಪಂಚಾಯತ್ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಅವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಬಹುದು. ನ್ಯಾಯಾಲಯಗಳಿಗೆ ಹಾಜರಾಗಬೇಕಾದ ವಕೀಲರಿಗೆ 45ಕ್ಕಿಂತ ವಯಸ್ಸು ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದರೂ ಸಹ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಬಹುದು.

* ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಶಕಗಳಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದಕರಾಗಿ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದೆ. ಸರ್ಕಾರ ಅಳವಡಿಸಿಕೊಂಡ ನೀತಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು ದೃಢವಾದ ಬೌದ್ಧಿಕ ಆಸ್ತಿ ಸಂರಕ್ಷಣೆಗೆ ಧನ್ಯವಾದಗಳು. ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಖಾಸಗಿ ವಲಯದಲ್ಲಿದೆ. ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಈ ಕ್ಷಣದಲ್ಲಿ, ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದಕರಿಗೆ ಹಣ ಮತ್ತು ಇತರ ರಿಯಾಯಿತಿಗಳನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಉತ್ಪಾದನಾ ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ಪೂರ್ವಭಾವಿಯಾಗಿ ಬೆಂಬಲ ನೀಡಬೇಕು. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಕಾನೂನಿನಲ್ಲಿ ಕಡ್ಡಾಯ ಪರವಾನಗಿ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸುವ ಸಮಯ ಇದಾಗಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ನಂಬುತ್ತೇನೆ, ಇದರಿಂದಾಗಿ ಹಲವಾರು ಕಂಪನಿಗಳು ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಪರವಾನಗಿ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ. ಎಚ್‌ಐವಿ / ಏಡ್ಸ್ ರೋಗವನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಔಷಧಿಗಳ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಇದು ಮೊದಲೇ ಸಂಭವಿಸಿದೆ ಎಂದು ನಾನು ನೆನಪಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇನೆ, ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಮಟ್ಟಿಗೆ, ಇಸ್ರೇಲ್ ಈಗಾಗಲೇ ಕಡ್ಡಾಯ ಪರವಾನಗಿ ನೀಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಹಾಗೆ ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮಾಡಲು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಅಗಾಧವಾದ ಪ್ರಕರಣವಿದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಿದ್ದೇನೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಹಸುಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡ ಲಂಪಿ ವೈರಸ್‌ಗೆ ನೈಜೀರಿಯಾ ಚಿರತೆಗಳನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ತಂದಿದ್ದು ಕಾರಣವಂತೆ...! ಹೇಳಿಕೆ ಮೂಲಕ ಅಪಹಾಸ್ಯಕ್ಕೀಡಾದ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್‌ ನಾಯಕ

* ದೇಶೀಯ ಸರಬರಾಜುಗಳು ಸೀಮಿತವಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಯುರೋಪಿಯನ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಏಜೆನ್ಸಿ ಅಥವಾ ಯುಎಸ್‌ಎಫ್‌ಡಿಎಯಂತಹ ವಿಶ್ವಾಸಾರ್ಹ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ತೆರವುಗೊಳಿಸಿದ ಯಾವುದೇ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ದೇಶೀಯ ಬ್ರಿಡ್ಜಿಂಗ್‌ ಪ್ರಯೋಗಗಳಿಗೆ ಒತ್ತಾಯಿಸದೆ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುಮತಿ ನೀಡಬೇಕು. ನಾವು ಅಭೂತಪೂರ್ವ ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ತುರ್ತು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಈ ಸಡಿಲತೆ ಸಮರ್ಥಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಡಿಲತೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಬ್ರಿಡ್ಜ್‌ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಬಹುದಾದ ಒಂದು ಸೀಮಿತ ಅವಧಿಗೆ ಇರಬಹುದು. ಅಂತಹ ಲಸಿಕೆಗಳ ಎಲ್ಲಾ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ವಿದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಂಬಂಧಿತ ಪ್ರಾಧಿಕಾರವು ನೀಡಿದ ಅನುಮೋದನೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಈ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ಬಳಕೆಗೆ ಅನುಮತಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಲಸಿಕೆಯಲ್ಲಿಯೇ ಎಚ್ಚರಿಸಬಹುದು.
ಮನಮೋಹನ್ ಸಿಂಗ್‌ ಅವರು ಪ್ರಧಾನಿಗೆ ಬರೆದ ಪತ್ರದಲ್ಲಿ ಈ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತ ಪ್ರಸ್ತುತ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಒಂದು ಸಣ್ಣ ಭಾಗವನ್ನು ಮಾತ್ರ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಿದೆ ಎಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ “ಸರಿಯಾದ ನೀತಿ ವಿನ್ಯಾಸದೊಂದಿಗೆ, ನಾವು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂದು ನನಗೆ ಖಾತ್ರಿಯಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಸರ್ಕಾರವು “ಈ ಸಲಹೆಗಳನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಸ್ವೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ತ್ವರಿತವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಅವರು ಪತ್ರವನ್ನು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಕಳೆದ 24 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ 2,61,500 ಜನರಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕು ದಾಖಲಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳಿಂದ ದೇಶವು ಎರಡು ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಹೊಸ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.
ಕಳೆದ 24 ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ 1,501 ಜನರು ಈ ಕಾಯಿಲೆಗೆ ತುತ್ತಾಗಿ ಹೊಸ ಸಾವುನೋವುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ದಾಖಲೆಯ ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟವನ್ನು ತಲುಪಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಈವರೆಗೆ 12,26,22,590 ಕೋವಿಡ್ ವಿರೋಧಿ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

4 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement