ಕೋವಿಡ್ ಎರಡನೇ ಅಲೆ: ಪದೇಪದೇ ಕೇಳಲ್ಪಟ್ಟ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ದೇಶದ ಅತ್ಯುನ್ನತ ತಜ್ಞ ವೈದ್ಯರಿಂದ ಉತ್ತರ

ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯು ದೇಶಾದ್ಯಂತ ವ್ಯಾಪಿಸುತ್ತಿದ್ದಂತೆ, ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಟಿವಿ ಕನ್ಸಲ್ಟಿಂಗ್ ಸಂಪಾದಕ ರಾಜ್‌ದೀಪ್ ಸರ್ದೇಸಾಯಿ ಅವರು ಕೊರೊನಾ ಕುರಿತು ಪದೇ ಪದೇ ಕೇಳಲಾಗುವ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ದೇಶದ ಉನ್ನತ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ಮಾತನಾಡಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಪ್ರಶ್ನೋತ್ತರಗಳ ಆಯ್ದ ಭಾಗಗಳನ್ನು ಕೊಡಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌ನ ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರವು ಹೆಚ್ಚು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಅಲ್ಲವೇ? ನಾನು ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಬಹುದೇ?

ಮೊದಲನೆಯದು, ಇದು ರೂಪಾಂತರಿತ ವಾಯುಗಾಮಿ. ಎರಡನೆಯದು: ನಾವು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್‌ಗೆ ಮುಂದಾಗದಿದ್ದರೆ, ರೂಪಾಂತರಿತ ಲಸಿಕೆಗಳಿಗೂ ನಿರೋಧಕ(ರೆಸಿಸ್ಟಂಟ್‌) ಆಗುತ್ತದೆ. ಇದು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಕಾರ್ಯವಿಧಾನವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಾವು ನೀಡುವ ವಿವಿಧ ಔಷಧಿಗಳಿಗೆ ದೇಹವನ್ನು ನಿರೋಧಕವಾಗಿಸುತ್ತದೆ (ರೆಸಿಸ್ಟಂಟ್‌). ರೂಪಾಂತರಿತವನ್ನು ನೋಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದು ಅತ್ಯಗತ್ಯ. ಹೊರಗೆ ಹೋಗುವಾಗ ಡಬಲ್-ಮಾಸ್ಕ್‌ ಬಳಸುವುದು ಸಹ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ.
ನಮ್ಮ ಮನೆಯ ಸೆಟ್ಟಿಂಗ್ ಸಹ ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಲ್ಲ. ಜನರು ಬಂದು ಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಯಾರಾದರೂ ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಸೋಂಕನ್ನು ತಂದಿದ್ದಾರೆಯೇ ಎಂಬುದು ನಮಗೆ ಖಚಿತವಿಲ್ಲ. ಮನೆಯಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ ಕೋವಿಡ್-ಸೂಕ್ತವಾದ ನಡವಳಿಕೆ ಅನುಸರಿಸುವುದು ಮುಖ್ಯ. ನೀವು ಮೂರು ಲೇಯರ್‌ ಇರುವ (ಟ್ರಿಪಲ್ ಲೇಯರ್ಡ್) ಮಾಸ್ಕ್ ಧರಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ದೈಹಿಕ ಅಂತರ‌ ಕಾಪಾಡಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
-ಡಾ. ಸುನೀಲಾ ಗರ್ಗ್,ಲ್ಯಾನ್ಸೆಟ್ ಆಯೋಗದ ಸದಸ್ಯ-ಕೋವಿಡ್‌ ಇಂಡಿಯಾ ಟಾಸ್ಕ್ ಫೋರ್ಸ್ ಮತ್ತು ನವದೆಹಲಿಯ ಇಂಡಿಯನ್ ಅಸೋಸಿಯೇಷನ್ ​​ಆಫ್ ಪ್ರಿವೆಂಟಿವ್ ಅಂಡ್ ಸೋಶಿಯಲ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರು

ಪ್ರಶ್ನೆ: 30-45 ವಯಸ್ಸಿನವರು ಏಕೆ ಇಷ್ಟು ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗುತ್ತಿದ್ದಾರೆ? ಅವರು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು? ಚಿಕಿತ್ಸೆಯು ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿದೆಯೇ?

ಎರಡನೇ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ 20-40 ವಯಸ್ಸಿನವರು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕ್ಕೆ ಒಳಗಾದವರು. 60ಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಉತ್ತಮವಾಗಿದೆ. 45-60 ವಯಸ್ಸಿನವರಲ್ಲಿ, ಇದು ಹೆಚ್ಚು ಬಡವಾಗಿದೆ. ಯುವಕರು ಜೀವನೋಪಾಯಕ್ಕಾಗಿ ಹೊರಗೆಹೋಗುತ್ತಾರೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಸಹ ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ಡಿಗೆ ಹೆಚ್ಚು ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತಾರೆ.
ನಿಮಗೆ ವಿಭಿನ್ನ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ನಾವು ಚಿಂತೆ ಮಾಡುತ್ತೇವೆ ಏಕೆಂದರೆ ಕಿರಿಯರು ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಮತ್ತು ನಂತರದಲ್ಲಿ ಅವರು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ಕುಸಿಯುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಸಾಕಷ್ಟು ಬೇಗನೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ಬರುತ್ತಿಲ್ಲ. ಇದು ಅಪಾಯಕಾರಿ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ.
-ಡಾ. ಸುಬ್ರಮಣಿಯನ್ ಸ್ವಾಮಿನಾಥನ್, ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ನಿರ್ದೇಶಕ, ಗ್ಲೆನೆಗಲ್ಸ್ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಹೆಲ್ತ್ ಸಿಟಿ, ಚೆನ್ನೈ.

ಪ್ರಶ್ನೆ: ಶ್ವಾಸಕೋಶಕ್ಕೆ ವೈರಸ್ ವೇಗವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆಯೇ? ನನಗೆ ಯಾವುದೇ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಸೋಂಕು ಇದ್ದರೆ ನಾನು ಏನು ಮಾಡಬೇಕು? ನಾನು ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕ ಅಥವಾ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಬಳಸಬೇಕೆ? ನನ್ನ ನಾಡಿ ದರವನ್ನು ಸಹ ನಾನು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಬೇಕೇ?

ವೈರಸ್ ಶ್ವಾಸಕೋಶಕ್ಕೆ ವೇಗವಾಗಿ ಚಲಿಸುತ್ತಿಲ್ಲ. ಕೋವಿಡ್ ನ್ಯುಮೋನಿಯಾ, ಶ್ವಾಸಕೋಶದಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ನೇರವಾಗಿ ಇರುವುದರ ಫಲಿತಾಂಶವಲ್ಲ. ಸೋಂಕು ದೇಹದಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಪ್ರೇರೇಪಿಸುತ್ತದೆ. ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ, ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಉತ್ಪ್ರೇಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಕೊಲ್ಲಲು ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಅಡ್ಡ-ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಕೊಲ್ಲುವುದರ ಹೊರತಾಗಿ ಶ್ವಾಸಕೋಶವನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ. 8ರಿಂದ 14 ನೇ ದಿನದ ನಡುವೆ ತೋರಿಸಲಾರಂಭಿಸುವ ಹಾನಿ ವೈರಸ್‌ನ ನೇರ ದಾಳಿಯ ಪರಿಣಾಮವಲ್ಲ. ಇದಕ್ಕಾಗಿಯೇ ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡ್ಗಳು ಅಂತಹ ಮಹತ್ವದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸುತ್ತಿವೆ. ಮನೆಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ನಿಮ್ಮ ತಾಪಮಾನ ಮತ್ತು ಶುದ್ಧತ್ವವನ್ನು ನೀವು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಬೇಕು ಮತ್ತು ಆರು ನಿಮಿಷಗಳ ನಡಿಗೆ ಪರೀಕ್ಷೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕು.
ನಿಮ್ಮ ಸ್ಯಾಚುರೇಶನ್ 94ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿದ್ದರೆ, ನೀವು ಪ್ರೋನಿಂಗ್ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬೇಕು, ಇದು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕೀಕರಣವನ್ನು ಶೇಕಡಾ 6-8 ರಷ್ಟು ಸುಧಾರಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ನೀವು ಯಾವಾಗ ಮಾಡಬೇಕೆಂದರೆ ನೀವು ಆಮ್ಲಜನಕಕ್ಕಾಗಿ ಕಾಯುತ್ತಿರುವಾಗ. ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಕೇವಲ 5 ಲೀಟರ್ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ನೀಡಬಲ್ಲವು. ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ, ನೀವು ಸಿಲಿಂಡರ್‌ ಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು. ನಿಮ್ಮ ನಾಡಿ ದರವನ್ನು ಸಹ ನೀವು ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ ಮಾಡಬೇಕು. 140 ರ ನಾಡಿ ದರ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ನೀವು 50 ಪ್ಲಸ್ ಆಗಿರುವಾಗ, ಗಂಭೀರವಾಗಬಹುದು.
-ಡಾ.ಅರವಿಂದ್ ಕುಮಾರ, ಗುರುಗ್ರಾಮದ ಮೆಡಂತಾ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ಎದೆ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ, ಎದೆ ಓಂಕೊ ಶಸ್ತ್ರಚಿಕಿತ್ಸೆ ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶ ಕಸಿ ಮಾಡುವ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಮತ್ತು ನವದೆಹಲಿಯ ಶ್ವಾಸಕೋಶ ಆರೈಕೆ ಪ್ರತಿಷ್ಠಾನದ ಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ಟ್ರಸ್ಟಿ:

ಪ್ರಶ್ನೆ: ನನ್ನ ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಾನು ಏನು ನೋಡಬೇಕು? ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಲಿದೆಯೇ?

ಸಾಕಷ್ಟು ಅನಗತ್ಯ ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳನ್ನು ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ನಿಮ್ಮ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಶುದ್ಧತ್ವವು 94 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ಮತ್ತು ಉರಿಯೂತದ ಗುರುತುಗಳು ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಿದಾಗ ಮತ್ತು ರೋಗಿಯ ಸ್ಥಿತಿ ಉತ್ತಮವಾಗಿಲ್ಲದಿದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಇದನ್ನು ಮಾಡಬೇಕು. ನಿಮ್ಮ ಆರ್ಟಿ-ಪಿಸಿಆರ್ ವರದಿ ಸಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿದೆ ಎಂದ ಮಾತ್ರಕ್ಕೆ ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡುವುದು ಅನಿವಾರ್ಯವಲ್ಲ. 5 ರಿಂದ 7 ನೇ ದಿನದ ನಡುವೆ ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಬೇಕು.
-ಡಾ. ಹರ್ಷ್ ಮಹಾಜನ್, ಅಧ್ಯಕ್ಷರು, ನಾಥೆಲ್ತ್ / ಸ್ಥಾಪಕ ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯ ವಿಕಿರಣಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞ, ಮಹಾಜನ್ ಇಮೇಜಿಂಗ್, ನವದೆಹಲಿ:

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 5

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ