14 ಜಿಕಾ ವೈರಸ್‌ ಪ್ರಕರಣ ವರದಿಯಾದ ನಂತರ ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಎಚ್ಚರಿಕೆ : ಪರಿಣಾಮವೇನು.. ಹೇಗೆ ಹರಡುತ್ತದೆ..?

ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಎರಡನೇ ಅಲೆ ಹಿಮ್ಮೆಟ್ಟುತ್ತಿದೆ, ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ನಿಧಾನವಾಗಿದೆ. ಕೇರಳ ಈಗ ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ಮೊದಲ ದೃಢಪಡಿಸಿದ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಪತ್ತೆ ಮಾಡಿದೆ. ತಿರುವನಂತಪುರಂನಲ್ಲಿ 24 ವರ್ಷದ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯಲ್ಲಿ ಇದು ಗುರುವಾರ ದೃಢಪಟ್ಟಿದೆ. ಈಗ ಕೇರಳದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಪ್ರಕರಣ ವರದಿಯಾದ ಒಂದು ದಿನದ ನಂತರ, ಇನ್ನೂ 14 ಪ್ರಕರಣಗಳು ಹೊರಬಿದ್ದಿವೆ, ಎಲ್ಲವೂ ತಿರುವನಂತಪುರಂ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಪತ್ತೆಯಾಗಿದೆ.
ಮಹಿಳೆಯ ಸ್ಥಿತಿ ಸ್ಥಿರವಾಗಿದೆ, ಅವರು ಜೂನ್ 7 ರಂದು ಮಗುವಿಗೆ ಜನ್ಮ ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಅವರು ಜೂನ್ 28 ರಂದು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಲಾರಂಭಿಸಿದರು ಮತ್ತು ಆಸ್ಪತ್ರೆಗೆ ದಾಖಲಾಗಿದ್ದರು. ಇತರ ವೈರಲ್ ಸೋಂಕುಗಳ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳು ನಕಾರಾತ್ಮಕವಾಗಿ ಮರಳಿದಾಗ, ವೈದ್ಯರು ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಿದರು.
ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಎಂದರೇನು?
ಜಿಕಾ ಎಂಬುದು ಸೊಳ್ಳೆಯಿಂದ ಹರಡುವ ವೈರಸ್ ಆಗಿದ್ದು, ಸೋಂಕಿತ ಈಡಿಸ್ ಜಾತಿಯ ಸೊಳ್ಳೆಯ ಕಚ್ಚುವಿಕೆಯಿಂದ ಈಡಿಸ್ ಈಜಿಪ್ಟಿ ಎಂಬ ಹೆಸರಿನಿಂದ ಹರಡುತ್ತದೆ. ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ) ಪ್ರಕಾರ, ಈಡಿಸ್ ಸೊಳ್ಳೆಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಕಚ್ಚುತ್ತವೆ, ಮುಂಜಾನೆ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಾಹ್ನ ಅಥವಾ ಸಂಜೆ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರುತ್ತವೆ. ಇದೇ ಸೊಳ್ಳೆ ಡೆಂಗ್ಯೂ, ಚಿಕೂನ್‌ಗುನ್ಯಾ ಮತ್ತು ಹಳದಿ ಜ್ವರವನ್ನೂ ಹರಡುತ್ತದೆ.
ಬಹುಪಾಲು ಜನರಿಗೆ, ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ಗಂಭೀರ ವಿಷಯವಲ್ಲ. ಆದರೆ ಇದು ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಭ್ರೂಣಗಳಿಗೆ ತುಂಬಾ ಅಪಾಯಕಾರಿ. ಸೋಂಕು ಮೈಕ್ರೊಸೆಫಾಲಿ (ಮೆದುಳಿನ ಅಂಗವೈಕಲ್ಯ ಸ್ಥಿತಿ) ಅಥವಾ ಜನ್ಮಜಾತ ಜಿಕಾ ಸಿಂಡ್ರೋಮ್ ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಇತರ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗಬಹುದು ಎಂದು ವೈದ್ಯಲೋಕ ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಈ ವೈರಸ್ ಗರ್ಭಿಣಿ ಮಹಿಳೆಯಿಂದ ಅವಳ ಭ್ರೂಣಕ್ಕೆ ಸುಲಭವಾಗಿ ಹರಡುತ್ತದೆ. ಇದು ಲೈಂಗಿಕ ಸಂಪರ್ಕ, ರಕ್ತ ಮತ್ತು ರಕ್ತ ಉತ್ಪನ್ನಗಳ ವರ್ಗಾವಣೆ ಮತ್ತು ಅಂಗಾಂಗ ಕಸಿ ಮೂಲಕವೂ ಹರಡಬಹುದು. ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ ಗರ್ಭಧಾರಣೆಯ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ಮತ್ತು ನರವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಕಾಯಿಲೆಗಳ ಮೇಲೆ ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ಸಿನ ಪೂರ್ಣ ಪ್ರಮಾಣದ ಪರಿಣಾಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಇನ್ನೂ ಸಂಶೋಧಿಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಲೈಂಗಿಕ ಸಂಪರ್ಕದಿಂದ ಹರಡಬಹುದು. “ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕು ಮತ್ತು ಪ್ರತಿಕೂಲ ಗರ್ಭಧಾರಣೆ ಮತ್ತು ಭ್ರೂಣದ ಫಲಿತಾಂಶಗಳ ನಡುವಿನ ಸಂಬಂಧದಿಂದಾಗಿ ಇದು ಕಳವಳಕಾರಿಯಾಗಿದೆ” ಎಂದು ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಗರ್ಭನಿರೋಧಕ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಬಳಸಬೇಕು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.
ಜಿಕಾ ಎಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು..?
ಈ ವೈರಸ್ ಅನ್ನು ಮೊದಲು ಉಗಾಂಡಾದಲ್ಲಿ 1947 ರಲ್ಲಿ ಮಂಗಗಳಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲಾಯಿತು ಮತ್ತು ನಂತರ 1952 ರಲ್ಲಿ ಉಗಾಂಡಾ ಮತ್ತು ಯುನೈಟೆಡ್ ರಿಪಬ್ಲಿಕ್ ಆಫ್ ಟಾಂಜಾನಿಯಾದಲ್ಲಿ ಮಾನವರಲ್ಲಿ ಕಂಡುಬಂದಿತು. ಅಂದಿನಿಂದ, ಆಫ್ರಿಕಾ, ಅಮೆರಿಕ, ಏಷ್ಯಾ ಮತ್ತು ಪೆಸಿಫಿಕ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವೈರಸ್ ಹರಡುವಿಕೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ, ಆದರೆ ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಏಷ್ಯಾದಾದ್ಯಂತ ಮಾನವ ಸೋಂಕಿನ ಅಪರೂಪದ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಂಡುಬಂದಿವೆ.

ಜಿಕಾ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ 2007 ರಲ್ಲಿ ಯಾಪ್ ದ್ವೀಪದಲ್ಲಿ ಏಕಾಏಇಕಿ ಉಲ್ಬಣ ಕಂಡಿದೆ. ಫ್ರೆಂಚ್ ಪಾಲಿನೇಷ್ಯಾದಲ್ಲಿ 2013 ರಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಏಕಾಏಕಿ ದಾಖಲಾಗಿದೆ.
2015 ರಲ್ಲಿ ಬ್ರೆಜಿಲ್ಲಿನಲ್ಲಿ ಉಲ್ಬಣಗೊಂಡು ಜಗತ್ತಿನಾದ್ಯಂತ ಕಳವಳಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು.. ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಅಮೆರಿಕ, ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ವಿಶ್ವದ ಇತರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಕರಣಗಳು ಕಂಡುಬಂದವು. ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಪ್ರಕಾರ, ಇದುವರೆಗೆ 86 ದೇಶಗಳು ಸೊಳ್ಳೆ ಹರಡುವ ಜಿಕಾ ವೈರಸ್‌ನ ಪುರಾವೆಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿವೆ.

ಲಕ್ಷಣಗಳು ಮತ್ತು ಚಿಕಿತ್ಸೆ
ಅಮೆರಿಕ ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಡಿಸೀಸ್ ಕಂಟ್ರೋಲ್ (ಸಿಡಿಸಿ) ಪ್ರಕಾರ, ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿಗೆ ಒಳಗಾದ ಅನೇಕ ಜನರು ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ಜ್ವರ, ದದ್ದು, ತಲೆನೋವು, ಕೀಲು ನೋವು, ಕೆಂಪು ಕಣ್ಣುಗಳು, ಸ್ನಾಯು ನೋವುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುವ ಸೌಮ್ಯ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ರೋಗಲಕ್ಷಣಗಳು ಹಲವಾರು ದಿನಗಳ ವರೆಗೆ ಇರುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ದೀರ್ಘಕಾಲದವರೆಗೆ ಮುಂದುವರಿದರೆ, ಅವರಿಗೆ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯ ಆರೈಕೆಯ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ.
ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ರೋಗನಿರ್ಣಯವನ್ನು ರಕ್ತ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳಿಂದ ಅಥವಾ ಮೂತ್ರ ಅಥವಾ ವೀರ್ಯದಂತಹ ದೇಹದ ದ್ರವಗಳ ಮೂಲಕ ಮಾತ್ರ ದೃಢೀಕರಿಸಬಹುದು.
ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ಚಿಕಿತ್ಸೆಗಾಗಿ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಔಷಧಿ ಇಲ್ಲ. ಜಿಕಾ ವೈರಸ್‌ನಿಂದ ರಕ್ಷಣೆ ಪಡೆಯಲು ಲಸಿಕೆ ಇಲ್ಲ. ಜಿಕಾ-ಸೂಕ್ತವಾದ ನಡವಳಿಕೆಯ ಪ್ರೋಟೋಕಾಲ್ ಇದೆ, ಅವರನ್ನು ಸುರಕ್ಷಿತವಾಗಿರಲು ಮತ್ತು ಈ ವೈರಲ್ ಸೋಂಕಿನಿಂದ ತಡೆಯಲು ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.

ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ವಿರುದ್ಧ ಶಿಫಾರಸು ಮಾಡಲಾದ ಮುನ್ನೆಚ್ಚರಿಕೆಗಳು:

^ಉದ್ದನೆಯ ತೋಳಿನ ಶರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಉದ್ದವಾದ ಪ್ಯಾಂಟ್ ಧರಿಸಿ
* ಹವಾನಿಯಂತ್ರಣ ಮತ್ತು ಕಿಟಕಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸ್ಥಳಗಳಲ್ಲಿ ಉಳಿಯುವುದು
*ಎರಡು ತಿಂಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಶಿಶುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಳ್ಳಲು ಸೊಳ್ಳೆ-ಬಲೆಯನ್ನು ಬಳಸಬಹುದು
*ಮೂರು ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳ ಮೇಲೆ ನಿಂಬೆ ನೀಲಗಿರಿ ಅಥವಾ ಪ್ಯಾರಾ-ಮೆಂಥೇನ್-ಡಯೋಲ್ ತೈಲವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಉತ್ಪನ್ನಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದಿಲ್ಲ
*ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒ ಪ್ರಕಾರ, ತಿಳಿದಿರುವ ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಹರಡುವ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವ ಅಥವಾ ಜಿಕಾ ವೈರಸ್ ಸೋಂಕಿನ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ಬೆಳೆಸುವ ಗರ್ಭಿಣಿಯರು ಪ್ರಯೋಗಾಲಯ ಪರೀಕ್ಷೆ ಮತ್ತು ಇತರ ಕ್ಲಿನಿಕಲ್ ಆರೈಕೆಗಾಗಿ ವೈದ್ಯಕೀಯ ಚಿಕಿತ್ಸೆ ಪಡೆಯಬೇಕು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ