ಡಿಜಿಹೆಚ್ಎಸ್ ಕೋವಿಡ್ -19 ಮಾರ್ಗಸೂಚಿ: 5 ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಮಾಸ್ಕ್‌ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವುದಿಲ್ಲ

ನವದೆಹಲಿ: ಮೂರನೆಯ ಕೋವಿಡ್ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸಂಭವನೀಯ ಅಪಾಯ ಉಂಟಾಗಬಹುದೆಂಬ ಆತಂಕದ ಮಧ್ಯೆ, ಐದು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ಮಾಸ್ಕ್‌ ಧರಿಸಲು ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ; ಆದರೆ 6 ರಿಂದ 11 ವರ್ಷದೊಳಗಿನವರು ತಮ್ಮ ಹೆತ್ತವರ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಮಾಸ್ಕ್‌ ಬಳಸಬೇಕು ಎಂದು ಸೂಚಿಸಿದೆ.
ಡೈರೆಕ್ಟರೇಟ್ ಜನರಲ್ ಆಫ್ ಹೆಲ್ತ್ ಸರ್ವೀಸಸ್ (ಡಿಜಿಹೆಚ್ಎಸ್) ಹೊರಡಿಸಿದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಸಾಕಷ್ಟು ಸುರಕ್ಷತೆ ಮತ್ತು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವದ ಮಾಹಿತಿಯ ಕೊರತೆಯಿಂದಾಗಿ 18 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ರೆಮ್ಡೆಸಿವಿರ್ ಅನ್ನು ಬಳಸುವುದರ ವಿರುದ್ಧ ಸಲಹೆ ನೀಡುತ್ತವೆ.
ಈ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಮತ್ತು ವೈದ್ಯಕೀಯ ವಲಯ ಸುರಕ್ಷತೆಗೆ ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ ಮತ್ತು ಮಾಸ್ಕ್‌ ಧರಿಸುವುದು ಮತ್ತು ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಕಾಪಾಡುವುದರ ಹಿಂದಿನ ಮೂಲಭೂತ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅರ್ಥಮಾಡಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಬಹಳ ಮುಖ್ಯ. “ಐದು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳು ಮಾಸ್ಕ್‌ ಧರಿಸುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದರೆ ಅವರು ಅಪಾಯಕ್ಕೆ ಒಳಗಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಇದರ ಅರ್ಥವಲ್ಲ. . ಐದು ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳು ಮಾಸ್ಕ್‌ಗಳನ್ನು ಧರಿಸುವುದಿಲ್ಲವಾದ್ದರಿಂದ, ಅವರ ಪಾಲಕರು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಕಾಳಜಿ ಮತ್ತು ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ವೈದ್ಯರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ
ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಮತ್ತು ಸೌಮ್ಯವಾದ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ, ಯಾವುದೇ ಪರೀಕ್ಷೆ ಅಥವಾ ಯಾವುದೇ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಔಷಧಿಗಳನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗಿಲ್ಲ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ಡಿಜಿಹೆಚ್ಎಸ್ ಪೌಷ್ಟಿಕ ಆಹಾರ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್-ಸೂಕ್ತವಾದ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡುವುದರ ಜೊತೆಗೆ ವೈದ್ಯರೊಂದಿಗೆ ದೂರಸಂಪರ್ಕಕ್ಕೆ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ.
ಕೋವಿಡ್‌. ಎರಡನೇ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ, ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳು ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಮತ್ತು ಅನೇಕರು ಕೋವಿಡ್ ನಂತರದ ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳ ಬಗ್ಗೆಯೂ ದೂರಿದ್ದಾರೆ. ಒಟ್ಟಾರೆ ಸೋಂಕುಗಳು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿರಬಹುದು ಎಂದು ತಜ್ಞರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಮೂರನೇ ಅಲೆಯು ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸಲು ಇನ್ನೂ ಯಾವುದೇ ಮಾಹಿತಿ ಅಥವಾ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ವೈರಾಲಜಿಸ್ಟ್‌ಗಳು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ರಕ್ಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಅವರು ಮುಂದಿನ ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮಾಣಾನುಗುಣವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ಸೋಂಕುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರಬಹುದು. ಈ ವಾದವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಲು ಇನ್ನೂ ಯಾವುದೇ ಪುರಾವೆಗಳಿಲ್ಲ ”ಎಂದು ದೆಹಲಿಯ ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ಸೈನ್ಸಸ್ ನಿರ್ದೇಶಕ ರಣದೀಪ್ ಗುಲೇರಿಯಾ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಸ್ಟೀರಾಯ್ಡುಳು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳ ಬಳಕೆಯು ಹಾನಿಕಾರಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾದ ಮಧ್ಯಮ ತೀವ್ರ ಅನಾರೋಗ್ಯದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಿನ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆಯಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ತಾರ್ಕಿವಾಗಿ ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಡಿಜಿಹೆಚ್ಎಸ್ ತನ್ನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಎದೆಯ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೆಸಲ್ಯೂಶನ್ ಸಿಟಿ (ಎಚ್‌ಆರ್‌ಸಿಟಿ) ಚಿತ್ರಣವನ್ನು ಸಲಹೆ ಮಾಡುವಾಗ ಮಕ್ಕಳ ವೈದ್ಯರಿಗೆ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ವಹಿಸುವಂತೆ ಡಿಜಿಎಚ್‌ಎಸ್ ಸಲಹೆ ನೀಡಿದೆ. ಹಿಂದಿನ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಯಲ್ಲಿ, ಆರೋಗ್ಯ ಸೇವೆಗಳ ದೇಹವು ಪುನರಾವರ್ತಿತ ಎಚ್‌ಆರ್‌ಸಿಟಿ ಇಮೇಜಿಂಗ್‌ನಿಂದಾಗಿ ವಿಕಿರಣದ ಒಡ್ಡಿಕೆಯು ನಂತರದ ಕ್ಯಾನ್ಸರ್ ಅಪಾಯದೊಂದಿಗೆ ಸಂಬಂಧ ಹೊಂದಿರಬಹುದು ಎಂದು ಹೇಳಲಾಗಿದೆ.
ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾದ ಉಸಿರಾಟದ ತೊಂದರೆ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್‌ಗಾಗಿ, ಡಿಜಿಎಚ್‌ಎಸ್ ಹೆಚ್ಚಿನ ಹರಿವಿನ ಮೂಗಿನ ಆಮ್ಲಜನಕ, ಸೌಮ್ಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಆಕ್ರಮಣಶೀಲವಲ್ಲದ ವಾತಾಯನ (ventilation) ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಮದಿಂದ ತೀವ್ರವಾದ ಸೋಂಕುಗಳಿಗೆ ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ರಕ್ಷಣಾತ್ಮಕ ಯಾಂತ್ರಿಕ ವಾತಾಯನ (ventilation)ವನ್ನು ಸೂಚಿಸಿದೆ.
ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ಮಲ್ಟಿಸಿಸ್ಟಮ್ ಇನ್ಫ್ಲಮೇಟರಿ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಬಗ್ಗೆ ಸಹ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳು ಮಾತನಾಡುತ್ತವೆ, ಇದು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ನಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡ 2-4 ವಾರಗಳ ನಂತರ ಸಂಭವಿಸುತ್ತದೆ, ರೋಗಿಗಳು ನಿರಂತರ ಜ್ವರ, ಹೈಪೊಟೆನ್ಷನ್, ಆಘಾತ ಅಥವಾ ತೀವ್ರವಾದ ಜಠರಗರುಳಿನ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅಂತಹ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ಹೃದಯ ಅಪಸಾಮಾನ್ಯ ಕ್ರಿಯೆ, ಆಘಾತ, ಪರಿಧಮನಿಯ ಒಳಗೊಳ್ಳುವಿಕೆ ಮತ್ತು ಬಹು-ಅಂಗಗಳ ಅಪಸಾಮಾನ್ಯ ಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ಐಸಿಯು ಚಿಕಿತ್ಸೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.
ಜಟಿಲವಲ್ಲದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸೋಂಕಿನ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆ ಅಥವಾ ಚಿಕಿತ್ಸೆಯಲ್ಲಿ ಎಂಟಿಮೈಕ್ರೊಬಿಯಲ್‌ಗಳಿಗೆ ಯಾವುದೇ ಪಾತ್ರವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಡಿಜಿಎಚ್‌ಎಸ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ