ಉತ್ತರಾಖಂಡ: ಮುರಿದುಬಿದ್ದ ಚಮೋಲಿ ಹಿಮನದಿ ಸಿಡಿ, ಎರಡು ಶವ ಪತ್ತೆ, 300 ಜನರ ರಕ್ಷಣೆ

ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ನೀತಿ ಕಣಿವೆಯ ಬಳಿ ಹಿಮನದಿ ಶುಕ್ರವಾರ ಮುರಿದುಬಿದ್ದ ನಂತರ, ಸೇನೆಯ ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ವೇಳೆ ಎರಡು ಮೃತ ದೇಹಗಳು ಪತ್ತೆಯಾಗಿವೆ. ಮತ್ತು ಸಂಜೆಯ ತನಕ ಈ ಪ್ರದೇಶದ ಗಡಿ ರಸ್ತೆಗಳ ಸಂಘಟನಾ ಶಿಬಿರದಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದ ಸುಮಾರು 300 ಜನರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿದೆ.
ಕೆಟ್ಟ ಹವಾಮಾನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳು ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿರುವುದರಿಂದ ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯವು ಶನಿವಾರ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮತ್ತೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದೆ. ಬ್ಯಾಚ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಜನರನ್ನು ಹುಡುಕುವಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಮುಂದುವರೆದಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಏಪ್ರಿಲ್ 23 ರಂದು ಸಂಜೆ 4 ಗಂಟೆ ಸುಮಾರಿಗೆ “ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಸುಮ್ನಾ – ರಿಮ್ಖಿಮ್ ರಸ್ತೆಯಲ್ಲಿ ಸುಮ್ನಾಕ್ಕಿಂತ 4 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿ ಇದು “ಜೋಶಿಮಠ – ಮಲಾರಿ- ಗಿರ್ತಿಡೋಬ್ಲಾ – ಸುಮ್ನಾ- ರಿಮ್ಖಿಮ್ ಅಕ್ಷದ ಸಮೀಪ ಹಿಮಪಾತ ಸಂಭವಿಸಿದೆ” ಎಂದು ಸೇನೆ ಹೇಳಿದೆ,
ಈ ಅಕ್ಷದ ಉದ್ದಕ್ಕೂ ರಸ್ತೆ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯಗಳಿಗಾಗಿ ಎರಡು ಕಾರ್ಮಿಕ ಶಿಬಿರಗಳು ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿವೆ. ಸೈನ್ಯದ ಶಿಬಿರವು ಸುಮ್ನಾದಿಂದ 3 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.
ಈ ಪ್ರದೇಶವು “ಕಳೆದ 5 ದಿನಗಳಿಂದ ಭಾರೀ ಮಳೆ ಮತ್ತು ಹಿಮವನ್ನು ಅನುಭವಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಇನ್ನೂ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ಭಾರತೀಯ ಸೇನೆಯು ತಕ್ಷಣವೇ ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ್ದು, 291 ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈಗ ಸೇನಾ ಶಿಬಿರದಲ್ಲಿದ್ದಾರೆ. ಎರಡೂ ಶಿಬಿರಗಳಲ್ಲಿ ಇತರ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚುವ ರಕ್ಷಣಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆ ಮುಂದುವರೆದಿದೆ. ಈವರೆಗೆ ಎರಡು ಶವಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಹಲವೆಡೆ ಭೂಕುಸಿತಗಳಿಂದಾಗಿ ರಸ್ತೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ನಾಲ್ಕರಿಂದ ಐದು ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಕಡಿತಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸೇನೆ ಹೇಳಿದೆ, ಮತ್ತು ಜೋಶಿಮಠದ ಬಾರ್ಡರ್ ರೋಡ್ಸ್ ಟಾಸ್ಕ್ ಫೋರ್ಸ್ ತಂಡಗಳು “ಭಪ್ಕುಂಡ್‌ನಿಂದ ಸುಮ್ನಾಕ್ಕೆ ನಿನ್ನೆ ಸಂಜೆಯಿಂದ ಬರುವ ಸ್ಲೈಡ್‌ಗಳನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿವೆ ಈ ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಕ್ಷವನ್ನು ತೆರವುಗೊಳಿಸಲು 6 ರಿಂದ 8 ಗಂಟೆಗಳ ಕಾಲ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಶುಕ್ರವಾರ ಉತ್ತರಾಖಂಡದ ಚಮೋಲಿ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಜೋಶಿಮಠ ಸೆಕ್ಟರ್‌ನ ಸುಮ್ನಾ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಹಿಮಪಾತದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಬಿಆರ್‌ಒ ಕ್ಯಾಂಪ್ ಹಿಮಪಾತದ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಸೈನ್ಯವು ಕೈಗೊಂಡ ರಾತ್ರಿ ಪಾರುಗಾಣಿಕಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯಲ್ಲಿ, ಬಿಆರ್‌ಒ ಶಿಬಿರದಲ್ಲಿ ಸಿಲುಕಿರುವ ಇನ್ನೂ 150 ಜಿಆರ್‌ಎಫ್ ಜನರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ತರಲಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಜನರಲ್ ರಿಸರ್ವ್ ಎಂಜಿನಿಯರ್ ಫೋರ್ಸ್ ಬಿಆರ್‌ಒ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.
ಆರಂಭಿಕ 55 ಮತ್ತು ನಂತರ 149 ರ ನಂತರ, 37, 22, 9 ಮತ್ತು 19 ರ ನಾಲ್ಕು ಬ್ಯಾಚ್‌ಗಳನ್ನು ಉಳಿಸಿ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿ ತರಲಾಯಿತು, ರಾತ್ರಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 291 ಜರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಉತ್ತರಾಖಂಡ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ತಿರಥ್ ​​ಸಿಂಗ್ ರಾವತ್ ಅವರು ಶುಕ್ರವಾರ ಸಂಜೆ ಘಟನೆ ಬಗ್ಗೆ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದರು. ನೀತಿ ಕಣಿವೆಯ ಸುಮ್ನಾದಲ್ಲಿ ಹಿಮನದಿ ಒಡೆಯುವ ವರದಿಗಳು ಬಂದವು. “ನಾನು ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ. ನಾನು ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತ ಮತ್ತು ಬಿಆರ್‌ಒ ಜೊತೆ ನಿರಂತರ ಸಂಪರ್ಕದಲ್ಲಿದ್ದೇನೆಎಂದು ಟ್ವೀಟ್‌ ಮಾಡಿದ್ದರು.
ಪ್ರಕರಣದ ಬಗ್ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾಹಿತಿ ಪಡೆಯಲು ಜಿಲ್ಲಾಡಳಿತಕ್ಕೆ ಸೂಚನೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಎನ್‌ಟಿಪಿಸಿ ಮತ್ತು ಇತರ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ, ಯಾವುದೇ ಅಹಿತಕರ ಘಟನೆಗಳು ಸಂಭವಿಸದಂತೆ ರಾತ್ರಿಯಲ್ಲಿ ಕೆಲಸ ನಿಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ಆದೇಶ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ” ಅವರು ಎರಡನೇ ಟ್ವೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಘಟನೆ ಬಗ್ಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಗೃಹ ಸಚಿವ ಅಮಿತ್ ಷಾ ಅವರಿಗೆ ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದು, ಇದನ್ನು ಗಮನಿಸಿದ ರಾವತ್, “ಉತ್ತರಾಖಂಡಕ್ಕೆ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಹಾಯ ನೀಡುವ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದರು ಮತ್ತು ಐಟಿಬಿಪಿಗೆ ಜಾಗರೂಕರಾಗಿರಲು ಸೂಚನೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ ಚಮೋಲಿ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಸಂಭವಿಸಿದ ಪ್ರವಾಹದಿಂದ ಡಜನ್‌ ಗಟ್ಟಲೆ ಜನರು ಮೃತಪಟ್ಟ ಎರಡು ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಈ ಘಟನೆ ನಡೆದಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ