6 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ರೂಪುಗೊಂಡ ಅಪರೂಪದ ಬಸಾಲ್ಟ್ ರಾಕ್ ಕಾಲಂ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಯವತ್ಮಾಲಿನಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ

ಯವತ್ಮಾಲ್ : ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಯ ಲಾವಾದಿಂದ ಆರು ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ರೂಪುಗೊಂಡ ಸ್ತಂಭಾಕಾರದ ಬಸಾಲ್ಟ್ ಬಂಡೆಯ ಕಂಬವನ್ನು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಯವತ್ಮಾಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ಹಳ್ಳಿಯಲ್ಲಿ ರಸ್ತೆ ನಿರ್ಮಾಣ ಕಾರ್ಯದಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಮುಖ ಭೂವಿಜ್ಞಾನಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಈ ಅಪರೂಪದ ಬಂಡೆಯ ರಚನೆ ಕಳೆದ ವಾರ ಜಿಲ್ಲೆಯ ವಾನಿ-ಪಾಂಡಕವ್ಡಾ ಪ್ರದೇಶದ ಶಿಬ್ಲಾ-ಪಾರ್ಡಿ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಪರಿಸರವಾದಿ ಮತ್ತು ಭೂವಿಜ್ಞಾನಿ ಪ್ರೊಫೆಸರ್ ಸುರೇಶ್ ಚೋಪಾನೆ, “ಇದು 6 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಸಂಭವಿಸಿದ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಸ್ಫೋಟದ ಲಾವಾದಿಂದ ರೂಪುಗೊಂಡ ಸ್ತಂಭಾಕಾರದ ಬಸಾಲ್ಟ್ ಎಂಬ ಅಪರೂಪದ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಬಂಡೆಯಾಗಿದೆ. ಲಾವಾ ಕುಗ್ಗುವಿಕೆಯಿಂದ ಷಡ್ಭುಜಾಕೃತಿಯ ಆಕಾರದ ಕಂಬಗಳು ರೂಪುಗೊಂಡವು ಎಂದು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕೇಂದ್ರ ಪರಿಸರ, ಅರಣ್ಯ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಬದಲಾವಣೆ ಸಚಿವಾಲಯದ ಪ್ರಾದೇಶಿಕ ಸಶಕ್ತ ಸಮಿತಿಯ ಮಾಜಿ ಸದಸ್ಯ ಚೋಪಾನೆ, ಯವತ್ಮಾಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯ ವಾನಿ ಪ್ರದೇಶವು ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ ಬಹಳ ಪ್ರಾಚೀನವಾದದ್ದು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಅದೇ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ, ನಾನು ಪಂಧರ್ಕವಾಡ ಮತ್ತು ಮಾರೆಗಾಂವ್ ತಹಸಿಲ್ ಬಳಿ 20 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಸ್ಟ್ರೋಮೆಟೊಲೈಟ್ (ಲೇಯರ್ಡ್ ಸೆಡಿಮೆಂಟರಿ ರಚನೆಗಳು) ಮತ್ತು ಆರು ಮಿಲಿಯನ್ ವರ್ಷಗಳಷ್ಟು ಹಳೆಯದಾದ ಶಂಖ ಶೆಲ್ ಪಳೆಯುಳಿಕೆಗಳನ್ನು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದೇನೆ” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
7 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಈಗ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ವಿದರ್ಭ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಾಗರವಿತ್ತು. ಆದರೆ 6 ಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ, ಕ್ರಿಟೇಶಿಯಸ್ ಅವಧಿಯ ಕೊನೆಯಲ್ಲಿ, ಭೌಗೋಳಿಕ ಘಟನೆಗಳು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲೆ ನಡೆದವು ಮತ್ತು ಇಂದಿನ ಪಶ್ಚಿಮ ಘಟ್ಟದಿಂದ, ಈಗ ಯವತ್ಮಾಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೆ ಮತ್ತು ಡೆಕ್ಕನ್ ಬಲೆ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಮಧ್ಯ ವಿದರ್ಭಕ್ಕೆ ಬಿಸಿ ಲಾವಾ ಹರಿಯಿತು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಯು ಮಧ್ಯ ಭಾರತದ ಐದು ಲಕ್ಷ ಚದರ ಕಿ.ಮೀ ವಿಸ್ತೀರ್ಣವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ, ಶೇಕಡಾ 80 ರಷ್ಟು ಶಿಲಾ ರಚನೆಗಳು ಬಸಾಲ್ಟ್ ಅಗ್ನಿಶಾಮಕವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ, ಕರ್ನಾಟಕದ ಸೇಂಟ್ ಮೇರಿಸ್ ದ್ವೀಪವು ಅಂತಹ ಸ್ತಂಭಾಕಾರದ ಬಸಾಲ್ಟ್‌ಗೆ ಪ್ರವಾಸಿ ತಾಣವಾಗಿ ಪ್ರಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆ. ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ, ಯವತ್ಮಾಲ್ ಗೆ ಮೊದಲು, ಮುಂಬೈ, ಕೊಲ್ಹಾಪುರ ಮತ್ತು ನಾಂದೇಡ್ನಲ್ಲಿ ಇಂತಹ ಬಂಡೆಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ … ಬಿಸಿ ಲಾವಾ ನದಿಗೆ ಹರಿಯುವಾಗ ಮತ್ತು ಇದ್ದಕ್ಕಿದ್ದಂತೆ ತಣ್ಣಗಾದಾಗ, ಅದು ಕುಗ್ಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಷಡ್ಭುಜಾಕೃತಿಯ ಆಕಾರದಲ್ಲಿರುತ್ತದೆ, ಅಂತಹ ಕಲ್ಲಿನ ಕಂಬಗಳನ್ನು ಸ್ತಂಭಾಕಾರದ ಬಸಾಲ್ಟ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ,” ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಈ ಬಂಡೆಗಳು ಭೌಗೋಳಿಕ ದೃಷ್ಟಿಕೋನದಿಂದ ಬಹಳ ಮುಖ್ಯವಾಗಿದ್ದು, ಆಡಳಿತವು ಕಲ್ಲಿನ ಕಂಬಗಳನ್ನು ಮತ್ತು ಅಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬರುವ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ರಕ್ಷಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
60 ದಶಲಕ್ಷ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಯವತ್ಮಾಲ್ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ದೈತ್ಯ ಡೈನೋಸಾರ್ ತರಹದ ಜೀವಿಗಳು ಮತ್ತು ಪ್ರಾಣಿಗಳು ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದವು. ದಟ್ಟವಾದ ಕಾಡುಗಳು ಇದ್ದವು, ಆದರೆ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಈ ಬೃಹತ್ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಸ್ಫೋಟದಿಂದಾಗಿ, ಎಲ್ಲಾ ಕಾಡುಗಳು ಮತ್ತು ಜೀವಿಗಳು ಬೂದಿಯಾಗಿ ಮಾರ್ಪಟ್ಟವು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಭಾರತದಲ್ಲಿ 40 ಕೋಟಿ ರೂ. ಆದಾಯ ಮುಚ್ಚಿಟ್ಟಿದ್ದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ ʻಬಿಬಿಸಿʼ : ವರದಿ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement