ಕೋವಿಡ್‌ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯು ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕ ಚೇತರಿಕೆಗೆ ಎಷ್ಟು ಆಘಾತ ತರಲಿದೆ..?

ದೇಶದ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕುಗಳು ಕಳೆದ ವರ್ಷದ ಮೊದಲ ಅಲೆಗಿಂತ ಭಾರತದ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗೆ ದೊಡ್ಡ ಆಘಾತವನ್ನುಂಟು ಮಾಡಿದೆ. ಆದರೆ ಆರ್ಥಿಕ ಆಘಾತ ಕಳೆದ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಮಧ್ಯಮವಾಗಿರಬಹುದು.
ಅದಕ್ಕೆ ಒಂದು ದೊಡ್ಡ ಕಾರಣವೆಂದರೆ ಈ ವರ್ಷ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ನಿಯಮಗಳು. ಇದು ಕಳೆದ ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಚಟುವಟಿಕೆ ಮತ್ತು ಸರಕುಗಳ ಚಲನೆಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ವಿನಾಯ್ತಿ ನೀಡುತ್ತದೆ. ಕಳೆದ ಏಪ್ರಿಲ್‌ ಹಾಗೂ ಮೇನಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರದಾದ್ಯಂತದ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಭಾರತೀಯ ಉದ್ಯಮದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸಬೇಕಾಯಿತು. ಆದರೆ ಈ ಬಾರಿ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ಹೇರುವಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಯೋಚಿಸಿ ಜಾರಿ ಮಾಡಿವೆ. 2020 ರ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ನಿಂದ ಕೆಲವು ಪಾಠಗಳನ್ನು ಕಲಿತಿದ್ದಾರೆಂದು ತೋರುತ್ತದೆ. ಕೈಗಾರಿಕಾ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳ ಮೇಲೆ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಪ್ರಭಾವವು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಚಿಕ್ಕದಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕ್ರಿಸ್ಸಿಲ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್
ರೇಟಿಂಗ್ ಏಜೆನ್ಸಿಯ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ 26 ರ ಟಿಪ್ಪಣಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಕಳೆದ ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿ ಈ ಬಾರಿ ಲಸಿಕೆಗಳು ಲಭ್ಯವಿವೆ ಎಂಬುದು ಭರವಸೆಗೆ ಮತ್ತೊಂದು ಕಾರಣವನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ತೆರೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಮುಂಬರುವ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ ಲಭ್ಯತೆಯು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ತೀವ್ರ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಣೆ ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಹೆಚ್ಚು ಹೆಚ್ಚು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಅ ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸುವುದರಿಂದ, ಸಂಚಾರಕ್ಕೆ ತೊಂದರೆಯಾಗಿ ಪ್ರವಾಸೋದ್ಯಮದಂತಹ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಪರ್ಕ ಕ್ಷೇತ್ರಗಳ ಮೇಲೆ ತೀವ್ರವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿವೆ. ನಗರ ಅನೌಪಚಾರಿಕ ವಲಯಕ್ಕೂ ತೀವ್ರ ಹೊಡೆತ ಬೀಳಬಹುದು ಎಂದು ನಿರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಮುಖ್ಯವಾಗಿ ಹೊಟೇಲ್‌ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೂ ಇದರ ತೀವ್ರ ಪರಿಣಾಮ ಉಂಟಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಏಪ್ರಿಲ್-ಜೂನ್ ತ್ರೈಮಾಸಿಕದಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಉತ್ಪಾದನೆಯು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದ್ದರೂ, ಮಧ್ಯಮ ಅವಧಿಯ ದೃಷ್ಟಿಕೋನವು ಸ್ಥಿರವಾಗಿ ಕಾಣುತ್ತದೆ ಎಂದು ನೋಮುರಾದ ಅರ್ಥಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರು ಏಪ್ರಿಲ್ 27 ರ ಗ್ರಾಹಕರಿಗೆ ಬರೆದ ಟಿಪ್ಪಣಿಯಲ್ಲಿ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಉತ್ಪಾದನೆ, ಕೃಷಿ, ಅಥವಾ ಮನೆಯಿಂದ ಮತ್ತು ಆನ್‌ಲೈನ್ ಆಧಾರಿತ ಸೇವೆಗಳಂತಹ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಭಾಗಗಳು ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು … ಲಸಿಕೆಯ ವೇಗವು ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಇನ್ನೂ ಸುಧಾರಿಸಬಹುದು ಎಮದು ನಿರೀಕಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಆರ್ಥಿಕ ಸೂಚಕಗಳ ಇತ್ತೀಚಿನ ಮಾಸಿಕ ದತ್ತಾಂಶವು ಮಾರ್ಚ್ ವೇಳೆಗೆ ಲಭ್ಯವಿದೆ, ಇದು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಆರ್ಥಿಕ ಚೇತರಿಕೆಯ ಆರೋಗ್ಯಕರ ವೇಗವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಮಿಂಟ್‌ನ ಮ್ಯಾಕ್ರೋ ಟ್ರ್ಯಾಕರ್‌ನಲ್ಲಿ ಪರಿಗಣಿಸಲಾದ 16 ಹೈ-ಫ್ರೀಕ್ವೆನ್ಸಿ ಸೂಚಕಗಳಲ್ಲಿ ಏಳು ಕೆಂಪು ಅಥವಾ ಅವುಗಳ ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಸರಾಸರಿ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಿಂತ ಕೆಳಗಿವೆ, ಮಾರ್ಚ್‌ನಲ್ಲಿ, ಏಪ್ರಿಲ್ 2020 ರ ನಂತರದ ಅತ್ಯುತ್ತಮ ಪ್ರದರ್ಶನ. ಐದು ಹಸಿರು ಅಥವಾ ಸರಾಸರಿ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದ್ದರೆ, ಉಳಿದವು ಅದರೊಂದಿಗೆ ಇದ್ದವು. ಫೆಬ್ರವರಿಯಲ್ಲಿ, ಅರ್ಧ ಟ್ರ್ಯಾಕರ್ ಕೆಂಪು ಬಣ್ಣದಲ್ಲಿತ್ತು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ