ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ‘ತೀವ್ರ ಕೋವಿಡ್ ಕಾಯಿಲೆ’ಯ ವಿರುದ್ಧ 100% ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ: ಹಂತ -3 ಮಧ್ಯಂತರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಫಲಿತಾಂಶ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಭಾರತದ ಮೊದಲ ಮತ್ತು ಏಕೈಕ ದೇಶೀಯವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್‌ನ 3 ನೇ ಹಂತದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಪ್ರಯೋಗದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳನ್ನು ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಮತ್ತು ಐಸಿಎಂಆರ್ ಬುಧವಾರ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದು, ಇದು ಒಟ್ಟಾರೆ 78% ಮಧ್ಯಂತರ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಗಂಭೀರ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ 100% ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿವೆ.
ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಸಹ-ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಪಡಿಸಿರುವ ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಧೀನದಲ್ಲಿರುವ ಐಸಿಎಂಆರ್, ಬ್ರಿಟನ್‌ ಬ್ರೆಜಿಲಿಯನ್ ಮತ್ತು ಸ್ಪೇನ್‌ ಹಾಗೂ ಈಗ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸೇರಿದಂತೆ ಕೆಲವು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಅತಿರೇಕವಾಗಿರುವ ಡಬಲ್ ರೂಪಾಂತರಿತ SARS CoV-2ರ “ಹೆಚ್ಚಿನ ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು” ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವುದು ಲಸಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಜಂಟಿ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ, ಹೈದರಾಬಾದ್ ಮೂಲದ ಲಸಿಕೆ ತಯಾರಕ ಭಾರತ ಬಯೋ ಟೆಕ್‌ ಮತ್ತು ಐಸಿಎಂಆರ್ ಇತ್ತೀಚಿನ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಎರಡನೇ ಮಧ್ಯಂತರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯನ್ನು ಆಧರಿಸಿವೆ, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ರ 87 ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸೇರಿವೆ.
ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಉಲ್ಬಣದಿಂದಾಗಿ, 127 ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಸೌಮ್ಯ, ಮಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಲಸಿಕೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು 78% ನಷ್ಟು ಎದು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಕಟಿಸಿದೆ.
ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು 100% ಆಗಿದ್ದರೆ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದರ ಮೇಲಿನ ಪರಿಣಾಮ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು 70% ಆಗಿದ್ದು, ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಪ್ರಸರಣ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅಂತಿಮ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯ ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ನಂತರ ಮಾತ್ರ ಪೀರ್-ರಿವ್ಯೂಡ್ ಪ್ರಕಟಣೆಗೆ ಅಂತಿಮ ವರದಿಯನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
3ನೇ ಹಂತದ ಅಧ್ಯಯನವು 18-98 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ 25 800 ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದವರನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ, ಇದರಲ್ಲಿ 60 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ 10%, ಎರಡನೇ ಡೋಸ್ ನಂತರ 14 ದಿನಗಳ ನಂತರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ನಡೆಸಲಾಯಿತು.
ತೀವ್ರ ಕೋವಿಡ್ -19 ಮತ್ತು ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಸೋಂಕುಗಳ ವಿರುದ್ಧದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಮಾಹಿತಿಯು ಹೆಚ್ಚು ಮಹತ್ವದ್ದಾಗಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಇದು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲು ಮತ್ತು ರೋಗ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಕೃಷ್ಣ ಎಲಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
SARS-CoV-2 ನ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೂಪಾಂತರಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಗಮನಿಸಲು ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಐಸಿಎಂಆರ್ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಬಲರಾಮ್ ಭಾರ್ಗವ ಹೇಳಿದ್ದು, “ಈ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಜಾಗತಿಕ ಲಸಿಕೆ ಭೂದೃಶ್ಯದಲ್ಲಿ ನಮ್ಮ ಸ್ಥಳೀಯ ಲಸಿಕೆಯ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಗಟ್ಟಿಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕೆಲವು ಲಸಿಕೆ ತಜ್ಞರು ರೂಪಾಂತರಿತ ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಲಸಿಕೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂಬ ಸುದ್ದಿ “ನಿರೀಕ್ಷಿತ ಮಾರ್ಗಗಳಲ್ಲಿದೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಹೇಳುವುದಾದರೆ, ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಂಡ SARS CoV 2 ಅನ್ನು ಆಧರಿಸಿರುವುದರಿಂದ ಆವಿಷ್ಕಾರವು ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಲ್ಲ” ಎಂದು ಹಿರಿಯ ರೋಗನಿರೋಧಕ ತಜ್ಞ ಸಯೀದ್ ಹಸ್ನೈನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಫಿಜರ್, ಮಾಡರ್ನಾ ಮತ್ತು ಅಸ್ಟ್ರಾಜೆನೆಕಾ ಸೇರಿದಂತೆ ಇತರ ಲಸಿಕೆಗಳು ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಸ್ಪೈಕ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾತ್ರ ಗುರಿಯಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ, ಅದು ಈ ವೈರಸ್‌ನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ವೇಗವಾಗಿ ರೂಪಾಂತರಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಅದರಲ್ಲಿ ಏಳು ವೈರಲ್ ಪ್ರೋಟೀನ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಅದು ಹೆಚ್ಚು ಆರೋಗ್ಯಕರ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರಚೋದಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ, ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯಗೊಂಡ ವೈರಸ್‌ಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದ ಲಸಿಕೆಗಳು ಪೋಲಿಯೊದಂತಹ ವೈರಸ್‌ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಹಸ್ನೈನ್ ಹೇಳಿದರು.
ಎರಡನೇ ಮಧ್ಯಂತರ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಕೋವಿಡ್ -19 ರ 87 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ. ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಉಲ್ಬಣದಿಂದಾಗಿ, 127 ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ದಾಖಲಾಗಿವೆ, ಇದರ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿ ಸೌಮ್ಯ, ಮಧ್ಯಮ ಮತ್ತು ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಲಸಿಕೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ 78% ನಷ್ಟು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಪನಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು 100% ಆಗಿದ್ದು, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗುವುದರ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ. ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧದ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು 70% ಆಗಿದ್ದು, ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಸ್ವೀಕರಿಸುವವರಲ್ಲಿ ಪ್ರಸರಣ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಮತ್ತು ಇಂಡಿಯನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ (ಐಸಿಎಂಆರ್) ಸಹ-ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಇದಾಗಿದೆ. ಇದು ಎರಡು ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ, ಪ್ರಸ್ತುತ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಬಳಸಲು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಔಷಧ ನಿಯಂತ್ರಕ ಅನುಮೋದಿಸಿದೆ.
ಎರಡು ಮಧ್ಯಂತರಗಳ ನಾಲ್ಕು ವಾರಗಳ ಮಧ್ಯಂತರದಲ್ಲಿ 81% ನ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಮೊದಲ ಮಧ್ಯಂತರ ದತ್ತಾಂಶಕ್ಕಿಂತ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವು ಸ್ವಲ್ಪ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ಹಾವಿನಿಂದಾಗಿ ಕೆಲಕಾಲ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡ ಭಾರತ -ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ನಡುವಿನ ಎರಡನೇ 2ನೇ ಟಿ 20 ಪಂದ್ಯ... ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement