ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಯಂತ್ರಣ ಮಸೂದೆ ಕರಡು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಕಾನೂನು ಆಯೋಗ..ಸಾರ್ವಜನಿಕರಿದ ಅಭಿಪ್ರಾಯ ಆಹ್ವಾನ

ನವದೆಹಲಿ: ಜನಸಂಖ್ಯೆ ನಿಯಂತ್ರಣ ಗುರಿಯಾಗಿಟ್ಟುಕೊಂಡು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ರಾಜ್ಯ ಕಾನೂನು ಆಯೋಗವು ಮಸೂದೆಯ ಮೊದಲ ಕರಡನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಜುಲೈ 19 ರೊಳಗೆ ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಅಭಿಪ್ರಾಯವನ್ನು ಕೋರಿದೆ.
ಇಬ್ಬರು ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರಿಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಧನ ನೀಡುವಂತೆ ಮಸೂದೆ ಕೋರಿದೆ.
ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಸೀಮಿತ ಸಂಪನ್ಮೂಲಗಳ ಕಾರಣ, ಹೆಚ್ಚು ಸಮನಾದ ವಿತರಣೆಯೊಂದಿಗೆ ಸುಸ್ಥಿರ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಲು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಮತ್ತು ಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸಲು ಮಸೂದೆಯನ್ನು ತರುವುದು ಅವಶ್ಯಕ ಎಂದು ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಈ ಕಾಯಿದೆಯನ್ನು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಜನಸಂಖ್ಯೆ (ನಿಯಂತ್ರಣ, ಸ್ಥಿರೀಕರಣ ಮತ್ತು ಕಲ್ಯಾಣ) ಕಾಯ್ದೆ, 2021 ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುತ್ತದೆ, ಮತ್ತು ಇದು ಇಡೀ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶಕ್ಕೂ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತದೆ.ಗೆಜೆಟ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ದಿನಾಂಕದಿಂದ ಒಂದು ವರ್ಷದ ನಂತರ ಇದು ಜಾರಿಗೆ ಬರಲಿದೆ.ಎರಡು ಮಕ್ಕಳ ರೂಢಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ ಧನ ಸಿಗುತ್ತದೆ
ಕರಡು ಮಸೂದೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಎರಡು ಮಕ್ಕಳ ರೂಢಿಯನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸುವವರು ಸರ್ಕಾರಿ ಯೋಜನೆಗಳ ಪ್ರಯೋಜನಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳದಂತೆ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಅವರ ಪಡಿತರ ಚೀಟಿಗಳನ್ನು ನಾಲ್ಕು ಘಟಕಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ.
ಅವರು ಸ್ಥಳೀಯ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಚುನಾವಣೆಗೆ ಸ್ಪರ್ಧಿಸುವುದನ್ನು, ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳಿಗೆ ಅರ್ಜಿ ಸಲ್ಲಿಸಲು ಅಥವಾ ಅವರು ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಸೇವಕರಾಗಿದ್ದರೆ ಬಡ್ತಿ ಪಡೆಯಲು ಸಹ ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಕರಡಿಪ್ರತಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಎರಡು-ಮಕ್ಕಳ ರೂಢಿಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವ ಕುಟುಂಬಗಳು ಕೆಲಸದಲ್ಲಿದ್ದರೆ ಅವರಿಗೆ ಎರಡು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಬಡ್ತಿ, ಮನೆಯ ಸಬ್ಸಿಡಿ ಖರೀದಿ, ಶುಲ್ಕಗಳ ಮೇಲೆ ರಿಯಾಯಿತಿ ಮತ್ತು ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಪಿಂಚಣಿ ಯೋಜನೆಯಡಿ ಇಪಿಎಫ್‌ನಲ್ಲಿ ಶೇಕಡಾ 3 ರಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಪಡೆಯಲಿವೆ.

ಕೇವಲ ಒಂದು ಮಗು ಇರುವ ದಂಪತಿಗೆ ವಿಶೇಷ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹ..
ಒಂದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೊಂದಲು ಇಷ್ಟಪಡದ ದಂಪತಿ ಎರಡು ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಏರಿಕೆಗಳಂತಹ ವಿಶೇಷ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ.
ಒಂದೇ ಮಗುವಿಗೆ 20 ವರ್ಷ ತುಂಬುವವರೆಗೆ ಅವರಿಗೆ ಉಚಿತ ಆರೋಗ್ಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ವಿಮಾ ರಕ್ಷಣೆಯೂ ಸಿಗುತ್ತದೆ. ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್ ಮತ್ತು ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಮ್ಯಾನೇಜ್‌ಮೆಂಟ್ ಸೈನ್ಸ್ ಸೇರಿದಂತೆ ಎಲ್ಲ ಶಿಕ್ಷಣ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರವೇಶಕ್ಕೆ ಒಂದು ಮಗುವಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ಸಿಗುತ್ತದೆ.
ಒಂದೇ ಮಗು ದಂಪತಿ ಪಡೆದರೆ ಪದವಿ ಹಂತದವರೆಗೆ ಉಚಿತ ಶಿಕ್ಷಣ, ಹೆಣ್ಣು ಮಗುವಿನ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಉನ್ನತ ವ್ಯಾಸಂಗಕ್ಕೆ ವಿದ್ಯಾರ್ಥಿವೇತನ ಮತ್ತು ಸರ್ಕಾರಿ ಉದ್ಯೋಗಗಳಲ್ಲಿ ಒಂಟಿ ಮಗುವಿಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡುವುದು ಇತರ ಪ್ರಯೋಜನಗಳು.

ಈ ಪ್ರೋತ್ಸಾಹಗಳು ಎಲ್ಲ ನಾಗರಿಕರಿಗೆ ಅನ್ವಯವಾಗುತ್ತವೆ…
ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ಧಾರ್ಮಿಕ ಅಥವಾ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಾನೂನು ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವ ಅಥವಾ ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವ ವಿವಾಹವನ್ನು ಅನುಮತಿಸುವ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ, ವಿವಾಹಿತ ದಂಪತಿಗಳ ಒಂದು ಗುಂಪು ಇರಬಹುದು, ಪ್ರತಿಯೊಂದೂ ಒಬ್ಬ ಪುರುಷ ಮತ್ತು ಒಬ್ಬ ಮಹಿಳೆಯನ್ನು ಮಾತ್ರ ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರತಿ ಸೆಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಗಂಡ ಅಥವಾ ಹೆಂಡತಿ ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಬಹುದು.
ಕರಡು ಮಸೂದೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ವಿವರಿಸುತ್ತದೆ..
1) ಎ ಅನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಾನೂನು ಬಹುಪತ್ನಿತ್ವವನ್ನು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ಎ ಗೆ ಮೂವರು ಹೆಂಡತಿಯರು ಬಿ, ಸಿ ಮತ್ತು ಡಿ., ಎ ಮತ್ತು ಬಿ, ಎ ಮತ್ತು ಸಿ, ಮತ್ತು ಎ ಮತ್ತು ಡಿ ಯನ್ನು ಮೂರು ವಿಭಿನ್ನ ವಿವಾಹಿತ ದಂಪತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಇದುವರೆಗೆ ಬಿ, ಸಿ ಮತ್ತು ಡಿ ಯ ಸ್ಥಾನಮಾನಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಪಟ್ಟಂತೆ ಆದರೆ ಸ್ಥಿತಿಯ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಒಂದು ಕಾಳಜಿಯಿದೆ, ಮಕ್ಕಳ ಸಂಚಿತ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಲೆಕ್ಕಾಚಾರದ ಉದ್ದೇಶಕ್ಕಾಗಿ ಇದನ್ನು ಒಬ್ಬ ವಿವಾಹಿತ ದಂಪತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಉದಾಹರಣೆಗೆ, A ಗೆ B ಯಿಂದ ಒಂದು ಮಗು, C ಯಿಂದ ಎರಡು ಮಕ್ಕಳು ಮತ್ತು D ಯಿಂದ ಒಂದು ಮಗು ಇದೆ, A ಯ ಒಟ್ಟು ಮಕ್ಕಳ ಸಂಖ್ಯೆ ನಾಲ್ಕು ಆಗಿರಬೇಕು.
2) ಬಿ ಅನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸುವ ವೈಯಕ್ತಿಕ ಕಾನೂನು ಪಾಲಿಯಂಡ್ರಿ (polyandry)ಯನ್ನು ಅನುಮತಿಸುತ್ತದೆ. ಬಿ ಗೆ ಇಬ್ಬರು ಗಂಡಂದಿರು ಎ ಮತ್ತು ಸಿ.ಬಿ ಮತ್ತು ಎ ಅವರನ್ನು ಒಬ್ಬ ವಿವಾಹಿತ ದಂಪತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬಿ ಮತ್ತು ಸಿ ಯನ್ನು ಮತ್ತೊಂದು ವಿವಾಹಿತ ದಂಪತಿ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ”

ರಾಜ್ಯ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ನಿಧಿಯನ್ನು ರಚಿಸಲಾಗುವುದು ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಈ ಕಾಯ್ದೆಯನ್ನು ಕಾರ್ಯಗತಗೊಳಿಸಲು ಬಳಸಿಕೊಳ್ಳಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 2

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ