ಪತ್ರೊಡೆಗೆ ಬರಲಿದೆ ಡಿಮ್ಯಾಂಡು.. ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯದ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಆಹಾರ ಖಾದ್ಯಗಳ ಪಟ್ಟಿಗೆ ಪತ್ರೊಡೆ ಸೇರ್ಪಡೆ..!

posted in: ರಾಜ್ಯ | 0

ಭಾರತದ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪತ್ರೊಡೆಯನ್ನು ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯವು ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯ ಪ್ರಕಟಿಸಿರುವ ಆಯುಷ್ ವೈದ್ಯ ಪದ್ಧತಿಯ ಆರೋಗ್ಯಪೂರ್ಣ ಆಹಾರದ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಪತ್ರೊಡೆ ಸ್ಥಾನ ಪಡೆದಿದೆ.
. ಆಯುಷ್ ಸಚಿವಾಲಯವು ಆಯುಷ್ ಸಿಸ್ಟಮ್ ಆಫ್ ಮೆಡಿಸಿನ್‌ನಿಂದ “ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಆಹಾ (Traditional Food Recipes)ದ ಕಿರುಪುಸ್ತಕವನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದು, ಸಂಪ್ರದಾಯ ಆಧಾರಿತ ಆಯುಷ್ ಆಹಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸಮುದಾಯದಲ್ಲಿ ಜಾಗೃತಿ ಮೂಡಿಸಲು ಈ ಕಿರುಪುಸ್ತಕವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ, ಇದು ರೋಗದಿಂದ ಚೇತರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುವುದಲ್ಲದೆ ಅನೇಕ ರೋಗ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳ ತಡೆಗಟ್ಟುವಿಕೆಗೆ ಸಹಕಾರಿಯಾಗಿದೆ.
ಕಿರುಹೊತ್ತಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತದ ಔಷಧೀಯ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮೌಲ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪಾಕವಿಧಾನಗಳಿವೆ. ಒಟ್ಟು 26 ಪಾಕವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಕಿರುಪುಸ್ತಕದಲ್ಲಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಪತ್ರೊಡೆ, ಕೊಲೊಕಾಸಿಯಾ ಲೀಫ್ ರೋಲ್ಸ್
ಪತ್ರೊಡೆ ಕೆಸುವಿನ ಎಲೆ(ಕೊಲೊಕಾಸಿಯಾ ಲೀವ್ಸ್‌)ಯಿಂದ ಮಾಡಿದ ಸವಿಯಾದ ಪದಾರ್ಥವಾಗಿದೆ. ಈ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಪಾಕವಿಧಾನ ಭಾರತದ ದಕ್ಷಿಣದಲ್ಲಿ ಾದರಲ್ಲಿಯೂ ಕರ್ನಾಟಕದ ಕರಾವಳಿ ಹಾಗೂ ಮಲೆನಾಡಿನಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಚಟ್ನಿಗಳೊಂದಿಗೆಅಥವಾ ಮೇಲೋಗರದ ರೂಪದಲ್ಲಿ ನೀಡಬಹುದು.ಪತ್ರೊಡೆ ಕೂಡ ಸುಲಭವಾಗಿ ಜೀರ್ಣವಾಗುತ್ತದೆ.

ಪೌಷ್ಠಿಕಾಂಶದ ಮೌಲ್ಯ:
ಕೆಸುವು (ಕೊಲೊಕಾಸಿಯಾ) ಅರೇಸಿ ಕುಟುಂಬದ ಹೂಬಿಡುವ ಸಸ್ಯಗಳ ಕುಲವಾಗಿದೆ. ಆಗ್ನೇಯ ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಭಾರತೀಯ ಉಪಖಂಡದ ಸ್ಥಳೀಯರಿಂದ ಆನೆ ಕಿವಿ ಸಸ್ಯಗಳು ಎಂದೂ ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ದೊಡ್ಡ ಕೆಸುವಿನ ಎಲೆಗಳು ಆಹಾರದ ನಾರುಗಳಿಂದ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದ್ದು, ಇದು ಸುಲಭವಾಗಿ ಕರುಳಿನ ಚಲನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕಬ್ಬಿಣದ ಅಂಶವೂ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ, ಇದು ಮಾನವನ ದೇಹದಲ್ಲಿ ಹಿಮೋಗ್ಲೋಬಿನ್ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ.
ಕೆಸುವಿನಎಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಫೀನಾಲ್‌ ಗಳು, ಟ್ಯಾನಿನ್‌, ಫ್ಲೇವೊನೈಡ್‌, ಗ್ಲೈಕೋಸೈಡ್‌, ಸ್ಟೆರಾಲ್‌ ಗಳು ರುಮಾಟಾಯ್ಡ್ ಗಳಂತಹ ಸಂಧಿವಾತದಂತಹ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಉರಿಯೂತವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ. ಎಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಪ್ರಮಾಣದ ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ ಮತ್ತು ಬೀಟಾ ಕ್ಯಾರೋಟಿನ್ ಕೂಡ ಇದೆ.

ಅದು ಎಲ್ಲಿ ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿದೆ..?
ಕೆಸುವಿನ ಎಲೆಗಳು ಹಾಗೂ ಗಡ್ಡೆ(ಬೇರು)ಗಳನ್ನು ಭಾರತದ ವಿವಿಧ ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಮೂಲವನ್ನು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ‘ಅರ್ಬಿ’ ಎಂದೂ ಕರೆಯುತ್ತಾರೆ. ಕರ್ನಾಟಕದ ಕರಾವಳಿ ಹಾಗೂ ಮಲೆನಾಡು ಭಾಗಗಳಲ್ಲಿ ಈ ಎಲೆಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಜನಪ್ರಿಯವಾಗಿವೆ. ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ, ಇದನ್ನು ಬಿಹಾರದಲ್ಲಿ ಸೇವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಗುಜರಾತ್, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಕೆಲವು ಭಾಗಗಳು, ಮಣಿಪುರ, ಕೇರಳ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡ್, ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಭಾರತದ ಇತರ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸೇವಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ಎಲೆ ಆಧಾರಿತ ಸವಿಯಾದ ತಿನಿಸು..
ಸಚಿವಾಲಯ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಎಲೆ ಆಧಾರಿತ ಮತ್ತೊಂದು ಸವಿಯಾದ ಅಂಶವೆಂದರೆ ಮಿಶ್ರ ರಾಗಿ ಡ್ರಮ್ ಸ್ಟಿಕ್ ಎಲೆಗಳ ದೋಸೆ. ಡ್ರಮ್ ಸ್ಟಿಕ್ ಅಥವಾ ಮೊರಿಂಗಾ ಎಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಆರೋಗ್ಯಕರ ಉತ್ಕರ್ಷಣ ನಿರೋಧಕಗಳು, ವಿಟಮಿನ್ ಸಿ, ವಿಟಮಿನ್ ಬಿ 6, ವಿಟಮಿನ್ ಎ, ಮೆಗ್ನೀಸಿಯಮ್ ಸಮೃದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಇದು ಸಕ್ಕರೆ ಮಟ್ಟ, ಹೃದ್ರೋಗಗಳು, ಮಧುಮೇಹ ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

4.7 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ