ಕೊರೊನಾ ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಭಾರತದ ಮಾಜಿ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಸೋಲಿ ಸೊರಬ್ಜಿ ನಿಧನ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಹಿರಿಯ ವಕೀಲ, ಕಾನೂನು ತಜ್ಞ, ಮಾಜಿ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಮತ್ತು ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ, ಸೋಲಿ ಸೊರಬ್ಜಿ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ (ಕೋವಿಡ್ -19) ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿ ಶುಕ್ರವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ನಿಧನರಾದರು. ಅವರನ್ನು ದೆಹಲಿಯ ಖಾಸಗಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿತ್ತು.
ಅವರಿಗೆ 91. ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಾಗಿತ್ತು.
ಬಾಂಬೆಯಲ್ಲಿ 1930 ರಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಸೋಲಿ ಜೆಹಾಂಗೀರ್ ಸೊರಬ್ಜಿ 1953 ರಲ್ಲಿ ಬಾಂಬೆ ಹೈಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಕಾನೂನು ಅಭ್ಯಾಸವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದರು.ಅವರನ್ನು 1971 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಹಿರಿಯ ವಕೀಲರಾಗಿ ನೇಮಕ ಮಾಡಲಾಯಿತು. ಮೊದಲು 1989-90ರಿಂದ ಮೊದಲ ಸಲ ಭಾರತದ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಆದರು, ಮತ್ತು ನಂತರ1 998-2004ರ ವರೆಗೆ ಭಾರತದ ಅಟಾರ್ನಿ ಜನರಲ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯ ನಿರ್ವಹಿಸಿದರು.
ಸೊರಬ್ಜಿ ಹೆಸರಾಂತ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ವಕೀಲ. ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿ ಮಾಡಲು ಅವರನ್ನು ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ಅವರನ್ನು 1997 ರಲ್ಲಿ ನೈಜೀರಿಯಾದ ವಿಶೇಷ ವರದಿಗಾರರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಿತು. ಇದನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿ, ಅವರು 1998 ರಿಂದ 2004 ರವರೆಗೆ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ಉತ್ತೇಜನ ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಣೆ ಕುರಿತ ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ-ಉಪ ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯರಾದರು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅಧ್ಯಕ್ಷರಾದರು.
ಅವರು 1998 ರಿಂದ ಅಲ್ಪಸಂಖ್ಯಾತರ ತಾರತಮ್ಯ ಮತ್ತು ಸಂರಕ್ಷಣೆ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಕುರಿತ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಉಪ ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯರಾಗಿದ್ದರು. ಅವರು ಮೆಮ್ ಆಗಿ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಅವರು 2000 ರಿಂದ 2006ರ ವರೆಗೆ ಹೇಗ್‌ನಲ್ಲಿರುವ ಶಾಶ್ವತ ನ್ಯಾಯಾಲಯದ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಯ ಸದಸ್ಯರಾಗಿಯೂ ಸೇವೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಸೋಲಿ ಸೊರಬ್ಜಿ ವಾಕ್ ಮತ್ತು ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ಚಾಂಪಿಯನ್. ಅವರು ಭಾರತದ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಅನೇಕ ಹೆಗ್ಗುರುತು ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಪತ್ರಿಕಾ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಸಮರ್ಥಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಪ್ರಕಟಣೆಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಷೇಧ ಸೆನ್ಸಾರ್ಶಿಪ್ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಮಾಡಲು ಅವರು ಹೋರಾಟ ನಡೆಸಿದರು. ವಾಕ್ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಹಾಗೂ ಮಾನವ ಹಕ್ಕುಗಳ ರಕ್ಷಣೆಗಾಗಿ ಅವರಿಗೆ ಭಾರತದ ಎರಡನೇ ಅತ್ಯುನ್ನತ ನಾಗರಿಕ ಪ್ರಶಸ್ತಿಯಾದ ಪದ್ಮವಿಭೂಷಣ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ನೀಡಿ ಗೌರವಿಸಲಾಗಿತ್ತು.

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ