ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ದಾಸ್ತಾನು..ಅದು ತನ್ನ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಪೂರೈಕೆ ಹೇಗೆ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ..?

ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಹಲವಾರು ರಾಜ್ಯಗಳು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ತೀವ್ರ ಕೊರತೆ ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೆ ಕೇರಳವು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ದಾಸ್ತಾನು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಇದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಕಳೆದ ವಾರದಲ್ಲಿ, ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಂದ ತುಂಬಿರುವ ತಮ್ಮ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಬೇಡಿಕೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ಕೇರಳ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಟ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳನ್ನು ಗೋವಾ, ಕರ್ನಾಟಕ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿಗೆ ಕಳುಹಿಸಿತು. ಕಳೆದ ವಾರದಲ್ಲಿ ನಾವು ಗೋವಾಕ್ಕೆ 19 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು, 72 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಮತ್ತು 36 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಅನ್ನು ಕರ್ನಾಟಕದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಪೂರೈಸಿದ್ದೇವೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ ನಾವು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಪೂರೈಕೆಯ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇವೆ ”ಎಂದು ಸ್ಫೋಟಕ, ಪೆಟ್ರೋಲಿಯಂ ಮತ್ತು ಸ್ಫೋಟಕಗಳ ಸುರಕ್ಷತಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಪೆಸೊ) ಉಪ ಮುಖ್ಯ ನಿಯಂತ್ರಕ ಮತ್ತು ಕೇರಳ ಮತ್ತು ಲಕ್ಷದ್ವೀಪಗಳಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕ ಪೂರೈಕೆಗಾಗಿ ನೋಡಲ್ ಅಧಿಕಾರಿ ಆರ್ ವೇಣುಗೋಪಾಲ್ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಕುರಿತು ವರದಿ ಮಾಡಿರುವ ದಿ ನ್ಯೂಸ್‌ ಮಿನಿಟ್‌, ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರ ರಚಿಸಿದ 123 ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಇಲಾಖೆ ಪೆಸೊ, ಎಲ್ಲ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಪೂರೈಕೆ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುವ ಮತ್ತು ಖಾತರಿಪಡಿಸುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿ ಹೊಂದಿದೆ. ಪೆಸೊ ಕೇರಳವು ರಾಜ್ಯ ಆರೋಗ್ಯ ಇಲಾಖೆಯೊಂದಿಗೆ ಮಾರ್ಚ್ 2020ರಿಂದ ರಾಜ್ಯದ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅಗತ್ಯಗಳನ್ನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ, ಅಂದರೆ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ದೇಶವನ್ನು ಅಪ್ಪಳಿಸಿದಾಗಿನಿಂದ. ಅದಕ್ಕೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಅದು ರಾಜ್ಯದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಪೂರೈಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದೇ ದಿನದಲ್ಲಿ, ಕೇರಳದ ಆಮ್ಲಜನಕ ಪ್ಲಾಂಟ್‌ 199 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಉತ್ಪಾದಿಸಬಹುದು. ಏಪ್ರಿಲ್ 18 ರವರೆಗೆ ಕಳೆದ ಆರು ದಿನಗಳ ಸರಾಸರಿ ಕೇರಳವು ದಿನಕ್ಕೆ 89.75 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಬಳಸಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಇವುಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ಕಾಂಜಿಕೋಡ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಐನೊಕ್ಸ್ ಏರ್ ಪ್ರಾಡಕ್ಟ್ಸ್ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ನಿಂದ ಬಂದಿದೆ. ವೈದ್ಯಕೀಯ ಕಾಲೇಜು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ರಾಜ್ಯದ ಎಲ್ಲ ದೊಡ್ಡ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಐನಾಕ್ಸ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ.
2020 ಕ್ಕಿಂತ ಮೊದಲು, ಪಾಲಕ್ಕಾಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಐನಾಕ್ಸ್ ಉತ್ಪಾದಿಸಿದ ಆಮ್ಲಜನಕದ 40%ರಷ್ಟು ವಿವಿಧ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಹೋಯಿತು. ಉಳಿದವುಗಳನ್ನು (60%) ದ್ರವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕವಾಗಿ ರಾಜ್ಯದ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಯಿತು.
ಆದರೆ ಕಳೆದ ವರ್ಷದಿಂದ, ಐನಾಕ್ಸ್, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ತಲುಪುತ್ತಿದೆಯೆ ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವರು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಪೂರೈಸುತ್ತಿರುವ ವಿತರಕರ ಮೇಲೆ ನಿಗಾ ಇಡಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು. ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಕ್ಕೆ ಮುಂಚೆಯೇ ಕೇರಳದ ಐನಾಕ್ಸ್ ಪ್ರಾಥಮಿಕವಾಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಆಹಾರವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಿತ್ತು ಮತ್ತು 2020 ರಿಂದ ಅದು ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳಿಗೆ ಸರಬರಾಜು ಮಾಡುವುದನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿಲ್ಲಿಸಿತು. ಕೈಗಾರಿಕಾ ಬೇಡಿಕೆ ಕಡಿಮೆ ಇದ್ದುದರಿಂದ ಇದು ಸಾಧ್ಯ ಎಂದು ಐನಾಕ್ಸ್ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ರಾಜ್ಯದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಣ್ಣ ಖಾಸಗಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ತಯಾರಕರು ಟ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳು ವೇಗವಾಗಿ ಖಾಲಿಯಾಗುತ್ತಿರುವ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಿಗೆ ಮಾತ್ರ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರಾಕ್ಸೇರ್ ಇಂಡಿಯಾ ಪ್ರೈವೇಟ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್, ಎಲೂರ್, ಎರ್ನಾಕುಲಂ, ಮತ್ತು ಕೆಎಂಎಂಎಲ್ – ಪಿಎಸ್‌ಯುನಲ್ಲಿರುವ ಖಾಸಗಿ ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕವೂ ಇದೆ, ಇದು ದಿನಕ್ಕೆ 6 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಲಾದ 11 ಎಎಸ್‌ಯುಗಳು ದಿನಕ್ಕೆ ಒಟ್ಟು 44 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ದ್ರವ ಆಮ್ಲಜನಕ ಉತ್ಪಾದಿಸಬಹುದು.
ಈ ಎಲ್ಲ ಪ್ಲಾಂಟ್‌ಗಳು ಒಟ್ಟಾಗಿ 1,325 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಲಿಕ್ವಿಡ್ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಂಗ್ರಹಿಸುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿವೆ, ಅದರಲ್ಲಿ ಐನಾಕ್ಸ್ ಸ್ಥಾವರವು 1,000 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಶೇಖರಣಾ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ರಾಜ್ಯದ 32 ದೊಡ್ಡ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳು ದ್ರವ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ಪರವಾನಗಿ ಮತ್ತು ಮೂಲಸೌಕರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು ಒಟ್ಟು 420 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ಸಂಗ್ರಹ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿವೆ.
ಏಪ್ರಿಲ್ 17 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಕೇರಳದಲ್ಲಿ 586.77 ಮೆಟ್ರಿಕ್ ಟನ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಂಗ್ರಹವಿದೆ.

ಕೆಎಂಎಂಎಲ್ ವ್ಯರ್ಥವಾದ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ದ್ರವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕಕ್ಕೆ ತಿರುಗಿಸುತ್ತದೆ
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವು ಪ್ರಾರಂಭವಾದಾಗ, ಕೇರಳ ರಾಜ್ಯದ ಕೆಎಂಎಂಎಲ್ ನಿಂದ ಅನಿಲ ಕೈಗಾರಿಕಾ ತ್ಯಾಜ್ಯವನ್ನು ಮರುಹೊಂದಿಸಲಾಯಿತು. ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲು ದ್ರವ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕವಾಗಿ ಪರಿವರ್ತಿಸಿತು. .
ಕೆಎಂಎಂಎಲ್ ಎಂಬುದು ಕೊಲ್ಲಂ ಮೂಲದ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ವಲಯದ ಸಂಸ್ಥೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಟೈಟಾನಿಯಂ ಡೈಆಕ್ಸೈಡ್ ಅನ್ನು ತಯಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಅಕ್ಟೋಬರ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಉದ್ಘಾಟನೆಯಾದ ಸ್ಥಾವರ ದಿನಕ್ಕೆ ಹೊಸ 70 ಟನ್ ಆಮ್ಲಜನಕ ಉತ್ಪಾದನೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಈ ಪ್ಲಾಂಟ್‌ ಆಮ್ಲಜನಕ ಮತ್ತು ಸಾರಜನಕದಂತಹ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಅನಿಲಗಳಾಗಿ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಶುದ್ಧೀಕರಿಸುತ್ತದೆ, ದ್ರವೀಕರಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ