ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್, ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ಡೋಸ್‌ ಪಡೆದರೂ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೋಂಕಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು:ಏಮ್ಸ್‌ ಅಧ್ಯಯನ

ಕಳೆದ ಕೆಲವು ದಿನಗಳಿಂದ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಸ್ಥಿರವಾದ ಕುಸಿತ ತೋರಿಸುತ್ತಿದ್ದರೂ ಸಹ, ಅಖಿಲ ಭಾರತ ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಿಜ್ಞಾನ ಸಂಸ್ಥೆ (ಏಮ್ಸ್) ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಕೆಲವು ಆತಂಕಕಾರಿ ಅವಲೋಕನಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.
ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಜೀನೋಮಿಕ್ಸ್ ಎಂಡ್ ಇಂಟಿಗ್ರೇಟಿವ್ ಬಯಾಲಜಿ (ಐಜಿಐಬಿ) ಮತ್ತು ನ್ಯಾಷನಲ್ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಡಿಸೀಸ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ (ಎನ್‌ಸಿಡಿಸಿ) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಏಮ್ಸ್ ನಡೆಸಿದ ಎರಡು ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಅಧ್ಯಯನಗಳು, ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಅಥವಾ ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ಲಸಿಕೆಗಳ ಒಂದು ಅಥವಾ ಎರಡೂ ಡೋಸುಗಳನ್ನು ಸ್ವೀಕರಿಸಿದವರಿಗೂ ಕೋವಿಡ್‌ -19ರ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರ(ಬಿ .1.617.2)ದಿಂದ ಸೋಂಕು ತಗುಲುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. ಅದ್ಭುತ ಸೋಂಕು ಹೊಂದಿರುವ 63 ಜನರ ಮೇಲೆ ಏಮ್ಸ್ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿತು. ಅವರಲ್ಲಿ 36 ಮಂದಿ ಎರಡು ಪ್ರಮಾಣವನ್ನೂ ಪಡೆದಿದ್ದರೆ, 27 ಮಂದಿ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಪಡೆದಿದ್ದರು.
ಏಮ್ಸ್-ಐಜಿಐಬಿ ಅಧ್ಯಯನವು ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರವು ಪ್ರಚಲಿತದಲ್ಲಿದೆ ಮತ್ತು ‘ಡಬಲ್ ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆ ಹಾಕಿದ ಗುಂಪು ಮತ್ತು ಒಂದೇ-ಡೋಸ್ ಲಸಿಕೆ ಗುಂಪು ಎರಡರಲ್ಲೂ ಯಾವುದೇ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಕಂಡುಬಂದಿಲ್ಲ’ ಎಂದು ಗಮನಿಸಿದೆ. 63 ಜನರಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಾವುಗಳು ವರದಿಯಾಗಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಬಹುತೇಕ ಎಲ್ಲಾ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕನಿಷ್ಠ 5-7 ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ ತೀವ್ರ ಜ್ವರವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ.
ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಅಥವಾ ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್‌ನ ಎರಡು ಜಬ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದ ಸುಮಾರು 60 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಮತ್ತು ಒಂದು ಡೋಸ್‌ ಪಡೆದವರಲ್ಲಿ 77 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಜನರು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ಚಿಹ್ನೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿದ್ದಾರೆ. 63 ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ 10 ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಮತ್ತು 53 ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಪಡೆದವರು ಮತ್ತು 51 ಪುರುಷರು, 22 ಮಹಿಳೆಯರು.
ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಕಾರ, “ಪುನರ್‌ ಸೋಂಕುಗಳು ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಗತಿಯ ಸೋಂಕುಗಳು ಅಪರೂಪದ ವಿದ್ಯಮಾನಗಳು ಮತ್ತು ಜೀನೋಮ್ ಅನುಕ್ರಮವು ಉಪಯುಕ್ತ ಒಳನೋಟಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸುತ್ತದೆ. ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿನ ಕೋವಿಡ್‌ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಅತಿಕ್ರಮಿಸುವ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ನಡೆಸಿದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಲಸಿಕೆ ಪ್ರಗತಿಯ ಸೋಂಕುಗಳ ಗುಂಪಿನಲ್ಲಿ, ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಬಹುಪಾಲು ಹೊಂದಾಣಿಕೆ ಮಾಡಿಕೊಂಡಿವೆ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮುದಾಯ ಪ್ರಸರಣದೊಂದಿಗೆ ಈ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ರೂಪಾಂತರಗಳ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಹರಡುವಿಕೆಗೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಪ್ರಮಾಣವು ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಭಿನ್ನವಾಗಿಲ್ಲ.
ಎನ್‌ಸಿಡಿಸಿ ಅಧ್ಯಯನವು ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಪಡೆದ 27 ರೋಗಿಗಳಲ್ಲಿ ಡೆಲ್ಟಾ ಸೋಂಕನ್ನು 70.3 ಶೇಕಡಾ ಸೋಂಕಿನ ಪ್ರಮಾಣದೊಂದಿಗೆ ತೋರಿಸಿದೆ.
ಎರಡೂ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಎರಡೂ ಲಸಿಕೆಗಳು ರೂಪಾಂತರಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಆದರೆ ಕಡಿಮೆ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು ಹೇಳಿವೆ. ಪ್ರತಿ ಪ್ರಕರಣದಲ್ಲಿ ಸೋಂಕಿನ ತೀವ್ರತೆಯು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ