ವುಹಾನ್ ಲ್ಯಾಬ್ ವಿವಾದದ ಮಧ್ಯೆ ಚೀನಾದ ಸರ್ಕಾರಿ ಮಾಧ್ಯಮವು ಅಮೆರಿಕದ ಡಾ.ಫೌಸಿಯನ್ನು ಏಕೆ ಗುರಿಯಾಗಿಸಿದೆ?

ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ SARS-CoV-2 ನ ಮೂಲದ ಬಗ್ಗೆ ಅಮೆರಿಕದ ಉನ್ನತ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ತಜ್ಞ ಡಾ. ಆಂಥೋನಿ ಫೌಸಿ ಅವರು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ನೀಡಿದ ಹೇಳಿಕೆಯು ಚೀನಾದ ರಾಜ್ಯ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಕೋಪಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ.
ಚೀನಾದ ಗ್ಲೋಬಲ್ ಟೈಮ್ಸ್ ನ ಪ್ರಧಾನ ಸಂಪಾದಕ ಹೂ ಕ್ಸಿಜಿನ್ ಅವರು ಮಂಗಳವಾರ ಡಾ.ಫೌಸಿ ವಿರುದ್ಧ ಹರಿಹಾಯ್ದಿದ್ದಾರೆ. ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ ವುಹಾನ್ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಿಂದ ಸೋರಿಕೆಯಾಗಿದೆ ಎಂಬ ಹಳೆಯ ಮತ್ತು ಆಧಾರರಹಿತ ನಿರೂಪಣೆಯನ್ನು ” ಹೈಪ್ ಮಾಡಲು ಡಾ. ಫೌಸಿ ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಪರಿಣತಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಭಾವದ ದೃಷ್ಟಿಯಿಂದ, ಫೌಸಿಯಂತಹ ಅಮೆರಿಕನ್ ತಜ್ಞರು ಚೀನಾದ ಉನ್ನತ ತಜ್ಞರಿಗೆ ಹೊಂದಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೂ ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗವನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವಲ್ಲಿ ಮತ್ತು ವೈರಸ್ ವಿರೋಧಿ ಹೋರಾಟದ ಮೇಲೆ ಪ್ರಭಾವ ಬೀರುವಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ ತಜ್ಞರು ತಮ್ಮ ಚೀನಾದ ಸಹವರ್ತಿಗಳಿಗಿಂತ ದುರ್ಬಲರಾಗಿದ್ದಾರೆ” ಎಂದು ಬರೆದಿದ್ದಾರೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಕಾಯಿಲೆಯ (ಕೋವಿಡ್ -19) ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಮೊದಲ ಕೇಂದ್ರಬಿಂದುವಾಗಿರುವ ಚೀನಾದ ನಗರವಾದ ವುಹಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಅಪಘಾತ ಸಂಭವಿಸಬಹುದೆಂದು ಅನೇಕ ತಜ್ಞರು ಸೂಚಿಸಿದ್ದರಿಂದ, ಏಕಾಏಕಿ ಆರಂಭದ ದಿನಗಳಿಂದ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ನ ಉಗಮದ ಕುರಿತಾದ ಸಿದ್ಧಾಂತಗಳು ಚರ್ಚೆಯಲ್ಲಿವೆ. ಆದರೆ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ)ಯ ಸಮಿತಿಯ ಜಾಗತಿಕ ಅಧ್ಯಯನವು ಇದನ್ನು “ಅತ್ಯಂತ ಅಸಂಭವ” ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಿದೆ.

ಡಾ ಫೌಸಿಗೆ ‘ಮನವರಿಕೆಯಾಗುವುದಿಲ್ಲ’ ಏಕೆ?
ವೈರಸ್‌ನ ಉಗಮವನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಲು ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ವುಹಾನ್‌ಗೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಿದ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಜ್ಞರ ತಂಡವು, ಮಧ್ಯವರ್ತಿ ಆತಿಥೇಯ ಪ್ರಭೇದಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಂತೆ ಮಾನವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಗೆ SARS-CoV-2 ಪ್ರಸರಣಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದಾದ ಎರಡು ಸನ್ನಿವೇಶಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸಿದೆ. ‘ಯುನೈಟೆಡ್ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್ಸ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕಾ: ಎ ಫೆಸ್ಟಿವಲ್ ಆಫ್ ಫ್ಯಾಕ್ಟ್-ಚೆಕಿಂಗ್’ ಎಂಬ ಶೀರ್ಷಿಕೆಯ ವರ್ಚುವಲ್ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವೊಂದರಲ್ಲಿ, ವೈರಸ್ “ಸ್ವಾಭಾವಿಕವಾಗಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದಿತು” ಎಂಬ ಸಿದ್ಧಾಂತದೊಂದಿಗೆ ಅವರಿಗೆ ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಮನವರಿಕೆಯಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಫೌಸಿಯನ್ನು ಕೇಳಲಾಯಿತು.
ನನಗೆ ಮನವರಿಕೆಯಾಗಿಲ್ಲ … ನಿಖರವಾಗಿ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯು ವವರೆಗೂ ನಾವು ಚೀನಾದಲ್ಲಿ ಏನಾಯಿತು ಎಂಬುದನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಅಲರ್ಜಿ ಮತ್ತು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ ನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ. ಫೌಸಿ ಹೇಳಿದರು.
ನಿಸ್ಸಂಶಯವಾಗಿ, ಇದನ್ನು ತನಿಖೆ ಮಾಡಿದ ಜನರು ಪ್ರಾಣಿಗಳಿಂದ ಹೊರಹೊಮ್ಮಿದ್ದು, ಅದು ನಂತರ ಜನರಿಗೆ ಸೋಂಕಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳಾಗಿರಬಹುದು, ಆದರೆ ಅದು ಬೇರೆ ಏನಾದರೂ ಆಗಿರಬಹುದು, ಮತ್ತು ನಾವು ಅದನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಬೇಕು. ಆದ್ದರಿಂದ, ನಿಮಗೆ ತಿಳಿದಿದೆ, ನಾನು ಹೇಳಿದ ಕಾರಣ ಅದು ವೈರಸ್‌ ಮೂಲವನ್ನು ನೋಡುವ ಯಾವುದೇ ತನಿಖೆಯ ಪರವಾಗಿ ನಾನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಇದ್ದೇನೆ “ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಮೇ 11ರಂದು ಫೌಸಿ ಅವರು ಕಾಮೆಂಟ್‌ಗಳನ್ನು ನೀಡಿದ್ದರೂ, ಅಮೆರಿಕ ಗುಪ್ತಚರ ವರದಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ದಿ ವಾಲ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಜರ್ನಲ್, ವುಹಾನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ವೈರಾಲಜಿಯ ಮೂವರು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳನ್ನು ನವೆಂಬರ್ 2019 ರಲ್ಲಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಈ ಘಟನೆಯ ತುಣುಕು ಮಹತ್ವ ಪಡೆದಿದೆ. ವರದಿ ಅನುಸರಿಸಿ SARS-CoV-2 ನ ಮೂಲಗಳು ಮತ್ತು ಮಾನವ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಪರಿಚಯದ ಮಾರ್ಗದ ಬಗ್ಗೆ “ಪಾರದರ್ಶಕ” ಎರಡನೇ ಹಂತದ ತನಿಖೆಯನ್ನು ಅಮೆರಿಕ ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತದೆ.
ಕೋವಿಡ್ ಮೂಲದ ಅಧ್ಯಯನದ 2ನೇ ಹಂತವು ಪಾರದರ್ಶಕ, ವಿಜ್ಞಾನ ಆಧಾರಿತ ಉಲ್ಲೇಖದ ನಿಯಮಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ವೈರಸ್‌ ಮೂಲ ಮತ್ತು ಏಕಾಏಕಿ ಪ್ರಾರಂಭದ ದಿನಗಳನ್ನು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ನಿರ್ಣಯಿಸಲು ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತಜ್ಞರಿಗೆ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯ ನೀಡಬೇಕು” ಎಂದು ಅಮರಿಕ ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಜೇವಿಯರ್ ಬೆಕೆರಾ 74ನೇ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಅಸೆಂಬ್ಲಿಯಲ್ಲಿ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಎ) ವಿಡಿಯೋ ಸಂದೇಶದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮತ್ತೊಂದು ಗ್ಲೋಬಲ್ ಟೈಮ್ಸ್ ಲೇಖನವು ದಿ ವಾಲ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್ ಜರ್ನಲ್ ವರದಿಯನ್ನು “ಎಲ್ಲಿಂದಲಾದರೂ ಬಂದ ಸಂಪೂರ್ಣ ಸುಳ್ಳು” ಎಂದು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಚೀನಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವಾಲಯದ ವಕ್ತಾರ ಜಾವೋ ಲಿಜಿಯಾನ್, ವುಹಾನ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ವೈರಾಲಜಿ 2019 ರ ಡಿಸೆಂಬರ್ 30 ರ ಮೊದಲು ಕೋವಿಡ್ -19 ಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಂಡಿಲ್ಲ, ಮತ್ತು ಇದುವರೆಗೆ ಅದರ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮತ್ತು ಪದವಿ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿಗಳಲ್ಲಿ “ಶೂನ್ಯ-ಸೋಂಕು” ದಾಖಲೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. “ಲ್ಯಾಬ್ ಸೋರಿಕೆ ಸಿದ್ಧಾಂತ” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಲು ಅಮೆರಿಕದ ನಿಜವಾದ ಉದ್ದೇಶವೇನು? ಇದು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ವೈರಸ್‌ನ ಮೂಲ-ಪತ್ತೆಹಚ್ಚುವಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಕಾಳಜಿ ವಹಿಸುತ್ತದೆಯೇ ಅಥವಾ ಗಮನವನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ತಿರುಗಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತದೆಯೇ? ” ಎಂದು ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಜಾವೋ ಕೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   52 ಡಿಗ್ರಿ ಸೆಲ್ಸಿಯಸ್‌ ಸಮೀಪ ತಲುಪಿದ ತಾಪಮಾನ ; ಹಜ್​ ಯಾತ್ರೆಗೆ ತೆರಳಿದ್ದ 550 ಯಾತ್ರಿಕರು ಸಾವು

5 / 5. 2

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement