ಜಮ್ಮು ವಾಯುನೆಲೆ ಮೇಲೆ ಡ್ರೋನ್ ದಾಳಿ:ನಿಮ್ಮ ಎಲ್ಲ ಪ್ರಶ್ನೆಗಳಿಗೆ ಉತ್ತರ ಇಲ್ಲಿದೆ

ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ, ಮಾನವರಹಿತ ವೈಮಾನಿಕ ವಾಹನ (Unmanned Aerial Vehicle) -ಮೌಂಟೆಡ್ ಸ್ಫೋಟಕಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ವಾಯುಪಡೆಯ (ಐಎಎಫ್) ನೆಲೆಯನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗಿದೆ. ಎರಡು ಯುಎವಿಗಳು ನಿನ್ನೆ ತಡರಾತ್ರಿ ಮಿ -17 ಹ್ಯಾಂಗರ್ ಬಳಿ ಸ್ಫೋಟಕಗಳನ್ನು ಬೀಳಿಸಿವೆ. ಒಂದು ಸ್ಫೋಟದ ತೀವ್ರತೆಯು ಹ್ಯಾಂಗರ್‌ಗೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಕಟ್ಟಡದ ಕಾಂಕ್ರೀಟ್ ಛಾವಣಿಯೊಳಗೆ ರಂಧ್ರವನ್ನು ಮಾಡಿದೆ.
ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ತನಿಖಾ ಸಂಸ್ಥೆ (ಎನ್‌ಐಎ) ಎರಡೂ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯ ಬಗ್ಗೆ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುತ್ತಿವೆ. ಯುಎವಿ ಭಾರತ-ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಗಡಿಯಿಂದ ಬಂದಿದೆಯೆ ಅಥವಾ ಜಮ್ಮುವಿನ ಐಎಎಫ್ ನೆಲೆಗೆ ಹತ್ತಿರವಿರುವ ಕಟ್ಟಡದಿಂದ ಅಥವಾ ಎತ್ತರದ ಸ್ಥಳದಿಂದ ಮಾರ್ಗದರ್ಶಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆಯೆ ಎಂಬುದು ಇನ್ನೂ ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿಲ್ಲ. ಆದರೆ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಬೂದು ವಲಯದ ಯುದ್ಧದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಮಾದರಿ ಬದಲಾವಣೆ‌ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ.
ಹೆಚ್ಚಿನ ಪರಿಧಿಯ ಗೋಡೆಗಳು, ಮುಳ್ಳುತಂತಿ ಮತ್ತು ಸೆಂಟ್ರಿ ಪೋಸ್ಟ್‌ಗಳು ಇನ್ನು ಮುಂದೆ ಶತ್ರುಗಳ ದಾಳಿಯನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ. ಸುರಕ್ಷಿತ ದೂರದಿಂದ, ಶತ್ರುಗಳು ದೂರದಿಂದಲೇ ದಾಳಿಯನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಬಹುದು. ಕೆಲವು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳು 20 ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಹಾರಬಲ್ಲವು, ಒಂದೆರಡು ಕಿಲೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ಪೇಲೋಡ್ ಅನ್ನು ಹೊತ್ತೊಯ್ಯುತ್ತವೆ – ಪಿಜ್ಜಾಗಳಿಂದ ಬಾಂಬುಗಳ ವರೆಗೆ – ಮತ್ತು ಮಾನವರಹಿತ ಯುದ್ಧ ವೈಮಾನಿಕ ವಾಹನಗಳು ಇವೆ, ಅವುಗಳು ಎರಡು ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಹಾರಬಲ್ಲವು ಮತ್ತು ರಾಕೆಟ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳನ್ನೂ ಸಾಗಿಸಬಲ್ಲವು. ಭಯೋತ್ಪಾದಕರು ಟೈಪ್ 1 ಅಥವಾ ಟೈಪ್ 2 ಯುಎವಿ ಬಳಸಿದಂತೆ ಕಂಡುಬರುತ್ತದೆ.

ಈ ತರಹದ ದಾಳಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಮೊದಲೇ ಗೊತ್ತಿತ್ತೇ..?
ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಯುಎವಿಗಳನ್ನು ಎಕೆ -47 ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ರೈಫಲ್‌ಗಳು, ಮದ್ದುಗುಂಡುಗಳು ಮತ್ತು ಮಾದಕವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸಲು ಬಳಸುತ್ತಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಜಮ್ಮು ಗಡಿಯುದ್ದಕ್ಕೂ ಈ ಹಿಂದೆ ಹಲವಾರು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ನೋಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ವಶಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗಿದೆ.

ರಾಡಾರ್‌ಗಳು ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಬಹುದೇ?
ಐಎಎಫ್ ಪ್ರಕಾರ, ರಾಡಾರ್‌ಗಳು ಕೆಲವು ಮಿಲಿಟರಿ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಬಲ್ಲವು. ಆದರೆ ಸಣ್ಣ ಕ್ವಾಡ್‌ಕಾಪ್ಟರ್‌ಗಳಲ್ಲ. ಸಣ್ಣ, ನಿಧಾನವಾಗಿ ಹಾರುವ ಯುಎವಿಗಳಿಗಾಗಿ ವಿಶೇಷ ಕುರ್ಫ್ ರಾಡಾರ್‌ಗಳಿಂದ ಇದನ್ನೂ ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಬಹುದು. ಆದರೆ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ಗುರುತಿಸಲು ಮತ್ತು ನಂತರ ಅದನ್ನು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲು ಪೊಲೀಸರಿಗೆ ಮತ್ತು ಸೈನಿಕರಿಗೆ ಶಿಕ್ಷಣ ನೀಡುವುದು ಇಲ್ಲಿಯ ವರೆಗೆ ಪ್ರಯತ್ನವಾಗಿದೆ.

ಭಾರತವು ಇದಕ್ಕೆ ಪ್ರತೀಕಾರ ತೀರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದೇ..?
ಸರ್ಜಿಕಲ್ ಸ್ಟ್ರೈಕ್ ಮತ್ತು ಬಾಲಕೋಟ್ ವಾಯುದಾಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಸನ್ನಿಹಿತ ದಾಳಿಯ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲು ಭಾರತ ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಂಡಿತು. 26/11 ಮುಂಬೈ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯ ನಂತರ, ಭಾರತವು ಪ್ರತೀಕಾರ ತೀರಿಸಲಿಲ್ಲ ಆದರೆ ಅಪರಾಧಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳುವಂತೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಕೋರಿ ನ್ಯಾಯಾಲಯದಲ್ಲಿ ಸಾಕ್ಷ್ಯವನ್ನು ಮಂಡಿಸಿತು.

ನಾವು ಸ್ವತ್ತುಗಳನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಹೇಗೆ..?
ಭದ್ರತಾ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಇದು ದೊಡ್ಡ ಸವಾಲು. ಫೈಟರ್ ಜೆಟ್‌ಗಳನ್ನು ಬ್ಲಾಸ್ಟ್ ಪೆನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಇಡಬಹುದು ಆದರೆ ರಾಡಾರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಇತರ ಅನೇಕ ಸ್ವತ್ತುಗಳು ಆಕಾಶದಿಂದ ಬರುವ ಬೆದರಿಕೆಗೆ ಒಡ್ಡಿಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಆದ್ದರಿಂದ ಬೆದರಿಕೆ ಗ್ರಹಿಕೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ನೆಲೆಗಳಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷ ರಾಡಾರ್‌ಗಳು, ಲೇಸರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾನ ವಿರೋಧಿ ಬಂದೂಕುಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಬೇಕಾಗುತ್ತದೆ. ಒಳಬರುವ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನು ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸಲು ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ 4,600 ಸುತ್ತುಗಳು – ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಮಾಣದ ಬೆಂಕಿಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಬಂದೂಕುಗಳಿವೆ. ಲೇಸರ್ಗಳು ಆಕಾಶದಲ್ಲಿ ಗುರಿಯನ್ನು ನಾಶಪಡಿಸಬಹುದು.

ಪಾಕಿಸ್ತಾನ್ ಎಸ್ಕಲೇಟ್ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಯಾಕೆ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ?
ಶಾಂತಿ ಇದ್ದರೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ ಸೈನ್ಯ ಮತ್ತು ಅಂತರ ಸೇವೆಗಳ ಗುಪ್ತಚರ (ಐಎಸ್‌ಐ) ಸಂಸ್ಥೆ ತಮ್ಮ ಪ್ರಾಮುಖ್ಯತೆಯನ್ನು ಕಳೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಲ್ಲಿ, ಸೈನ್ಯವು ದೇಶವನ್ನು ಆಳುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಅದು ಅಧಿಕಾರದಲ್ಲಿ ಉಳಿಯಲು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಶಾಶ್ವತ ಬೆದರಿಕೆಯ ಅಗತ್ಯವಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಡೀಪ್ ಸ್ಟೇಟ್ ಭಾರತ ಕೇಂದ್ರಿತ ಮಿಲ್-ಜಿಹಾದ್ ಸಂಕೀರ್ಣವನ್ನು ಕಿತ್ತುಹಾಕಿಲ್ಲ. ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಯವರ ಪ್ರಯತ್ನಗಳು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗುವುದನ್ನು ಜಗತ್ತು ನೋಡಬೇಕೆಂದು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ. ಹೀಗಾಗಿ ಇದು ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರವನ್ನು ನಿಧಾನವಾಗಿ ಕುದಿಯುವಂತೆ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ

ಲಾಹೋರ್‌ನಲ್ಲಿ ಬ್ಲಾಸ್ಟ್‌ಗೆ ಅಫಘಾನ್ ಕೋನ ಅಥವಾ ಸಂಪರ್ಕವಿದೆಯೇ?
ಜಮ್ಮುವಿನಲ್ಲಿ ಐಇಡಿ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಮತ್ತು ಜಮ್ಮುವಿನಲ್ಲಿ ಕಿಕ್ಕಿರಿದ ಮಾರುಕಟ್ಟೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ನಡೆಸುವ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆಂದು ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ಎಲ್‌ಇಟಿ ಭೂಗತ ಭಯೋತ್ಪಾದಕನ ಬಂಧನದಿಂದ ಎಲ್‌ಇಟಿಯತ್ತ ಬೆರಳು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಆದರೆ ಲಾಹೋರ್‌ಗೆ ಿದರ ಲಿಂಕ್‌ ಇದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ಪುರಾವೆಗಳು ಬೇಕಾಗುತ್ತವೆ. ಎಲ್‌ಟಿ ಭಯೋತ್ಪಾದಕರಿಗೆ ಡ್ರೋನ್‌ಗಳನ್ನು ಚಲಾಯಿಸಲು ಮತ್ತು ಅಫಘಾನ್ ತರಬೇತಿ ಪಡೆದ ಭಯೋತ್ಪಾದಕರಿಂದ ಐಇಡಿಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಹೆಚ್ಚಿನ ತರಬೇತಿ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದರೂ, ಗೋಚರಿಸುವ ಯಾವುದೇ ಅಫಘಾನ್ ಸಂಪರ್ಕವಿಲ್ಲ.

ಭಾರತವು ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡಬಹುದೇ?
ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಭಯೋತ್ಪಾದನೆಯನ್ನು ರಾಜ್ಯ ನೀತಿಯ ಸಾಧನವಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತದೆ. ಭಾರತವು ಸ್ವಂತ ಆಕಾಶ ಮತ್ತು ಸ್ವತ್ತುಗಳನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಲು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚು ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯನ್ನು ತಡೆಗಟ್ಟಲು ಉರಿ ಮತ್ತು ಪುಲ್ವಾಮಾ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯ ನಂತರ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಪೂರ್ವಭಾವಿ ಸ್ಟ್ರೈಕ್‌ ಮಾತ್ರ ನಡೆಸಿದೆ.

(ಇದು ಇಂಡಿಯಾ ಟುಡೆ.ಇನ್‌ ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ವರದಿಯ ಯಥಾವತ್‌ ಭಾಷಾಂತರವಾಗಿದೆ)

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ