8 ತಿಂಗಳ ನಂತರ ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾದ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಆದಾಯ ಸಂಗ್ರಹ

ನವದೆಹಲಿ: ಸರಕು ಮತ್ತು ಸೇವಾ ತೆರಿಗೆ (ಜಿಎಸ್‌ಟಿ) ಸಂಗ್ರಹವು ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಎಂಟು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಂಗಳವಾರ ಬಿಡುಗಡೆಯಾದ ಸರ್ಕಾರದ ಅಂಕಿ ಅಂಶಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.
ಜೂನ್ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಒಟ್ಟು ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಆದಾಯ 92,849 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಾಗಿವೆ.
ಇದರಲ್ಲಿ ಸಿಜಿಎಸ್‌ಟಿ 16,424 ಕೋಟಿ ರೂ., ಎಸ್‌ಜಿಎಸ್‌ಟಿ 20,397 ಕೋಟಿ ರೂ., ಐಜಿಎಸ್‌ಟಿ 49,079 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಳಲ್ಲದೆ, ಸರಕು ಆಮದಿನಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ 25,762 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳು ಸೇರಿವೆ. ಸರಕುಗಳ ಆಮದಿಗೆ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ 809 ಕೋಟಿ ರೂ. ಸೇರಿದಂತೆ ಒಟ್ಟು ಸೆಸ್ 6,949 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳು ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿದೆ.
ಮೇಲಿನ ಅಂಕಿ ಅಂಶವು 2021 ರ ಜೂನ್ 5 ರಿಂದ ಜುಲೈ 5 ರ ವರೆಗಿನ ದೇಶೀಯ ವಹಿವಾಟಿನಿಂದ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಸಂಗ್ರಹವನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಕೋವಿಡ್ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ಎರಡನೇ ಅಲೆಯ ಹಿನ್ನೆಲೆಯಲ್ಲಿ ತೆರಿಗೆ ಪಾವತಿದಾರರಿಗೆ ಮನ್ನಾ / ರಿಟರ್ನ್ ಫೈಲಿಂಗ್ ರಿಟರ್ನ್ ಫೈಲಿಂಗ್ ಗೆ 15 ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ ವಿಳಂಬ, ರಿಟರ್ನ್ ಫೈಲಿಂಗ್ ಮೇಲಿನ ಒಟ್ಟು 5 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳ ವಹಿವಾಟು ಹೊಂದಿರುವ ತೆರಿಗೆದಾರಿಗೆ ಬಡ್ಡಿ ಕಡಿತಗೊಳಿಸುವ ರೂಪದಲ್ಲಿ ವಿವಿಧ ಪರಿಹಾರ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಯಿತು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಪತ್ರಿಕಾ ಪ್ರಕಟಣೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ನಿಯಮಿತ ಇತ್ಯರ್ಥವಾಗಿ ಐಜಿಎಸ್‌ಟಿಯಿಂದ 19,286 ಕೋಟಿ ರೂ. ಮತ್ತು ಎಸ್‌ಜಿಎಸ್‌ಟಿಗೆ 16,939 ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳು ಸಂಗ್ರಹವಾಗಿದೆ.
1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ. ಗಳಿಗಿಂತ ಕೆಳಗೆ ಬಂದ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಸಂಗ್ರಹ
ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಸಂಗ್ರಹ ಕಡಿಮೆಯಾದ ನೇರ ಎರಡನೇ ತಿಂಗಳು ಮತ್ತು ಎಂಟು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಆದಾಯ 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.
ಜಿಎಸ್ಟಿ ಆದಾಯ ಸಂಗ್ರಹವು ಮೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 1.02 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಳಿಗೆ ಮಧ್ಯಮವಾಗಿದ್ದರೆ, ಕೋವಿಡ್ ನಿರ್ಬಂಧಗಳ ಪ್ರಭಾವದಿಂದಾಗಿ ಇದು ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಜೂನ್‌ನಲ್ಲಿ ಗಳಿಸಿದ ಆದಾಯವು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದೆ ಇದೇ ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ ಜಿಎಸ್‌ಟಿ ಸಂಗ್ರಹಕ್ಕಿಂತ ಶೇಕಡಾ 2 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ.
ಸತತ ಎಂಟು ತಿಂಗಳ ಕಾಲ 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮೊತ್ತವನ್ನು ದಾಖಲು ಮಾಡಿದ ನಂತರ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಸಂಗ್ರಹ, ಜೂನ್ 2021 ರಲ್ಲಿ ಸಂಗ್ರಹವು 1 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ರೂ.ಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ”ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ಜೂನ್ 2021 ರ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಸಂಗ್ರಹವು ಮೇ 2021 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ಮಾಡಿದ ವ್ಯವಹಾರ ವಹಿವಾಟುಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಹೈಲೈಟ್ ಮಾಡಿದ ಸರ್ಕಾರ, “ಮೇ 2021 ರ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ, ಕೋವಿಡ್ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜ್ಯಗಳು / ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಸಂಪೂರ್ಣ ಅಥವಾ ಭಾಗಶಃ ಲಾಕ್ ಡೌನ್ ಆಗಿದ್ದವು. ಮೇ 2021 ರ ಇ-ವೇ ಬಿಲ್ ದತ್ತಾಂಶವು ತಿಂಗಳಲ್ಲಿ 3.99 ಕೋಟಿ ಇ-ವೇ ಬಿಲ್‌ಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಏಪ್ರಿಲ್ 2021 ರಲ್ಲಿ ಇದು 5.88 ಕೋಟಿ ಆಗಿದ್ದಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ 30% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕೋವಿಡ್‌ ಪ್ರಕರಣಗಳ ಕಡಿತ ಮತ್ತು ಲಾಕ್‌ಡೌನ್‌ಗಳನ್ನು ಸರಾಗಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ, ಜೂನ್ 2021 ರಲ್ಲಿ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಇ-ವೇ ಬಿಲ್‌ಗಳು 5.5 ಕೋಟಿ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ವ್ಯಾಪಾರ ಮತ್ತು ವ್ಯವಹಾರದ ಚೇತರಿಕೆಗೆ ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ” ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ದೇಶದ ಒಟ್ಟಾರೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯ ಸುಧಾರಣೆಯ ನಂತರ ಸಡಿಲವಾದ ನಿರ್ಬಂಧದೊಂದಿಗೆ ಜುಲೈ 2021 ರಿಂದ ಜಿಎಸ್ಟಿ ಆದಾಯವು ಏರಿಕೆಯಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ