ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಭೂ ಕಂಪನ, 200ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಟ್ಟಡಗಳಿಗೆ ಹಾನಿ

ಗುವಾಹಟಿ: ಬುಧವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಭೂಕಂಪನ ಸಂಭವಿಸಿದ್ದು, 200 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಕಟ್ಟಡಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 10 ಜನರು ಗಾಯಗೊಂಡಿದ್ದಾರೆ,
ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 7.51 ಕ್ಕೆ ರಾಜ್ಯಕ್ಕೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಿದ ಭೂಕಂಪದ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದು ಸೋನಿತ್‌ಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಧೇಕಿಯಾಜುಲಿಯಲ್ಲಿ 17 ಕಿ.ಮೀ. ಅಧಿಕೇಂದ್ರವು ಪ್ಲೇಟ್ ಗಡಿಗೆ ಹತ್ತಿರದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ಗುವಾಹಟಿಯಿಂದ ಈಶಾನ್ಯಕ್ಕೆ 80 ಕಿ.ಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ; ಶಿಲ್ಲಾಂಗ್‌ನಿಂದ ಉತ್ತರಕ್ಕೆ 132 ಕಿ.ಮೀ ಮತ್ತು ಜೋರ್ಹತ್‌ನಿಂದ ಪಶ್ಚಿಮಕ್ಕೆ 180 ಕಿ.ಮೀ.ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.
ಈಶಾನ್ಯ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರ, ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ನಡುಕ ಉಂಟಾಯಿತು. ಒಟ್ಟು 10 ನಂತರದ ಆಘಾತಗಳನ್ನು ಅನುಭವಿಸಲಾಯಿತು – ಮುಖ್ಯ ಆಘಾತದ ಎರಡೂವರೆ ಗಂಟೆಗಳಲ್ಲಿ ಆರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಸಂಜೆ 5.40 ರವರೆಗೆ ನಾಲ್ಕು ಕಂಪನಗಳು ಉಂಟಾದವು.
ಘಟನೆಗಳು ಹಿಮಾಲಯನ್ ಫ್ರಂಟಲ್ ಥ್ರಸ್ಟ್ (ಎಚ್ಎಫ್ಟಿ) ಗೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಕೋಪಿಲಿ ದೋಷದ ಬಳಿ ಇವೆ ಎಂದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಎಂದು ಭೂ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಚಿವಾಲಯದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಭೂಕಂಪಶಾಸ್ತ್ರದ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕೇಂದ್ರ ಹೇಳಿದೆ.
ಸೋನಿತ್‌ಪುರ, ನಾಗಾವ್ನ್ ಮತ್ತು ಗುವಾಹಟಿಯಲ್ಲಿನ ಭೂಕಂಪದ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ 100 ಕಿ.ಮೀ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯಿಂದಲೂ ಕಟ್ಟಡಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ,
ಹಾನಿಗೊಳಗಾದ 200 ಕಟ್ಟಡಗಳಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನವು ಗುವಾಹಟಿಯಲ್ಲಿದ್ದು, ನಂತರ ನಾಗಾನ್ ಮತ್ತು ಸೋನಿತ್‌ಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಗಳಿವೆ ಎಂದು ಪ್ರಾಥಮಿಕ ವರದಿಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ. ಭೂಕಂಪ ಸಂಭವಿಸಿದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಇಬ್ಬರು ವ್ಯಕ್ತಿಗಳು ಆಘಾತ / ಹೃದಯಾಘಾತದಿಂದ ಮೃತಪಟ್ಟಿದ್ದಾರೆ. ಗಾಯಗೊಂಡ 10 ಜನರಲ್ಲಿ ಆರು ಮಂದಿ ದಾರಂಗ್ ಜಿಲ್ಲೆಯವರು, ಇಬ್ಬರು ಸೋನಿತ್‌ಪುರ ಜಿಲ್ಲೆಯವರು ಮತ್ತು ತಲಾ ಒಬ್ಬರು ಕಮ್ರೂಪ್ (ಮೆಟ್ರೋ) ಮತ್ತು ನಾಗಾನ್ ಜಿಲ್ಲೆಗಳವರು.
ಅಸ್ಸಾಂ ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಸರ್ಬಾನಂದ ಸೋನೊವಾಲ್ ಅವರು ಜಿಲ್ಲಾಧಿಕಾರಿಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯ ಕ್ಷೇತ್ರ ಸಮೀಕ್ಷೆ ನಡೆಸಿ ವಿವರವಾದ ಪರಿಶೀಲನೆಗಾಗಿ ವರದಿ ಸಲ್ಲಿಸುವಂತೆ ನಿರ್ದೇಶಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಸಂತ್ರಸ್ತರಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಾದ ಸಹಾಯ ಮತ್ತು ಬೆಂಬಲವನ್ನು ನೀಡಬೇಕು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದರು.
ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳ ಉಲ್ಬಣದ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡುತ್ತಿರುವಾಗ ಭೂಕಂಪನವು ಅಸ್ಸಾಂ ಅನ್ನು ಕಂಗೆಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಮುಖ್ಯಮಂತ್ರಿ ಸೋನೊವಾಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಭಾರಿ 6.7 ನಡುಕವು ಜನರನ್ನು ಆಘಾತಕ್ಕೊಳಗಾಗಿಸಿದೆ ಆದರೆ ಅದೃಷ್ಟವಶಾತ್ ಇದುವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಸಾವುನೋವುಗಳು ವರದಿಯಾಗಿಲ್ಲ. ಕೆಲವು ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿನ ಕಟ್ಟಡಗಳು, ಆಸ್ತಿಗಳು ಮತ್ತು ರಸ್ತೆಗಳಿಗೆ ಹಾನಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಭಯಭೀತರಾಗಲು ಯಾವುದೇ ಕಾರಣವಿಲ್ಲ ”ಎಂದು ಸಚಿವ ಶರ್ಮಾ ಟ್ವೀಟ್ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
1950 ರ ಭೂಕಂಪ (ರಿಕ್ಟರ್ ಮಾಪಕದಲ್ಲಿ 8.4) ಬ್ರಹ್ಮಪುತ್ರದ ಹಾದಿ ಬದಲಿಸಿದ್ದಲ್ಲದೆ, 1,500 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಜನರು ಸಾವಿಗೀಡಾಗಿದ್ದರು.
ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಅಗತ್ಯವಾದ ಎಲ್ಲ ಸಹಾಯವನ್ನು ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದರೆ.
ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರಾದ ಅಮಿತ್ ಶಾ, ನಿರ್ಮಲಾ ಸೀತಾರಾಮನ್ ಮತ್ತು ಸಚಿವ ಜಿತೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್ ಸಹಾಯದ ಭರವಸೆ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ