ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ವಿರುದ್ಧ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ: ಅಮೆರಿಕದ ಉನ್ನತ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಇಂಡಿಯನ್ ಕೌನ್ಸಿಲ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಕಲ್ ರಿಸರ್ಚ್ (ಐಸಿಎಂಆರ್) ಸಹಯೋಗದೊಂದಿಗೆ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್, ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ಸಿನ ಆಲ್ಫಾ ಮತ್ತು ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುತ್ತದೆಎಂದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಅಮೆರಿಕ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಎನ್ಐಹೆಚ್) ನಡೆಸಿದ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.
ಎರಡು ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು, ಇದರಲ್ಲಿ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಪಡೆದ ಜನರಿಂದ ರಕ್ತದ ಸೀರಮ್ ಅನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಲಾಯಿತು. ಲಸಿಕೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು SARS-CoV-2 ನ B.1.1.7 (ಆಲ್ಫಾ) ಮತ್ತು B.1.617 (ಡೆಲ್ಟಾ) ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಕ್ರಮವಾಗಿ ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಉನ್ನತ ಮಟ್ಟದ ಅಮೆರಿಕನ್ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಶೋಧನಾ ಸಂಸ್ಥೆ ಎನ್ಐಹೆಚ್ ಹೇಳಿದರು ತನ್ನ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದೆ.

SARS-CoV-2 ವೈರಸ್ ಆಗಿದ್ದು ಅದು ಕೋವಿಡ್ -19 ರೋಗಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ.ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ಪಡೆದ ಜನರಿಂದ ರಕ್ತದ ಸೀರಮ್ಮಿನ ಎರಡು ಅಧ್ಯಯನಗಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು, ಲಸಿಕೆ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಮೊದಲು ಬ್ರಟನ್‌ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಿದ SARS-CoV-2 ನ B.1.1.7 (ಆಲ್ಫಾ) ಮತ್ತು B.1.617 (ಡೆಲ್ಟಾ) ರೂಪಾಂತರಗಳನ್ನು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಿ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎನ್ಐಹೆಚ್ ಹೇಳಿದೆ.
ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ SARS-CoV-2 ನ ಅಂಗವೈಕಲ್ಯದ ರೂಪವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ಲಸಿಕೆ, ಹೀಗಾಗಿ ಅದು ಪುನರಾವರ್ತಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಆದರೆ ವೈರಸ್ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರತಿಕಾಯಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಇನ್ನೂ ಪ್ರಚೋದಿಸುತ್ತದೆ.ಲಸಿಕೆಯ 2ನೇ ಹಂತದ ಪ್ರಯೋಗದಿಂದ ಪ್ರಕಟವಾದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮತ್ತು ಚೆನ್ನಾಗಿ ಸಹಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯ ಹೊಂದಿದೆ. ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್‌ನ 3 ನೇ ಹಂತದ ಪ್ರಯೋಗದಿಂದ ಸುರಕ್ಷತಾ ಮಾಹಿತಿಯು ಈ ವರ್ಷದ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಎನ್‌ಐಹೆಚ್ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಹಂತ 3ರ ಪ್ರಯೋಗದ ಅಪ್ರಕಟಿತ ಮಧ್ಯಂತರ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಲಸಿಕೆಯು ರೋಗಲಕ್ಷಣದ ಕಾಯಿಲೆಯ ವಿರುದ್ಧ ಶೇಕಡಾ 78 ರಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ಸೇರಿಸುವುದು ಸೇರಿದಂತೆ ತೀವ್ರವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ವಿರುದ್ಧ 100 ಪ್ರತಿಶತ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ -19ಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗುವ ವೈರಸ್ SARS-CoV-2 ನೊಂದಿಗೆ ಲಕ್ಷಣರಹಿತ ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧ 70 ಪ್ರತಿಶತದಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್…
ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಬಲವಾದ ವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಸಹಯೋಗದ ಇತಿಹಾಸವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಎನ್ಐಎಚ್, ಅದರ ಧನಸಹಾಯದೊಂದಿಗೆ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಸಹಾಯಕವು ಹೆಚ್ಚು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾದ ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ಯಶಸ್ಸಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಮತ್ತು ಲಸಿಕೆಯ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಲಸಿಕೆಯ ಭಾಗವಾಗಿ ರೂಪಿಸಲಾದ ವಸ್ತುಗಳು ಸಹಾಯಕಗಳಾಗಿವೆ.
ಎನ್ಐಎಐಡಿ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಅಮೆರಿಕದಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ ಲಸಿಕೆ ಸಹಾಯಕ ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜನರಿಗೆ ಲಭ್ಯವಿರುವ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಲಸಿಕೆಯ ಭಾಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನನಗೆ ಸಂತೋಷವಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಎನ್ಐಎಚ್‌ ಭಾಗವಾದ ನ್ಯಾಷನಲ್ ಇನ್ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಅಲರ್ಜಿ ಅಂಡ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗಗಳ (ಎನ್ಐಎಐಡಿ) ನಿರ್ದೇಶಕ ಆಂಥೋನಿ ಎಸ್ ಫೌಸಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆಂದು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್‌ನಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಸಹಾಯಕ, ಅಲ್ಹೈಡ್ರಾಕ್ಸಿಕ್ವಿಮ್- II ಅನ್ನು ಎನ್ಐಎಐಡಿ ಸಹಾಯಕ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ ಕಾನ್ಸಾಸ್‌ನ ಲಾರೆನ್ಸ್‌ನ ಬಯೋಟೆಕ್ ಕಂಪನಿ ವಿರೋವಾಕ್ಸ್ ಎಲ್ಎಲ್ ಸಿ ಪ್ರಯೋಗಾಲಯದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಹಿಡಿದು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿತು.
ವೈರಸ್ಸುಗಳಿಗೆ ರೋಗನಿರೋಧಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವಹಿಸುವ ಗ್ರಾಹಕಗಳನ್ನು TLR7 ಮತ್ತು TLR8 ಅನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸಲು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ವಿರುದ್ಧ ಅಧಿಕೃತ ಲಸಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಆಲ್ಹೈಡ್ರಾಕ್ಸಿಕ್ವಿಮ್- II ಮೊದಲ ಸಹಾಯಕ (adjuvant) ಆಗಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಅಲ್ಹೈಡ್ರಾಕ್ಸಿಕ್ವಿಮ್- IIರಲ್ಲಿನ ಅಲುಮ್ ಆಕ್ರಮಣಕಾರಿ ರೋಗಕಾರಕವನ್ನು ಹುಡುಕಲು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತದೆ. ಟಿಎಲ್ಆರ್ ಗ್ರಾಹಕಗಳನ್ನು ಸಕ್ರಿಯಗೊಳಿಸುವ ಅಣುಗಳು ಪ್ರತಿರಕ್ಷಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಶಕ್ತಿಯುತವಾಗಿ ಉತ್ತೇಜಿಸುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಆಲ್ಹೈಡ್ರಾಕ್ಸಿಕ್ವಿಮ್- II ನ ಅಡ್ಡಪರಿಣಾಮಗಳು ಸೌಮ್ಯವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಎನ್ಐಹೆಚ್ ಹೇಳಿದೆ.

ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಮತ್ತು ಕೋವಿಡ್ -19 ರೂಪಾಂತರಗಳು
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ ಕಾಯಿಲೆಯ ನಾಲ್ಕು ರೂಪಾಂತರಗಳಿವೆ – ಆಲ್ಫಾ, ಬೀಟಾ, ಗಾಮಾ ಮತ್ತು ಡೆಲ್ಟಾ – ಡೆಲ್ಟಾ ಪ್ಲಸ್ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ಉಪ-ವಂಶಾವಳಿಯಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಕಾಳಜಿಯ ಒಂದು ರೂಪಾಂತರವಾಗಿದೆ.
ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್‌ನ ಡೆಲ್ಟಾ ರೂಪಾಂತರದ ವಿರುದ್ಧ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಮತ್ತು ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಎಂಬ ಎರಡು ಲಸಿಕೆಗಳು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಕೇಂದ್ರ ಕೂಡ ಹೇಳಿದೆ.
ಕಳೆದ ವಾರ ಪತ್ರಿಕಾಗೋಷ್ಠಿಯಲ್ಲಿ ಐಸಿಎಂಆರ್ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಬಲರಾಮ್ ಭಾರ್ಗವ, ಕೋವಿಶೀಲ್ಡ್ ಮತ್ತು ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ SARS-CoV-2 ರೂಪಾಂತರಗಳಾದ ಆಲ್ಫಾ, ಬೀಟಾ, ಗಾಮಾ ಮತ್ತು ಡೆಲ್ಟಾ ವಿರುದ್ಧ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತವೆ, ಆದರೆ ಡೆಲ್ಟಾ ಪ್ಲಸ್ ರೂಪಾಂತರದ ವಿರುದ್ಧ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ನಡೆಯುತ್ತಿವೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಕೊರೊನಾ ವೈರಸ್ಸಿನ ಅನೇಕ ರೂಪಾಂತರಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕೊವಾಕ್ಸಿನ್ ಪರಿಣಾಮಕಾರಿಯಾಗಬಹುದು ಎಂದು ಹಲವಾರು ಇತರ ಅಧ್ಯಯನಗಳು ಸೂಚಿಸುತ್ತವೆ.

‘ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ 3ನೇ  ಹಂತದ ಪ್ರಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ 77% ಪರಿಣಾಮಕಾರಿತ್ವವನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ’
ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್‌ನ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್‌ನ 3 ನೇ ಹಂತದ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಪ್ರಯೋಗಗಳ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಕೋವಿಡ್ -19 ವಿರುದ್ಧದ ಲಸಿಕೆ ಶೇಕಡಾ 77.8 ರಷ್ಟು ಪರಿಣಾಮಕಾರಿ ಎಂದು ತೋರಿಸಿದೆ. ಜುಲೈ-ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ತುರ್ತು ಬಳಕೆ ಪಟ್ಟಿಗಾಗಿ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯಿಂದ ತನ್ನ ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್‌ಗೆ ಅನುಮೋದನೆ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುವುದಾಗಿ ಭಾರತ್ ಬಯೋಟೆಕ್ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಹೇಳಿದೆ.
ಕೋವಾಕ್ಸಿನ್ ಅನ್ನು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇತರೆಡೆಗಳಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 25 ಮಿಲಿಯನ್ ಜನರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ