ಹವಾಮಾನ ನ್ಯಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಟ: ಅಮೆರಿಕದ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಸಿಟಿಜನ್‌ ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಗುರುತಿಸಿದ ಐವರಲ್ಲಿ ವನ್ಯಾ ಸಾಯಿಮನೆ

posted in: ರಾಜ್ಯ | 0

ಶಿರಸಿ: ಪ್ರಖ್ಯಾತ ವನ್ಯಜೀವಿ ಪರಿಪಾಲಕರೂ, ಪರಿಸರ ತಜ್ಞರೂ ಆಗಿರುವ ಭಾಲಚಂದ್ರ ಸಾಯೀಮನೆ ಅವರ ಪುತ್ರಿ ವನ್ಯಾ ಸಾಯೀಮನೆ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಸಿಟಿಜನ್ ಬಳಗದ ಹವಾಮಾನ ನ್ಯಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವ ಐವರು ಹೆಣ್ಣುಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬಳಾಗಿ ಸಾಲಿನಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದ್ದಾಳೆ.
ಗ್ಲೋಬಲ್ ಸಿಟಿಜನ್ ಬಳಗದ ಅಮೆರಿಕ ಸಂಯುಕ್ತ ಸಂಸ್ಥಾನದ ನ್ಯೂಯಾರ್ಕ್ ನಗರದಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರ ಕಚೇರಿ ಹೊಂದಿದೆ.
ವನ್ಯಾ ಸಾಯಿಮಾನೆ ಭಾರತದ ಕರ್ನಾಟಕದ ಉತ್ತರ ಕನ್ನಡ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಶಿರಸಿ ಭೈರುಂಭೆ ಭೈರುಂಬೆಯ ಶ್ರೀ ಶಾರದಾಂಬಾ ಆಂಗ್ಲ ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ 9ನೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿರುವ 15 ವರ್ಷದ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿನಿ.  ಹವಾಮಾನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಬಗ್ಗೆ ಬ್ಲಾಗ್ ಬರೆಯುತ್ತಾಳೆ. ಭಾರತದ ಪಶ್ಚಿಮ ಕರಾವಳಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಚಲಿಸುವ ಪರ್ವತಗಳ ಸರಪಳಿಯಾದ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟದ ​​ದಟ್ಟ ಕಾಡುಗಳ ಮಧ್ಯದಲ್ಲಿ ವನ್ಯಾ ಜನಿಸಿದವಳು. ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳು ತನ್ನ ಜನರನ್ನು ಪ್ರವಾಹ ಮತ್ತು ಕರಾವಳಿ ಪ್ರದೇಶಗಳ ಮೇಲೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಇತರ ನೈಸರ್ಗಿಕ ವಿಪತ್ತುಗಳಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತವೆ. ಆದರೆ ಇತ್ತೀಚಿನ ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ, ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯವು ಪ್ರವಾಹ, ಬರ, ಅರಣ್ಯನಾಶ ಮತ್ತು ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು ಮತ್ತು ಪರಮಾಣು ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳ ನಿರ್ಮಾಣದಿಂದ ಅವಳು ಪ್ರೀತಿಸುವ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಬೆದರಿಕೆ ಹಾಕಿದ್ದನ್ನುಅವಳು ವೀಕ್ಷಿಸಿದ್ದಾಳೆ.

ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟಗಳು ಯುನೆಸ್ಕೋದ ವಿಶ್ವ ಪರಂಪರೆಯ ಕೇಂದ್ರವಾಗಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಅಣೆಕಟ್ಟುಗಳು ಮತ್ತು ಪರಮಾಣು ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರ ಯೋಜನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುವ ಸಂಸ್ಥೆಗಳು ತಮ್ಮ ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ನದಿಗಳಿಗೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಅಪಾಯವನ್ನುಂಟುಮಾಡುತ್ತಿವೆ. ಹವಾಮಾನ ವೈಪರೀತ್ಯದ ಬಗ್ಗೆ ಮತ್ತು ಅದು ತನ್ನ ಮನೆಯ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರಿದೆ ಎಂಬುದರ ಬಗ್ಗೆ ಸ್ವತಃ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡಲು ಸ್ಥಳೀಯ ಯುವಕರನ್ನುಇವಳು ಸೇರಿಕೊಂಡಿದ್ದಾಳೆ ಮತ್ತು ತನ್ನ ಸಮುದಾಯದ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೋರಾಡಲು ಅವಳು ದೃಢ ನಿಶ್ಚಯ ಹೊಂದಿದ್ದಾಳೆ.
ನನ್ನ ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಬೇಕೆಂದು ನಾನು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ.” ನಮ್ಮ ಜನರ ಶ್ವಾಸಕೋಶವು ಮತ್ತೆ ಉಸಿರಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾನು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ. ಬದಲಾವಣೆ ಈಗ ನಡೆಯುತ್ತಿದೆ. ಇದನ್ನು ಸಕಾರಾತ್ಮಕ ಬದಲಾವಣೆ ಮಾಡಲು ನಾನು ದೃಢ ನಿಶ್ಚಯ ಮಾಡಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಅವಳು ಹೇಳುತ್ತಾಳೆ.

ಪರಿಸರ ವಿಜ್ಞಾನದಲ್ಲಿ ಅತೀವ ಆಸಕ್ತಿ ಹೊಂದಿರುವ ಭೈರುಂಬೆಯ ಶ್ರೀ ಶಾರದಾಂಬಾ ಆಂಗ್ಲ ಮಾಧ್ಯಮ ಪ್ರೌಢಶಾಲೆಯಲ್ಲಿ 9ನೇ ತರಗತಿಯಲ್ಲಿ ಓದುತ್ತಿರುವ ವನ್ಯಾ  ಅವಳಿಗೆ ಈ ಮಾನ್ಯತೆ ದೊರಕಿದೆ.ಇದಕ್ಕಾಗಿ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಆಡಳಿತ ಮಂಡಳಿ ಹಾಗೂ ಶಿಕ್ಷಕ ವೃಂದಕ್ಕೆ ಅತ್ಯಂತ ಹೆಮ್ಮೆ ಹಾಗೂ ಅಭಿಮಾನದ ಸಂಗತಿ. ಈ ಗೌರವ ಅವಳ ಮುಂದಿನ ಅಧ್ಯಯನ ಹಾಗೂ ಧ್ಯೇಯಗಳಿಗೆ ಸುಭದ್ರ ಬುನಾದಿ ಆಗಲಿ ಎಂದು ಶ್ರೀ ಶಾರದಾಂಬಾ ಶಿಕ್ಷಣ ಹಾಗೂ ಗ್ರಾಮೀಣ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಡಳಿತ ಮಂಡಳಿ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದ ವಿಘ್ನೇಶ್ವರ ಹೆಗಡೆ ಬೊಮ್ಮನಳ್ಳಿ ಹಾಗೂ ಶಿಕ್ಷಕ ವೃಂದ ಹಾರೈಸಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

4.6 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 8

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ