ಕೋವಿಡ್‌-19 ನಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರಿಗೆ ಲಸಿಕೆಯ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಸಾಕು: ಅಧ್ಯಯನ

ನೀವು ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ಸಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯಬೇಕೆ ಅಥವಾ ಬೇಡವೇ ಎಂಬ ಗೊಂದಲದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ಅದಕ್ಕೆ ಈಗ ಉತ್ತರ ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ. ಸೋಂಕಿನಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರು ಲಸಿಕೆಯ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಪಡೆದರೆ, ಅವರು ಸೋಂಕಿತರಲ್ಲದವರು 2 ಡೋಸ್ ಪಡೆದದ್ದಕ್ಕಿಂತ ಸುರಕ್ಷಿತ ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರುತ್ತಾರಂತೆ. ಈ ಅಧ್ಯಯನವನ್ನು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಹೈದರಾಬಾದ್‌ನ ಎಐಜಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಕೋವಿಡ್‌-19 ನಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಂಡವರಿಗೆ ಒಂದೇ ಒಂದು ಡೋಸ್ ಸಹ ಸಾಕಷ್ಟು ರಕ್ಷಣೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ. ಆಸ್ಪತ್ರೆಯು 260 ಆರೋಗ್ಯ ಕಾರ್ಯಕರ್ತರ ಮೇಲೆ ಅಧ್ಯಯನ ನಡೆಸಿದೆ. ಅವರೆಲ್ಲರೂ ಜನವರಿ 16 ಮತ್ತು ಫೆಬ್ರವರಿ 5 ರ ನಡುವೆ ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಲಸಿಕೆಯ ಒಂದೇ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ಪಡೆದಿದ್ದರು. ರೋಗವಿದ್ದಾಗ ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳು ಎಷ್ಟು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡುತ್ತವೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಅಧ್ಯಯನ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ಲಸಿಕೆ ಪಡೆಯುವ ಮೊದಲು ಕೋವಿಡ್‌-19 ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದವರಲ್ಲಿ, ಒಂದೇ ಡೋಸ್‌ನಿಂದ ಸಾಕಷ್ಟು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುತ್ತವೆ ಎಂದು ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದವು. ಆದರೆ ಎಂದಿಗೂ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರದವರಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಕಡಿಮೆ ಇರುತ್ತವೆ. ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳು ಅಂತಹ ಜನರಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ.
ಸರಳ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ, ಇದನ್ನು ಈ ರೀತಿಯಲ್ಲಿಯೂ ಅರ್ಥೈಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು. ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ಸಿನಿಂದ ಯಾರಾದರೂ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದಾಗ, ದೇಹವು ಅದರ ವಿರುದ್ಧ ಹೋರಾಡಲು ರೋಗನಿರೋಧಕ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಅಂದರೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಯಾರು ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸುವ ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ವ್ಯಕ್ತಿಯ ನೆನಪಿನಲ್ಲಿ ದಾಖಲಿಸಲ್ಪಡುತ್ತದೆ. ಅಂತಹ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಮರು-ಸೋಂಕು ಇದ್ದರೆ, ಈ ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳು ಮತ್ತೆ ಸಕ್ರಿಯವಾಗುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ವೇಗವಾಗಿ ತಯಾರು ಮಾಡಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಲಸಿಕೆ ಅನ್ವಯಿಸಿದ ನಂತರವೂ ಮೆಮೊರಿ ಕೋಶಗಳನ್ನು ಅದೇ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ನಿಜವಾದ ಸೋಂಕಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ಈ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯು ವೇಗಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ. ಈ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಸೋಂಕಿನ ನಂತರ 3 ರಿಂದ 6 ತಿಂಗಳೊಳಗೆ ಒಂದೇ ಡೋಸ್ ತೆಗೆದುಕೊಂಡರೂ, ಅದು 2 ಡೋಸ್‌ಗಳಿಗೆ ಸಮಾನವಾದ ರಕ್ಷಣೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ತೀರ್ಮಾನಿಸಲಾಯಿತು.
ಲಸಿಕೆ ಕೊರತೆ ಕೂಡ ಈ ರೀತಿಯಾಗಿ ಕೊನೆಗೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಎಐಜಿ ಆಸ್ಪತ್ರೆಗಳ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಡಾ.ನಾಗೇಶ್ವರ ರೆಡ್ಡಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ,
ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ಇದ್ದರೆ, ಅದರಿಂದ ತಯಾರಿಸಿದ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳು ಯಾವುದೇ ಲಸಿಕೆಗಿಂತ ಬಲವಾಗಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಏಮ್ಸ್ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಸಂಶೋಧಕರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಈ ಸಂಶೋಧನೆಯ ನಂತರ, ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಲಸಿಕೆಯ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಅನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಬೇಕೇ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.

advertisement

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಇದೀಗ ಗದಗದಲ್ಲಿ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 98867 84189

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement

ಓದಿರಿ :-   ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರದಿಂದ ಪಿಎಫ್‌ಐ ಸಂಘಟನೆ ನಿಷೇಧದ ಘೋಷಣೆ ಬೆನ್ನಲ್ಲೇ ತಮಿಳುನಾಡು, ಕೇರಳ ಸರ್ಕಾರಗಳಿಂದ ನಿಷೇಧ ಜಾರಿಗೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

1 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement