ಏಪ್ರಿಲ್-ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಎರಡನೇ ಅಲೆ ಕೆಟ್ಟ ಪರಿಣಾಮ..: ಡೇಟಾ ತಜ್ಞರು ಏನು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ..?

ಕೋವಿಡ್‌-19 ರ ಎರಡನೇ ಅಲೆ ಹೆಚ್ಚಳ ಮಾಡುತ್ತರುವುದು ಯಾವುದು ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗೆ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ತಜ್ಞರು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.

ಸಾರ್ವಜನಿಕರು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೂಕ್ತ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ ಎಂಬುದು ಕಾರಣವೇ (ಮುಖವಾಡಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷಿತ ದೂರವನ್ನು ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು) ಅಥವಾ ಕೋವಿಡ್‌-19 ವೈರಸ್‌ನ ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರಿಗಳು ಅಥವಾ ಎರಡರ ಸಂಯೋಜನೆಯಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಳವಾಗುತ್ತಿದೆಯೇ ಎಂಬ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ತಜ್ಞರು ಮತ್ತೊಂದು ಪ್ರಶ್ನೆಗೂ ಉತ್ತರ ಕಂಡುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ -ಅದೆಂದರೆ ಕೋವಿಡ್‌-19 ರ ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟ ಯಾವಾಗ ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು.
ಹಲವಾರು ಡೇಟಾ ವಿಜ್ಞಾನ ತಜ್ಞರು ಮತ್ತು ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಪಥವನ್ನು ವಿವಿಧ ಮಾದರಿಗಳು ಮತ್ತು ನಿಯತಾಂಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಊಹಿಸಿವೆ. ಇದರಲ್ಲಿ ದಿನಕ್ಕೆ ವರದಿಯಾದ ಮತ್ತು ವರದಿಯಾಗದ ಸೋಂಕುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಮತ್ತು ವೈರಸ್‌ಗೆ ತುತ್ತಾದ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆ, ಇತರ ನಿಯತಾಂಕಗಳಲ್ಲಿ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆ(ಉದಾಹರಣೆಗೆ, ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯುವ ಜನರ ಸಂಖ್ಯೆ). ಅಂತೆಯೇ, ತಜ್ಞರ ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ ಕೋವಿಡ್‌-19 ನ ಎರಡನೇ ಅಲೆ ಅಥವಾ ಸೋಂಕಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಏರಿಕೆ ಏಪ್ರಿಲ್ ಮಧ್ಯದಿಂದ ಮೇ 2021 ರ ವರೆಗೆ ತೀವ್ರ ಏರಿಕೆ ಕಾಣುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ. ಇದು ಜೂನ್‌ನಿಂದ ಕುಸಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಹಲವರು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ .
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ನೇಮಿಸಿದ ಸಮಿತಿಯ ಅಂದಾಜುಗಳು ಎರಡನೇ ಅಲೆಯನ್ನು ಊಹಿಸಲು ವಿಫಲವಾಗಿವೆ. ಹಿಂದಿನ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಗಳಿಂದ ಫೆಬ್ರವರಿ 2021 ರ ವೇಳೆಗೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಕುಸಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೂಕ್ತವಾದ ನಡವಳಿಕೆ ಅನುಸರಿಸುವುದು, ಸೋಂಕು ನಿವಾರಕ, ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಸಂಪರ್ಕತಡೆ ಮುಂದುವರಿಸಿದರೆ ಮಾತ್ರ ಇಳಿಕೆ ಮುಂದುವರಿಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದ್ದರು.
2021 ರ ಆರಂಭದಿಂದ ಆರ್ಥಿಕತೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡಿತು. ಅತಿರೇಕದ ಚುನಾವಣಾ ಪ್ರಚಾರಗಳು ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಲಸಿಕಾ ಅಭಿಯಾನದೊಂದಿಗೆ ಅನೇಕ ಸುರಕ್ಷಿತ ಅಭ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ನಿರ್ಲಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. 2020ರ ಜುಲೈನಲ್ಲಿ, ಮ್ಯಾಸಚೂಸೆಟ್ಸ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (ಎಂಐಟಿ) ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನವು, ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಅಥವಾ ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸದಿದ್ದರೆ, 2021 ರ ಆರಂಭದ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತದ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಕರಣಗಳು 2.87 ಲಕ್ಷದ ವರೆಗೆ ಹೊರಹೊಮ್ಮುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಸಿತ್ತು, ಈ ವರ್ಷ ವಿಭಿನ್ನ ತಜ್ಞರು ಏನು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದು ಈಗ ಮುಖ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವೀಡಿಯೊ..| ಚುನಾವಣೆ ಪ್ರಚಾರದ ವೇಳೆ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ಅಭ್ಯರ್ಥಿ ಕನ್ನಯ್ಯಕುಮಾರಗೆ ಕಪಾಳಮೋಕ್ಷ

ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್ (ಐಐಎಸ್‌ಸಿ), ಬೆಂಗಳೂರು:
ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರಾದ ಶಶಿಕುಮಾರ್ ಗಣೇಶನ್ ಮತ್ತು ದೀಪಕ್ ಸುಬ್ರಮಣಿ ಮತ್ತು ಸಂಶೋಧನಾ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿ ತಿವಿನ್ ಆನಂದ್ ಅವರ ಕಂಪ್ಯೂಟೇಶನಲ್ ಮತ್ತು ಡಾಟಾ ಸೈನ್ಸಸ್ (ಸಿಡಿಎಸ್), ಏಪ್ರಿಲ್ 20 ಮತ್ತು ಜೂನ್ 10 ರ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಸಕ್ರಿಯ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ತೀವ್ರ ಹೆಚ್ಚಳ – ಕ್ರಮವಾಗಿ 6 ​​ಲಕ್ಷ (673.14 ಕೆ) ಮತ್ತು 2 ಲಕ್ಷ (288.88 ಕೆ)ದ ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ, ಇದು ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತದೆ, ನಂತರ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಲ್ಬಣವು ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಸ್ವಲ್ಪಮಟ್ಟಿಗೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ಐಐಎಸ್ಸಿ ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಗರಿಷ್ಠ ಭವಿಷ್ಯ:
“ಮೇ 2021 ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ 1.36 ಕೋಟಿ ಜನರು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ, ಮತ್ತು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 1 ರ ವೇಳೆಗೆ 1.53 ಕೋಟಿ ಜನರು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಾರೆ. ಎರಡನೇ ತರಂಗ ಗರಿಷ್ಠವು ಏಪ್ರಿಲ್ ಮಧ್ಯಭಾಗದಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ 7.3 ಲಕ್ಷ ಸಕ್ರಿಯ ಪ್ರಕರಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಇರುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ತಂಡ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಕರ್ನಾಟಕ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನಂತಹ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಸಕ್ರಿಯ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕ್ರಮವಾಗಿ 36,000 ಮತ್ತು 27,000 ಆಗಿರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಐಐಎಸ್ಸಿ ತಂಡವು ಕೋವಿಡ್‌ -19 ತರಂಗವನ್ನು ಮೂರು ಊಹೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಎರಡು ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣಗಳನ್ನು ಮಾಡಿತು.
* ಸೋಂಕಿನ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಮಾರ್ಚ್ 23 ಮತ್ತು ಅಕ್ಟೋಬರ್ 1, 2020 ಕ್ಕೆ ಹೋಲುತ್ತದೆ; ಪ್ರತಿದಿನ ಸುಮಾರು 30 ಲಕ್ಷ ಜನರು ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯುತ್ತಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು 70% ಆಗಿದೆ; ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಎಷ್ಟು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ವೈರಸ್‌ಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಸಿರೊಸರ್ವೇಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹರಡುವ ಅಂಶ 20 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು ಎಂದು ಊಹಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (ಐಐಟಿ) ಕಾನ್ಪುರ:
ಐಐಟಿ ಕಾನ್ಪುರದ ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸೈನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್ ವಿಭಾಗದ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಮನೀಂದ್ರ ಅಗ್ರವಾಲ್ ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಅನ್ವಯಿಸಿದ ಗಣಿತದ ಮಾದರಿಯನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾರೆ (ಇದು 2021 ರ ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಡಿಮೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಲಾಗಿತ್ತು). ಅಂತೆಯೇ, ವಿಜ್ಞಾನಿ ಮತ್ತು ಅವರ ತಂಡ ಕೂಡ ಏಪ್ರಿಲ್ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ, ಏಪ್ರಿಲ್ 15 ಮತ್ತು 20 ರ ನಡುವೆ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೆಚ್ಚಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಆದರೂ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳಿರಬಹುದು. ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳಿಂದ ಭಾರತವು ಪ್ರತಿದಿನ ಎರಡು ಲಕ್ಷಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸುತ್ತಿದೆ. ಪ್ರಕರಣಗಳು ವೇಗವಾಗಿ ಇಳಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಮೇ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ನಾಟಕೀಯ ಇಳಿಕೆ ಕಂಡುಬರಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಗಣಿತದ ಮಾದರಇಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ವಿಭವಕುಮಾರ 7-8 ಬಾರಿ ನನ್ನ ಕಪಾಳಕ್ಕೆ ಹೊಡೆದಿದ್ದಾನೆ, ಹೊಟ್ಟೆಗೆ ಒದ್ದಿದ್ದಾನೆ....: ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಸದೆ ಸ್ವಾತಿ ಮಲಿವಾಲ್ ಆರೋಪ

ಗೌತಮ್ ಮೆನನ್, ಅಶೋಕ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ, ಹರಿಯಾಣ:
ಸ್ವತಂತ್ರ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿದ ಅಶೋಕ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಭೌತಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಜೀವಶಾಸ್ತ್ರದ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ ಗೌತಮ್ ಮೆನನ್, ಎರಡನೇ ಅಲೆಯು ಏಪ್ರಿಲ್ ಮತ್ತು ಮೇ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ಇರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಚಿನಲ್ಲಿ ದೈನಂದಿನ ಸೋಂಕುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ 50% ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಗಮನಸೆಳೆದಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕರು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ಮೂರು ನಿಯತಾಂಕಗಳನ್ನು ಬಳಸಿ ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದ್ದಾರೆ. ‘ಬೀಟಾ’ ಅಥವಾ ದೈನಂದಿನ ಸೋಂಕುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ; ‘ತಲುಪುವ ಅಥವಾ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ವೈರಸ್‌ಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವ ಮಟ್ಟ; ಮತ್ತು ‘ಎಪ್ಸಿಲಾನ್’ ಅಥವಾ ಪತ್ತೆಯಾದ ಮತ್ತು ಪತ್ತೆಯಾಗದ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಅನುಪಾತ.

COV-IND-19 ಸ್ಟಡಿ ಗ್ರೂಪ್:
ಭೂಮಾರ್ ಮುಖರ್ಜಿ (ಮಿಚಿಗನ್ ಸ್ಕೂಲ್ ಆಫ್ ಪಬ್ಲಿಕ್ ಹೆಲ್ತ್‌ನ ಪ್ರಾಧ್ಯಾಪಕ) ನೇತೃತ್ವದ ದತ್ತಾಂಶ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಮತ್ತು ವಿದ್ವಾಂಸರ ಅಂತರಶಿಕ್ಷಣ ತಂಡವು ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಗರಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಕಾಣುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಊಹಿಸಿದೆ. ಮೇ 17ರ ವೇಳೆಗೆ ಭಾರತವು 3.30 ಕೋಟಿ (3,30,36,652) ಕೋವಿಡ್‌ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ದಾಖಲಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ. ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಏಪ್ರಿಲ್ 19 ಮತ್ತು ಮೇ 17 ರ ನಡುವೆ 3.15 ಕೋಟಿ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸಂಭವಿಸಲಿವೆ. ಇದು ಭೌತಿಕ ದೂರಸ್ಥತೆಯಂತಹ ಯಾವುದೇ ಹಸ್ತಕ್ಷೇಪವಿಲ್ಲ ಎಂಬ ಊಹೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಂಚಿತ ಅಲ್ಪಾವಧಿಯ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಎಣಿಕೆ ಆಗಿದೆ.

5 / 5. 1

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement