ಮೊದಲು ಎಕ್ಸರೆ ಮಾಡಿ, ಸೌಮ್ಯ ಕೋವಿಡ್ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಿ ಎಂದ ಏಮ್ಸ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ಗುಲೇರಿಯಾ

ನವ ದೆಹಲಿ: ಕೋವಿಡ್ -19ರ ಸೌಮ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳು ಇರುವವರೆಲ್ಲರೂ ಅನಗತ್ಯ ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೋಗುವುದನ್ನು ತಪ್ಪಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೈನ್ಸಸ್ (ಏಮ್ಸ್) ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ.ರಣದೀಪ ಗುಲೇರಿಯಾ ಸೋಮವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ,
ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಕೆಲವು ಪ್ಯಾಚ್‌ಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಅದು ಯಾವುದೇ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಲ್ಲದೆ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯನ್ನುದ್ದೇಶಿಸಿ ಮಾತನಾಡಿದ ರಣದೀಪ್ ಗುಲೇರಿಯಾ, ಸುಮಾರು 30-40 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಲಕ್ಷಣರಹಿತರು ಆದರೆ ಕೋವಿಡ್ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಮತ್ತು ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಪ್ಯಾಚ್ಗಳನ್ನು ಸಹ ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಅದು ಯಾವುದೇ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಿಲ್ಲದೆ ಕೊನೆಗೊಂಡಿದೆ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಒಂದು ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ 300-400 ಎದೆಯ ಎಕ್ಸರೆಗಳಿಗೆ ಸಮನಾಗಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ನಂತರದ ಜೀವನದಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಯುವಕರಲ್ಲಿ, ಹಾನಿಕಾರಕ ವಿಕಿರಣಕ್ಕೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಬರುವ ಅಪಾಯವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಮಗೆ ಸಂದೇಹವಿದ್ದರೆ, ಮೊದಲು ಎದೆಯ ಎಕ್ಸರೆಗಾಗಿ ಹೋಗಿ, ಅಗತ್ಯವಿದ್ದರೆ, ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ ಅಥವಾ ಇಲ್ಲವೇ ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಸರಿಯಾದ ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತಾರೆ” ಎಂದು ರಣದೀಪ್ ಗುಲೇರಿಯಾ ಹೇಳಿದರು.
ರೋಗ ಅಥವಾ ಸ್ಥಿತಿಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗೆ ದೇಹವು ಎಷ್ಟು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ನೋಡಲು ಬಳಸಲಾಗುವ ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್‌ಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುವಾಗ, ರಣದೀಪ್ ಗುಲೇರಿಯಾ, “ಒಬ್ಬರು ಸೌಮ್ಯ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳೊಂದಿಗೆ ಕೋವಿಡ್ ಪಾಸಿಟಿವ್ ಆಗಿದ್ದರೆ ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಹೋಗಬೇಕಾದ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ, ಸಿಪಿಸಿ ಅಥವಾ ಎಲ್‌ಡಿಹೆಚ್ ಇವುಗಳು ಪ್ಯಾನಿಕ್ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ. ಈ ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್‌ಗಳು ತೀವ್ರ ಹಂತದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಾಕಾರಿಗಳಾಗಿದ್ದು ಅದು ನಿಮ್ಮ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಉರಿಯೂತದೊಂದಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಾಗುತ್ತದೆ. ಬಯೋಮಾರ್ಕರ್‌ಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಎಚ್ಚರಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಸೂಚನೆ ಇದ್ದಾಗ ಮಾತ್ರ ಸಿಟಿ ಸ್ಕ್ಯಾನ್ ಮಾಡಲು ಸಲಹೆ ನೀಡಿದರು.
ಆರಂಭಿಕ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಭಾರೀ ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡ್‌ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದರಿಂದ ತೀವ್ರವಾದ ನ್ಯುಮೋನಿಯಾ ಉಂಟಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಶ್ವಾಸಕೋಶಕ್ಕೆ ಹರಡಬಹುದು ಎಂದು ಏಮ್ಸ್ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಸೌಮ್ಯವಾದ ಪ್ರಕರಣಗಳನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯ ಔಷಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡಬಹುದು. ಭಾರೀ ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡ್ಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಅವುಗಳನ್ನು ಮಧ್ಯಮ ಅಥವಾ ಗಂಭೀರ ಸೋಂಕಿನ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಉತ್ತರಿಸಿದರು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ