ಮೇಘಾಲಯದಲ್ಲಿ 10 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಸೌರಪಾಡ್‌ಗಳ ಮೂಳೆಗಳು ಪತ್ತೆ

ಮೇಘಾಲಯದ ಪಶ್ಚಿಮ ಖಾಸಿ ಹಿಲ್ಸ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ಸುಮಾರು 100 ದಶಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು (10 ಕೋಟಿ) ಹಳೆಯದಾದ ಸೌರಪಾಡ್ಸ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಉದ್ದನೆಯ ಕತ್ತಿನ ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಮೂಳೆ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ಸಂಶೋಧಕರು ಗುರುತಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಈಶಾನ್ಯದ ಭೂವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಭಾರತದ ಪ್ಯಾಲಿಯಂಟಾಲಜಿ ವಿಭಾಗದ ಸಂಶೋಧಕರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನಡೆಸಿದ ಕ್ಷೇತ್ರ ಪ್ರವಾಸದ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದ ಇದರ ಕುರಿತಾಗಿ ಏನೇನು ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂಬುದು ಇನ್ನೂ ಪ್ರಕಟವಾಗಬೇಕಿದೆ.
ಈ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾದ ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಯನ್ ಮೂಲದ ಸೌರಪಾಡ್‌ಗಳ ಮೊದಲ ದಾಖಲೆ ಇದು ಎಂದು ಜಿಎಸ್‌ಐ ಸಂಶೋಧಕರು ಗಮನಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಸೌರಪಾಡ್‌ಗಳು ಬಹಳ ಉದ್ದವಾದ ಕುತ್ತಿಗೆ, ಉದ್ದನೆಯ ಬಾಲಗಳು, ದೇಹದ ಉಳಿದ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಸಣ್ಣ ತಲೆಗಳು ಮತ್ತು ನಾಲ್ಕು ದಪ್ಪ, ಸ್ತಂಭದಂತಹ ಕಾಲುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದವು. ಕೆಲವು ಪ್ರಭೇದಗಳು ಪಡೆದ ಅಗಾಧ ಗಾತ್ರಗಳಿಗೆ ಅವು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿವೆ, ಮತ್ತು ಈ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಇದುವರೆಗೆ ಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಪ್ರಾಣಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.
ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಗುಜರಾತ್, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನ ನಂತರ ಮೇಘಾಲಯವನ್ನು ಭಾರತದ ಐದನೇ ರಾಜ್ಯವನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಸೌರಪಾಡ್ ಮೂಳೆಗಳು ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಯನ್ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆಯೆಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದ ಈಶಾನ್ಯದ ಏಕೈಕ ರಾಜ್ಯವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಟೈಟಾನೊಸಾರ್‌ಗಳು ಆಫ್ರಿಕಾ, ಏಷ್ಯಾ, ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾ, ಉತ್ತರ ಅಮೆರಿಕಾ, ಯುರೋಪ್, ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ ಮತ್ತು ಅಂಟಾರ್ಕ್ಟಿಕಾದ ತಳಿಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಸೌರಪಾಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳಾಗಿವೆ.
ಮೇಘಾಲಯದಿಂದ ಬಂದ ಡೈನೋಸಾರ್ ಮೂಳೆಗಳು 2001 ರಲ್ಲಿ ಜಿಎಸ್ಐನಿಂದ ವರದಿಯಾಗಿದ್ದವು ಆದರೆ ಅದರ ಟ್ಯಾಕ್ಸಾನಮಿಕ್ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆಯನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವು ತುಂಬಾ ವಿಘಟಿತವಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿಲ್ಲ” ಎಂದು ಜಿಎಸ್ಐನ ಪಾಲಿಯಂಟಾಲಜಿ ವಿಭಾಗದ ಹಿರಿಯ ಭೂವಿಜ್ಞಾನಿ ಅರಿಂದಮ್ ರಾಯ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಮೂಳೆಗಳ ಪ್ರಸ್ತುತ ಶೋಧನೆಯು 2019-2020 ಮತ್ತು 2020-21ರಲ್ಲಿ ಕ್ಷೇತ್ರಕಾರ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಆಗಿದೆ. ತಂಡದ ಕೊನೆಯ ಭೇಟಿ ಫೆಬ್ರವರಿ 2021 ರಲ್ಲಿ. ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳು ಸುಮಾರು 100 ದಶಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಲೇಟ್ ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್‌ನಿಂದ ಬಂದವು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳು ಅಂಗ ಮೂಳೆಗಳು, ವಕ್ರತೆಯ ಪ್ರಕಾರವನ್ನು ಸೇರಿಸುವುದು, ಭಾಗಶಃ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮೂಳೆಯ ಪಾರ್ಶ್ವ ಮತ್ತು ಸಮೀಪ ಅಂಚುಗಳ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ನೋಡಿದರೆ ಇದು ಹ್ಯೂಮರಸ್ ಮೂಳೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಅಧ್ಯಯನಗಳಿಂದ ತೀರ್ಮಾನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ವಿವರವಾದ ಕೆಲಸಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮೂಳೆ ತುಣುಕುಗಳನ್ನು ವಿಂಗಡಿಸಿ, ಕೆನ್ನೇರಳೆ ಬಣ್ಣದಿಂದ ಹಸಿರು ಬಣ್ಣಕ್ಕೆ ಒರಟಾದ-ಧಾನ್ಯದ ಆರ್ಕೋಸಿಕ್ ಮರಳುಗಲ್ಲಿನ ಬೆಣಚುಕಲ್ಲು ಹಾಸಿಗೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಜೋಡಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇಪ್ಪತ್ತೈದಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ಡಿಸ್ಕಾರ್ಟಿಕ್ಯುಲೇಟೆಡ್, ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ತುಣುಕು ಮೂಳೆ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಮರುಜೋಡಿಲಾಗಿದೆ, ಅವು ವಿಭಿನ್ನ ಗಾತ್ರಗಳಲ್ಲಿರುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಮಾದರಿಗಳಾಗಿ ಸಂಭವಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೂಳೆಗಳ ಕಳಪೆ ಸಂರಕ್ಷಿತ, ಅಪೂರ್ಣ, ತುಣುಕು ಸ್ವರೂಪದಿಂದಾಗಿ ಜೀವಿಗಳ ಹಂತದವರೆಗೆ ಜೀವಿವರ್ಗೀಕರಣ ಶಾಸ್ತ್ರದ ಗುರುತಿಸುವಿಕೆ ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೂಳೆಗಳು ಭಾಗಶಃ ಪೆಟ್ರಿಫೈಡ್ ಮತ್ತು ಭಾಗಶಃ ಬದಲಾಗಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಆದ್ದರಿಂದ, ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಮೂರು ಮಾತ್ರ ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಬಹುದು. ಅತಿದೊಡ್ಡದು 55 ಸೆಂಟಿಮೀಟರ್ (ಸೆಂ) ಉದ್ದದ ಭಾಗಶಃ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಅಂಗ ಮೂಳೆ. ಇದನ್ನು ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಡ್‌ಗಳ ಸರಾಸರಿ ಹ್ಯೂಮರಸ್ ಉದ್ದದೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದು.

ಮೂಳೆಯ ದಷ್ಟಪುಷ್ಟ, ಪಾರ್ಶ್ವದ ಅಂಚುಗಳಲ್ಲಿನ ವಕ್ರತೆಯ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಮತ್ತು ಪ್ರಾಕ್ಸಿಮಲ್ ಗಡಿ ತುಲನಾತ್ಮಕವಾಗಿ ನೇರವಾಗಿರುವುದು ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಡ್ ಸಂಬಂಧವನ್ನು ಸೂಚಿಸುವ ಕೆಲವು ರೂಪವಿಜ್ಞಾನದ ಪಾತ್ರಗಳಾಗಿವೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
45 ಸೆಂ.ಮೀ ಉದ್ದದ ಮತ್ತೊಂದು ಅಪೂರ್ಣ ಅಂಗ ಮೂಳೆಯನ್ನು ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಫಾರ್ಮ್ ಕ್ಲೇಡ್‌ನ ಅಂಗ ಮೂಳೆಗಳೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಪ್ರಸ್ತುತ ಕೆಲಸದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡ ಮೂಳೆಗಳ ಸಮೃದ್ಧಿ ಮತ್ತು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಫಾರ್ಮ್ ಕ್ಲೇಡ್‌ನ ಟ್ಯಾಕ್ಸಾನಮಿಕ್ ಅಕ್ಷರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಕೆಲವು ಅಂಗ ಮೂಳೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಶೇರುಖಂಡಗಳನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯುವುದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ರಾಯ್ ಹೇಳಿದರು. “ಮೇಘಾಲಯದಿಂದ ಸಂಭವನೀಯ ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಯನ್ ಸಂಬಂಧದ ಸೌರಪಾಡ್ ಜೋಡಣೆಯ ದಾಖಲೆಯು ಲೇಟ್ ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್ ಆಫ್ ಇಂಡಿಯಾದಲ್ಲಿ ಕಶೇರುಕಗಳ ವಿತರಣೆ ಮತ್ತು ವೈವಿಧ್ಯತೆಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ.”ಕಾಡಲ್ ಕಶೇರುಖಂಡಗಳ ಅಪೂರ್ಣ ಚೆವ್ರಾನ್ ಮತ್ತು ಗರ್ಭಕಂಠದ ಕಶೇರುಖಂಡಗಳನ್ನು ಸಹ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡ ಮೂಳೆ ಮಾದರಿಗಳಿಂದ ಪುನರ್ನಿರ್ಮಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಭಾಗಶಃ ಸಂರಕ್ಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಇತರ ತುಣುಕು ಮಾದರಿಗಳು ಬಹುಶಃ ಸೌರಪಾಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್‌ನ ಅಂಗ ಮೂಳೆಗಳ ಭಾಗಗಳಾಗಿರಬಹುದು.
ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ದಕ್ಷಿಣ ಗೋಳಾರ್ಧದ ಭೂಕುಸಿತಗಳಲ್ಲಿ ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಯನ್ ಸೌರಪಾಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್‌ಗಳು ಅತ್ಯಂತ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಮತ್ತು ಹೇರಳವಾಗಿರುವ ದೊಡ್ಡ-ಸಸ್ಯ ಸ್ಯಹಾರಿಗಳಾಗಿವೆ ಆದರೆ ಅವು ಗೋಂಡ್ವಾನನ್ ಭೂಕುಸಿತಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿರಲಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಗೊಂಡ್ವಾನ ಸುಮಾರು 300 ದಶಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿದ್ದ ಪಂಗೇಯನ್ ಖಂಡದ ದಕ್ಷಿಣ ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ದಕ್ಷಿಣ ಅಮೆರಿಕಾ, ಆಫ್ರಿಕಾ, ಅರೇಬಿಯಾ, ಮಡಗಾಸ್ಕರ್, ಶ್ರೀಲಂಕಾ, ಭಾರತ, ಅಂಟಾರ್ಕ್ಟಿಕಾ ಮತ್ತು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾದ ಪ್ರಮುಖ ಭೂಖಂಡಗಳಿಂದ ಕೂಡಿದೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಲೇಟ್ ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್ ಸೌರಪಾಡ್ ಡೈನೋಸಾರ್ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಟೈಟಾನೊಸೌರಿಯನ್ ಕ್ಲೇಡ್‌ಗೆ ಸೇರಿದ್ದು, ಗುಜರಾತ್, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಲ್ಯಾಮೆಟಾ ರಚನೆ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡಿನ ಕಲ್ಲಮೇಡು ರಚನೆಯಿಂದ ವರದಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ