ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿ ಮೌನಗೊಳಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಬಳಸಿದ ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನು ಇನ್ನೂ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ: ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್ ಪ್ರಶ್ನೆ

ನವದೆಹಲಿ: ವಸಾಹತುಶಾಹಿ-ಯುಗದ ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನಿನ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಿಂಧುತ್ವವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಗುರುವಾರ ಕೇಂದ್ರಕ್ಕೆ ನೋಟಿಸ್ ನೀಡಿದೆ.
ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿ ಅವರನ್ನು ಮೌನಗೊಳಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಬಳಸಿದ ಕಾನೂನು ಇನ್ನೂ 75 ವರ್ಷಗಳ ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯದ ನಂತರವೂ ಅಗತ್ಯವಿದೆಯೇ” ಎಂದು ಭಾರತದ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಕೇಳಿದರು, ಏಕೆಂದರೆ ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನಿನ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಿಂಧುತ್ವವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಸುಪ್ರೀಂ ಕೋರ್ಟ್ ಹೊಸ ಮನವಿಯನ್ನು ಕೈಗೆತ್ತಿಕೊಂಡಿತು.
ಇದು ಮಹಾತ್ಮಾ ಗಾಂಧಿಅವರನ್ನು ಮೌನಗೊಳಿಸಲು ಬ್ರಿಟಿಷರು ಬಳಸಿದ ಕಾನೂನು. ಈ ಕಾನೂನು ಇನ್ನೂ ಅಗತ್ಯ ಎಂದು ನೀವು ಭಾವಿಸುತ್ತೀರಾ? ” ಎಂದು ಭಾರತದ ಮುಖ್ಯ ನ್ಯಾಯಮೂರ್ತಿ ಎನ್ ವಿ ರಮಣ ಅವರು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಕೇಳಿದರು.
ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನಿನ ದುರುಪಯೋಗದ ಗಂಭೀರ ಬೆದರಿಕೆ ಇದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತಾ, ಸಿಜೆಐ ನೇತೃತ್ವದ ನ್ಯಾಯಪೀಠ, “ಈ ವಿಭಾಗವನ್ನು ದುರುಪಯೋಗಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವ ಅಗಾಧ ಶಕ್ತಿ [124-ಎ] ಇದು ಬಡಗಿ ಗರಗಸವನ್ನು ಕೊಡುವಂತಿದೆ … ಅವನು ಅರಣ್ಯವನ್ನು ಕತ್ತರಿಸುತ್ತಾನೆ. ಅದು ಈ ಕಾನೂನಿನ ದುರುಪಯೋಗದ ಶಕ್ತಿ ಎಂದು ಹೇಳಿತು.
“ಮತ್ತು ಯಾವುದೇ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ ಇಲ್ಲ. ಒಮ್ಮೆ ನೀವು ಎಫ್‌ಐಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸೆಕ್ಷನ್ 124-ಎ ಅನ್ನು ನೋಡಿದರೆ, ಎಲ್ಲರೂ ಭಯಭೀತರಾಗುತ್ತಾರೆ ”ಎಂದು ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್‌ ಹೇಳಿತು. ನಮ್ಮ ಕಾಳಜಿಯು ಈ ಕಾನೂನಿನ ದುರುಪಯೋಗ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು ಬಳಸುವಲ್ಲಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳ ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆ. ದುರುಪಯೋಗದ ಗಂಭೀರ ಬೆದರಿಕೆ ಇದೆ, ”ಎಂದು ನ್ಯಾಯಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.
ಇದು ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕು. ಮುಕ್ತ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಅಸಮಂಜಸವಾದ ನಿರ್ಬಂಧವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮಾಜಿ ಸೇನಾಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನಿನ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಿಂಧುತ್ವವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದ್ದಾರೆ, ದೇಶದ್ರೋಹದ ಅಪರಾಧಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ದಂಡ ಸಂಹಿತೆಯ ಸೆಕ್ಷನ್ 124-ಎ, ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಅಸಂವಿಧಾನಿಕವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಅದನ್ನು “ನಿಸ್ಸಂದಿಗ್ಧವಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿಸ್ಸಂದಿಗ್ಧವಾಗಿ ತೆಗೆದುಹಾಕಬೇಕು” ಎಂದು ಮೇಜರ್-ಜನರಲ್ (ನಿವೃತ್ತ) ಎಸ್ ಜಿ ವೊಂಬಟ್ಕೆರೆ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮನವಿಯಲ್ಲಿ ಕೋರಲಾಗಿದೆ.
ಸರ್ಕಾರದ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಮಾಧಾನ” ಇತ್ಯಾದಿಗಳ ಅಸಂವಿಧಾನಿಕ ಅಸ್ಪಷ್ಟ ವ್ಯಾಖ್ಯಾನಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿ ಅಪರಾಧೀಕರಿಸುವ ಅರ್ಜಿಯು ಆರ್ಟಿಕಲ್ 19 (1) (ಎ) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಖಾತರಿಪಡಿಸಿದ ಮುಕ್ತ ಅಭಿವ್ಯಕ್ತಿಗೆ ಮೂಲಭೂತ ಹಕ್ಕಿನ ಮೇಲೆ ಅವಿವೇಕದ ನಿರ್ಬಂಧವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಸಾಂವಿಧಾನಿಕವಾಗಿ ಅನುಮತಿಸಲಾಗದ ‘ಚಿಲ್ಲಿಂಗ್ ಎಫೆಕ್ಟ್’ ಆಗಿದೆ ಎಂದು ಮನವಿ ಹೇಳಿದೆ.
ಸೆಕ್ಷನ್ 124-ಎ ಯೊಂದಿಗೆ ವ್ಯವಹರಿಸುವ ಮೊದಲು “ಸಮಯದ ನಡೆ ಮತ್ತು ಕಾನೂನಿನ ಅಭಿವೃದ್ಧಿ” ಯನ್ನು ಗಣನೆಗೆ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಅರ್ಜಿಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಈ ಹಿಂದೆ ಇಬ್ಬರು ಪತ್ರಕರ್ತರು ಸಲ್ಲಿಸಿದ್ದ ದೇಶದ್ರೋಹ ಕಾನೂನಿನ ಸಾಂವಿಧಾನಿಕ ಸಿಂಧುತ್ವವನ್ನು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿ ಸಲ್ಲಿಸಿದ ಮನವಿಗೆ ಸುಪ್ರೀಂಕೋರ್ಟ್‌ ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಪೀಠ ಕೇಂದ್ರದಿಂದ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆ ಕೋರಿತ್ತು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ