ಮಾಡರ್ನಾ ಕೋವಿಡ್‌ ಲಸಿಕೆಗೆ ಡಿಸಿಜಿಐನಿಂದ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತುರ್ತು ಬಳಕೆ ಅನುಮತಿ: ಡಾ.ಪಾಲ್‌

ನವದೆಹಲಿ: ಕೋವಿಡ್ ಟಾಸ್ಕ್ ಫೋರ್ಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಡಾ. ವಿ.ಕೆ.ಪಾಲ್ ಮಂಗಳವಾರ ಅಮೆರಿಕ ಲಸಿಕೆ ಉತ್ಪಾದನಾ ದೈತ್ಯ ಮೊರ್ಡಾನಾಗೆ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಾಗಿ ನಿರ್ಬಂಧಿತ ತುರ್ತು ಬಳಕೆಯ ಅನುಮತಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಮಾಡರ್ನಾ ಈಗ ಭಾರತದ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಅಭಿಯಾನದಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುವ ನಾಲ್ಕನೇ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಫಿಜರ್ ಮೇಲಿನ ಒಪ್ಪಂದದ ಸರ್ಕಾರ ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅನುಮೋದನೆ ನೀಡಲಿದೆ ಎಂದು ಡಾ.ವಿ.ಕೆ.ಪಾಲ್‌ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈಗ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್, ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್, ಸ್ಪುಟ್ನಿಕ್ ವಿ ಮತ್ತು ಮಾಡರ್ನಾ ಎಂಬ ನಾಲ್ಕು ಲಸಿಕೆಗಳಿವೆ. ನಾವು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಫಿಜರ್ ಜೊತೆಯೂ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಬರುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಡಾ.ವಿ.ಕೆ.ಪಾಲ್‌ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.

ಆಧುನಿಕ ಕೋವಿಡ್ -19 ವ್ಯಾಸಿನ್
ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಅಲರ್ಜಿ ಅಂಡ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ (ಎನ್‌ಐಎಐಡಿ) ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕದ ಬಯೋಮೆಡಿಕಲ್ ಅಡ್ವಾನ್ಸ್ಡ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಅಂಡ್ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್ ಅಥಾರಿಟಿ (ಬಾರ್ಡಾ) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಮಾಡರ್ನಾ ಔಷಧೀಯ ಕಂಪನಿಯು ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆ ಎಂಆರ್‌ಎನ್‌ಎ -1273 ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ. ಇದನ್ನು ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ‘ಸ್ಪೈಕ್ವಾಕ್ಸ್’ ಬ್ರಾಂಡ್ ಹೆಸರಿನಲ್ಲಿ ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತದೆ.
ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಪ್ರಕಾರ, ಮೊಡೆರ್ನಾ ಲಸಿಕೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ರ ವಿರುದ್ಧ ರಕ್ಷಿಸುವಲ್ಲಿ ಸರಿಸುಮಾರು 94.1 ಶೇಕಡಾ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ, ಇದು ಮೊದಲ ಡೋಸ್‌ ಪಡೆದ 14 ದಿನಗಳ ನಂತರ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗುತ್ತದೆ.
ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಸಾಕ್ಷ್ಯಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, B.1.1.7 ಮತ್ತು 501Y.V2 ಸೇರಿದಂತೆ SARS-CoV-2 ನ ಹೊಸ ರೂಪಾಂತರಗಳು ಮಾಡರ್ನಾ mRNA ಲಸಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವ ತೋರಿಸಿದೆ ಎಂದು ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಹೇಳಿದೆ.
ಈ ಹಿಂದೆ, ಮುಂಬೈ ಮೂಲದ ಔಷಧ ಕಂಪನಿ ಸಿಪ್ಲಾ, ಮಾಡರ್ನಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಆಮದು ಮಾಡಿಕೊಳ್ಳಲು ಅನುಮತಿ ಕೋರಿ ಡಿಸಿಜಿಐಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಿತ್ತು. ಈ ಡೋಸುಗಳು ಮಾರ್ಕೆಟಿಂಗ್ ದೃಢೀಕರಣಕ್ಕಾಗಿ ಸಿಪ್ಲಾ ಕೋರಿತ್ತು.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್
ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯದ ಪ್ರಕಾರ, ಮಂಗಳವಾರ ಮಧ್ಯಾಹ್ನದ ವೇಳೆಗೆ ರಾಷ್ಟ್ರವ್ಯಾಪಿ ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಡ್ರೈವ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಗಳನ್ನು 33 ಕೋಟಿಗೂ ಅಧಿಕ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
ಜೂನ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿದಿನ ಸರಾಸರಿ 40 ಲಕ್ಷ ಡೋಸುಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಅಧಿಕೃತ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ನೀಡಲಾದ 33 ಕೋಟಿ ಡೋಸ್‌ಗಳಲ್ಲಿ, 14.99 ಡೋಸ್‌ಗಳನ್ನು ಸ್ತ್ರೀಯರಿಗೆ ಮತ್ತು 17.48 ಕೋಟಿ ಡೋಸ್‌ಗಳನ್ನು ಪುರುಷರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.
ವ್ಯಾಕ್ಸಿನೇಷನ್ ಬಗ್ಗೆ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸಲಹೆಯನ್ನು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಡಿಆರ್ ವಿಕೆ ಪಾಲ್ ಮಂಗಳವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಲಸಿಕೆ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಇದನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಪರಿಶೀಲಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಕೋವಿಡ್‌-19 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲಿ
ಕ್ಲೋವಿಡ್ -19 ಪ್ರಕರಣಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಕುಸಿಯುತ್ತಿರುವ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಕಾಣುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ಮಂಗಳವಾರ ತಿಳಿಸಿದೆ, ದೇಶಾದ್ಯಂತ ಕೇವಲ 111 ಜಿಲ್ಲೆಗಳಲ್ಲಿ 100 ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ದೈನಂದಿನ ಪ್ರಕರಣಗಳು ವರದಿಯಾಗಿವೆ. ಚೇತರಿಕೆ ದರವು ಪ್ರಸ್ತುತ ಶೇಕಡಾ 96.9 ರಷ್ಟಿದೆ. ಪ್ರಸ್ತುತ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ 5.5 ಲಕ್ಷ ಸಕ್ರಿಯ ಪ್ರಕರಣಗಳಿವೆ ಎಂದು ಅಧಿಕೃತ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ವೈರಸ್‌ಗಾಗಿ ಪ್ರತಿದಿನ ಸರಾಸರಿ 18 ಲಕ್ಷ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ