ಅಮೆರಿಕಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಭಾರತದ ಲಸಿಕಾ ಅಭಿಯಾನ ಎಷ್ಟು ದೂರ ಸಾಗಬೇಕು..?

ನವ ದೆಹಲಿ: ಭಾನುವಾರ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾದ 27.08 ಕೋಟಿ ಲಸಿಕೆಗಳಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಭಾರತದ ಇದುವರೆಗೆ 18.22 ಕೋಟಿ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಮಾಣ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
ಸಂಪೂರ್ಣ ಸಂಖ್ಯೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಲಸಿಕಾ ಅಭಿಯಾನ (ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್) ಭಾರತಕ್ಕಿಂತ 1.5 ಪಟ್ಟು ಮುಂದಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಅವರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಡೇಟಾಗೆ ನಿಜವಾದ ಚಿತ್ರ ಹೆಚ್ಚು ಹೋಲುತ್ತದೆ.
ಅಮೆರಿಕ ರೋಗ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಕೇಂದ್ರಗಳ ಪ್ರಕಾರ 12.18 ಕೋಟಿ ಜನರು ಅಥವಾ ಅಮೆರಿಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಸುಮಾರು 37% ಜನರಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಇದು 4.04 ಕೋಟಿ ಅಥವಾ ಭಾರತದ 135 ಕೋಟಿ ಜನರಲ್ಲಿ ಕೇವಲ 3% ರಷ್ಟಿದೆ.
ಅಂದರೆ ಪ್ರತಿ 100 ಜನರಲ್ಲಿ 37 ಜನರಿಗೆ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಮಾರಣಾಂತಿಕ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ 100 ರಲ್ಲಿ 3 ಜನರು ಮಾತ್ರ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಲಸಿಕೆ ಪಡೆದಿದ್ದಾರೆ.
ನಾವು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆಯೊಂದಿಗೆ ಹೋಲಿಸಿದಾಗ ಇದು ಕಡಿಮೆಯಲ್ಲ.
ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ 47% ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಈ ವರ್ಗಕ್ಕೆ ಸೇರುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ 11% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನರಿಗೆ ಒಂದು ಅಥವಾ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ 35 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿದ್ದ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ಆಪ್ತ ತಜೀಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಬಿಟ್ಟು...!

ಸನ್ನಿವೇಶವು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಬದಲಾಗುತ್ತದೆಯೇ? – ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ..:
ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ 10 ರಲ್ಲಿ 6 ವಯಸ್ಕರನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ, ದೇಶವು ಈಗ 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಜನರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡುವತ್ತ ಸಾಗುತ್ತಿದೆ. ಇತ್ತೀಚೆಗೆ, ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬಿಡೆನ್ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಜನರಿಗೆ ಮಾಸ್ಕ್‌ ನೀತಿ ಸರಾಗಗೊಳಿಸಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮೇ 4 ರಂದು ಅವರು 2021 ರ ಜುಲೈ 4 ರೊಳಗೆ ದೇಶದ 70 ಪ್ರತಿಶತ ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕುವ ಗುರಿ ಹೊಂದಿದ್ದರು.
ಪ್ರಸ್ತುತ ಪ್ರವೃತ್ತಿ ಗಮನಿಸಿದರೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜನರು ಮಾಸ್ಕ್‌ ಇಲ್ಲದೆ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಓಡಾಡಲು ಕನಿಷ್ಠ ಒಂದು ವರ್ಷದ ವರೆಗೆಂತೂ ಕಾಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಕಾಯಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
2021ರ ಜನವರಿ 16 ರಂದು, ಆರೋಗ್ಯ ರಕ್ಷಣಾ ವೃತ್ತಿಪರರು ಸೇರಿದಂತೆ 3 ಕೋಟಿ ಮುಂಚೂಣಿ ಕಾರ್ಮಿಕರನ್ನು ಮೊದಲು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ‘ವಿಶ್ವದ ಅತಿದೊಡ್ಡ ಲಸಿಕಾ ಅಭಿಯಾನ ಆರಂಭಿಸಿತು. 2021 ರ ಮಾರ್ಚ್ 1 ರಿಂದ 60 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಿಗೆ ಮತ್ತು 45 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಅಸ್ವಸ್ಥರಿಗೆ ಈ ಅಭಿಯಾನ ತೆರೆಯಲಾಯಿತು. ಕ್ರಮೇಣ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ಅನ್ನು 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟ ಎಲ್ಲರಿಗೂ ತೆರೆಯಲಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತವು 70%ರಷ್ಟು ತಲುಪುವುದು ಬಹಳ ದೂರವಿದೆ. ಅದರ ಅಂದಾಜು 900 ಮಿಲಿಯನ್ ವಯಸ್ಕರ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಗುರಿ.
ಮೇ 9 ರಿಂದ 15 ರವರೆಗೆ ಪ್ರತಿದಿನ ಸರಾಸರಿ 17.8೦ ಲಕ್ಷ ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈ ದರದಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ವಯಸ್ಕ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ 70% ಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲು ಕನಿಷ್ಠ 900 ದಿನಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಮುಂದೆ ಪ್ರತಿದಿನ ಲಸಿಕೆ ನೀಡುವ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿದೆ.
ದೈನಂದಿನ ಸರಾಸರಿಯನ್ನು 30 ಲಕ್ಷಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಿದ್ದರೂ ಸಹ, 70% ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲು ಸುಮಾರು 450 ದಿನಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ದೊಡ್ಡ ಕಾಳಜಿಯೆಂದರೆ, ಲಸಿಕೆಗಳು ನೀಡುವ ಪ್ರತಿರಕ್ಷೆಯು ಸಾಮಾನ್ಯ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವೈರಸ್ ಹೆಚ್ಚು ರೂಪಾಂತರಗೊಂಡರೆ ಇನ್ನೂ ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಆ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, 70% ವಯಸ್ಕರಿಗೆ ಲಸಿಕೆ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ, ಅವರಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನರಿಗೆ ಹೊಸ ಲಸಿಕೆ ಅಥವಾ ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ಬೂಸ್ಟರ್ ಶಾಟ್ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ. ಇದರರ್ಥ 2 ವರ್ಷಗಳ ಗುರಿಯನ್ನು ಈಗ ಮುಂದೆ ಮುಂದಕ್ಕೆ ಬದಲಾಯಿಸುವುದು.
ಆದ್ದರಿಂದ, ದೇಶವು ವಕ್ರರೇಖೆಯಿಂದ ಮುಂದೆ ಬರಲು ಬಯಸಿದರೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ನಾಗರಿಕರಿಗೆಮಾಸ್ಕ್‌ ರಹಿತ ಜೀವನವನ್ನು ಯೋಜಿಸಬೇಕಾದರೆ ಭಾರತದ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ನೀತಿಗೆ ಭಾರಿ ನವೀಕರಣದ ಅಗತ್ಯವಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸಿಗೆ ರಾಜೀನಾಮೆ ನೀಡಿದ 35 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪಕ್ಷದಲ್ಲಿದ್ದ ಪ್ರಿಯಾಂಕಾ ಗಾಂಧಿ ಆಪ್ತ ತಜೀಂದರ್ ಸಿಂಗ್ ಬಿಟ್ಟು...!

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement