ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗೆ ಎಷ್ಟು ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೇಕು? ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರತೆಯು ಸಾಕಾಗುತ್ತದೆಯೇ?..

ಮಾಸ್ಕ್‌ಗಳು ಕೋವಿಡ್ -19 ಗೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ SARS-CoV-2 ನಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಲಸಿಕೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ತೀವ್ರತೆಯಿಂದ ರಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ. ಮತ್ತು, ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ನಿವಾರಿಸಲು ಆಮ್ಲಜನಕವು ಔಷಧಿಗಳಿಗಾಗಿ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿ ತಾಸುಗಳು ಮತ್ತು ದಿನಗಳನ್ನು ನೀಡುತ್ತದೆ. ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಆಮ್ಲಜನಕವು ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕವಾಗಿದೆ.
ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ವಿಶೇಷ ಉತ್ಪಾದನಾ ಘಟಕಗಳಲ್ಲಿ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಆಮ್ಲಜನಕವಾಗಿ ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ರೋಗಿಗಳ ಬಳಕೆಗಾಗಿ ಶೇಕಡಾ 93 ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಶುದ್ಧೀಕರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ, ತೀವ್ರವಾಗಿ ಅನಾರೋಗ್ಯ ಪೀಡಿತ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ತಮ್ಮ ಉಸಿರಾಟದಲ್ಲಿ ಪರಿಸರ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಬಳಸಲು ವಿಫಲವಾದ ಕಾರಣ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಬೆಂಬಲ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅಗತ್ಯವು ಅವರ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ತೀವ್ರತೆಗೆ ಅನುಗುಣವಾಗಿ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ. ಸರಾಸರಿ, ಶೇಕಡಾ 10 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಬೆಂಬಲ ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹರಿವಿನ ಮೂಗಿನ ತೂರುನಳಿಗೆ (ಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎನ್‌ಸಿ) ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಈ ಕುರಿತು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದನ್ನು ಇಲ್ಲಿ ಕೊಡಲಾಗಿದೆ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗೆ ಆಕ್ಸಿಜನ್ ಏಕೆ ಬೇಕು?

ಸರಾಸರಿ ವಯಸ್ಕ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಒಂದು ನಿಮಿಷದಲ್ಲಿ ವಿಶ್ರಾಂತಿ ಪಡೆಯುವಾಗ ಏಳು ರಿಂದ ಎಂಟು ಲೀಟರ್ ಗಾಳಿಯನ್ನು ಉಸಿರಾಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಬಿಡುತ್ತಾನೆ. ಇದು ದಿನಕ್ಕೆ ಸುಮಾರು 11,000 ಲೀಟರ್ ಗಾಳಿಯಾಗುತ್ತದೆ. ಉಸಿರಾಡುವ ಗಾಳಿಯು ಶೇಕಡಾ 21 ರಷ್ಟು ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ (ಪರಿಸರ ಸಂಯೋಜನೆ) ಮತ್ತು ಉಸಿರುಬಿಟ್ಟ ಗಾಳಿಯು ಶೇಕಡಾ 15 ರಷ್ಟು ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ. ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಶ್ವಾಸಕೋಶದಿಂದ ಹೀರಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಕೊರತೆ ಇದ್ದರೆ, ಅದನ್ನು ಪೂರಕಗೊಳಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.ತೀವ್ರತರವಾದ ಕೋವಿಡ್‌ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಉಸಿರಾಟದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ನೈಸರ್ಗಿಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಹೀರಿಕೊಳ್ಳುವ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಚಿಹ್ನೆ ಎಂದರೇನು?

ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ವೈದ್ಯರು, ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟವು ಶೇಕಡಾ 90 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾದಾಗ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಪೂರಕ ಅಗತ್ಯವಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಅವರು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟಕ್ಕಾಗಿ ಸ್ವಯಂ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತಾರೆ – ಇದು ಆರು ನಿಮಿಷಗಳ ನಡಿಗೆ.
ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಯು ಆರು ನಿಮಿಷಗಳ ನಡಿಗೆ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕು. ಅವರು ನಡಿಗೆಯ ಪ್ರಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಪರಿಶೀಲಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಅಂತಿಮ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಅದನ್ನು ಮತ್ತೆ ಅಳೆಯಬಹುದು. ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟವು ಸುಧಾರಣೆಯ ಬದಲು ಇಳಿಕೆ ತೋರಿಸಿದರೆ ಮತ್ತು ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಶೇಕಡಾ ಮೂರು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನದಾಗಿದ್ದರೆ, ಅದು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ.
ರೋಗಿಯು ಆರು ನಿಮಿಷಗಳ ನಡಿಗೆಯನ್ನು ಮುಗಿಸಲು ತೊಂದರೆ ಕಂಡುಕೊಂಡರೆ ಮತ್ತು ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಿದರೆ, ದೇಹವು ಆಮ್ಲಜನಕದ ಹಸಿವಿನಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದೆ ಎಂಬ ಎಚ್ಚರಿಕೆಯ ಸಂಕೇತವಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕೆ ವೈದ್ಯರ ಮಾರ್ಗದರ್ಶನದಲ್ಲಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಬೆಂಬಲ ಅಗತ್ಯ.

ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಗಳು ಎಷ್ಟು ಆಕ್ಸಿಜನ್?

ಪ್ರತಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಯ ಅವಶ್ಯಕತೆಯು ಉಳಿದವರಿಗಿಂತ ಭಿನ್ನವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕದ ಪೂರಕ ಅಗತ್ಯವಿರುವವರಲ್ಲಿ, ಕೆಲವರಿಗೆ ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ ಒಂದರಿಂದ ಎರಡು ಲೀಟರ್ ಆಮ್ಲಜನಕ ಬೇಕಾಗಬಹುದು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಪೂರೈಕೆ ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಬಳಕೆಯ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದಲ್ಲಿನ ವ್ಯರ್ಥಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವುದು, ಈ ಅವಶ್ಯಕತೆಯು ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ ಮೂರರಿಂದ ನಾಲ್ಕು ಲೀಟರ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕಕ್ಕೆ ಅನುವಾದಿಸಬಹುದು.
ಆದರೆ ಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎನ್‌ಸಿ ಬೆಂಬಲ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ರೋಗಿಗಳು ಇರಬಹುದು. ಅವರ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅವಶ್ಯಕತೆ ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ 60 ಲೀಟರ್ ಅಥವಾ ಗಂಟೆಗೆ 3,600 ಲೀಟರ್ ಆಗಿರಬಹುದು. ಕೆಲವು ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ವೈದ್ಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ, ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅವಶ್ಯಕತೆಯು ಪ್ರತಿ ರೋಗಿಗೆ ದಿನಕ್ಕೆ 86,000 ಲೀಟರ್ ವರೆಗೆ ಹೋಗಬಹುದು.

ಆಕ್ಸಿಜನ್ ಕಾನ್ಸೆಂಟ್ರೇಟರ್ಸ್ ( ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕ) ಸಾಕಷ್ಟು ಇದೆಯೇ?

ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಿಲಿಂಡರ್ ಎಚ್‌ಎಫ್‌ಎನ್‌ಸಿ ಬೆಂಬಲ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಸುಮಾರು ನಾಲ್ಕು ಗಂಟೆಗಳಿರುತ್ತದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕದ ಪೂರೈಕೆ ಕೊರತೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ, ಹಲವಾರು ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಮರುಪೂರಣ ಕೇಂದ್ರಗಳಿವೆ.
ಕೋವಿಡ್‌ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕದ ಸಾಂದ್ರಕಗಳ ತೀವ್ರ ಕೊರತೆಯಿದೆ ಮತ್ತು ಯಂತ್ರದ ಕಾಳಸಂತೆಯಮಾರಾಟದ ವರದಿಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿದೆ. ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ಪರಿಸರ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಉಪಯೋಗಿಸಿಕೊಂಡು ಸಾಂದ್ರೀಕೃತ ಅಥವಾ ಶುದ್ಧೀಕರಿಸಿದ ಆಮ್ಲಜನಕವನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ. ರೋಗಿಯು ತೂರುನಳಿಗೆ ಬಳಸಿ ಉಸಿರಾಡುತ್ತಾನೆ.
ಪ್ರತ್ಯೇಕವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಅನೇಕ ಜನರು ಮನೆಯಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳನ್ನು ಬಳಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಆಮ್ಲಜನಕ ಸಾಂದ್ರಕಗಳು ದೇಹದಲ್ಲಿನ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ ಎರಡು-ಮೂರು ಲೀಟರ್ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ವೈದ್ಯರು ಇದನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆಗಲೂ ರೋಗಿಯು ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಅನುಭವಿಸಿದರೆ, ಅವರನ್ನು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸೇರಿಸಬೇಕು.
ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಪ್ರಕರಣಗಳಿಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸುವಲ್ಲಿ ಆಮ್ಲಜನಕದ ಮಟ್ಟ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಇನ್ನೂ ಅನೇಕ ಅಂಶಗಳಿವೆ ಎಂದು ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಿಗಳಿಗೆ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ನೀಡುವ ವೈದ್ಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

3 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ