ಕೋವಿಡ್‌-19 ನಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆಯ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಸಾಕು: ಅಧ್ಯಯನ

ನೀವು ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ಸಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯಬೇಕೆ ಅಥವಾ ಬೇಡವೇ ಎಂಬ ಗೊಂದಲದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಅದಕ್ಕೆ ಈಗ ಉತ್ತರ ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರು ಲಸಿಕೆಯ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಪಡೆದರೆ, ಅವರು ಸೋಂಕಿತರಲ್ಲದವರು 2 ಡೋಸ್ ಪಡೆದದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಸುರಕ್ಷಿತ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತಾರಂತೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಹೈದರಾಬಾದ್‌ನ ಎಐಜಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಕೋವಿಡ್‌-19 ನಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರಿಗೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಸಹ ಸಾಕಷ್ಟು ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆಯು 260 ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಮೇಲೆ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿದೆ. ಅವರೆಲ್ಲರೂ ಜನವರಿ 16 ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿ 5 ರ ನಡುವೆ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಲಸಿಕೆಯ ಒಂದೇ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದರು. ರೋಗವಿದ್ದಾಗ ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳು ಎಷ್ಟು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯುವ ಮೊದಲು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದವರಲ್ಲಿ, ಒಂದೇ ಡೋಸ್‌ನಿಂದ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದವು. ಆದರೆ ಎಂದಿಗೂ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರದವರಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತವೆ. ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳು ಅಂತಹ ಜನರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ.
ಸರಳ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು ಈ ರೀತಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ಸಿನಿಂದ ಯಾರಾದರೂ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದಾಗ, ದೇಹವು ಅದರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಯಾರು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಮರು-ಸೋಂಕು ಇದ್ದರೆ, ಈ ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳು ಮತ್ತೆ ಸಕ್ರಿಯವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ತಯಾರು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಲಸಿಕೆ ಅನ್ವಯಿಸಿದ ನಂತರವೂ ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನಿಜವಾದ ಸೋಂಕಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ವೇಗಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಈ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ 3 ರಿಂದ 6 ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಒಂದೇ ಡೋಸ್ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೂ, ಅದು 2 ಡೋಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಮಾನವಾದ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಲಾಯಿತು.
ಲಸಿಕೆ ಕೊರತೆ ಕೂಡ ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಎಐಜಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ.ನಾಗೇಶ್ವರ ರೆಡ್ಡಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ,
ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ಇದ್ದರೆ, ಅದರಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಯಾವುದೇ ಲಸಿಕೆಗಿಂತ ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಏಮ್ಸ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯ ನಂತರ, ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಲಸಿಕೆಯ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬೇಕೇ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

1 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ