ಇಂದಿನಿಂದ ಜಂತರ್‌ ಮಂತರ್‌ನಲ್ಲಿ ರೈತರ ಪ್ರತಿಭಟನೆ, ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅಧಿವೇಶನದ ಮಧ್ಯೆ ಅಣಕು ಸಂಸತ್ತಿಗೆ ನಿರ್ಧಾರ..!

ನವದೆಹಲಿ: ಕಳೆದ ಎಂಟು ತಿಂಗಳ ರೈತರ ಆಂದೋಲನದಲ್ಲಿ ಮೂರು ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಪ್ರಾತ್ಯಕ್ಷಿಕೆ ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ರಾಜಧಾನಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿದೆ.
ಕೊನೆಯದು ಜನವರಿ 26 ರ ಗಣರಾಜ್ಯೋತ್ಸವದಂದು ಅದರ ಗಡಿಯೊಳಗೆ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ಟರ್ ಸಮಾವೇಶ ನಡೆಯಿತು.
ಟ್ರಾಕ್ಟರ್ ಪೆರೇಡ್ ದೆಹಲಿಯ ರಸ್ತೆಗಳಲ್ಲಿ ಅರಾಜಕತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು. ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರು ಭದ್ರತಾ ಅಡೆತಡೆಗಳನ್ನು ಮುರಿದರು. ಪೊಲೀಸರೊಂದಿಗೆ ಘರ್ಷಣೆ ನಡೆದಿತ್ತು. ಕೆಲವರು ಕೆಂಪು ಕೋಟೆಗೆ ನುಗ್ಗಿ ಧಾರ್ಮಿಕ ಧ್ವಜವನ್ನು ಕಮಾನುಗಳ ಮೇಲೆ ಹಾರಿಸಿದರು. ನಂತರ ಹಲವಾರು ಜನರನ್ನು ಬಂಧಿಸಲಾಯಿತು.
ಆ ದಿನ ಒಂದು ಸಾವು ಸಹ ವರದಿಯಾಗಿದೆ. ಎರಡೂ ಕಡೆಯವರು ಈ ಬಾರಿ ಯಾವುದೇ ಅವ್ಯವಸ್ಥೆ ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ.
ನಮ್ಮ ಪ್ರತಿಭಟನೆ ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿರುತ್ತದೆ. ರೈತರು ಮುತ್ತಿಗೆ ಹಾಕಲಿದ್ದಾರೆ ಎಂಬ ವದಂತಿ ಹರಡುತ್ತಿದೆ. ಇದೆಲ್ಲವೂ ಸುಳ್ಳು. ಈ ರೀತಿಯ ಪ್ರತಿಭಟನೆಯನ್ನು ಪಾರ್ಲಿಮೆಂಟ್ ಸ್ಟ್ರೀಟ್‌ನಲ್ಲಿ (ಜಂತರ್ ಮಂತರ್‌ನಲ್ಲಿ) ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಯಾರೂ (ಪ್ರತಿಭಟನಾ ರೈತರು) ಸಂಸತ್ತಿಗೆ ಹೋಗುವುದಿಲ್ಲ “ಎಂದು ಅಖಿಲ ಭಾರತ ಕಿಸಾನ್ ಸಭಾ ನಾಯಕ ಹನ್ನನ್ ಮೊಲ್ಲಾ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ತಮ್ಮ ಪ್ರತಿಭಟನೆಗಳು ಶಾಂತಿಯುತವಾಗಿ ಮತ್ತು ಸಂಘಟಿತವಾಗಿರುತ್ತವೆ ಎಂದು ಅವರು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
ಲೋಕಸಭೆ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯಸಭೆ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಇರುವವರೆಗೆ 200 ಜನ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳು ಜಂತರ್ ಮಂತರ್‌ನಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತಿನ ಅಣಕು ವಿಚಾರಣೆಯನ್ನು ಜಾರಿಗೊಳಿಸಲಿದ್ದಾರೆ. 18 ನೇ ಶತಮಾನದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಮಹಾರಾಜ ಜೈ ಸಿಂಗ್ ನಿರ್ಮಿಸಿದ ಐತಿಹಾಸಿಕ ವೀಕ್ಷಣಾಲಯದ ಪಕ್ಕದಲ್ಲಿರುವ ಈ ಸ್ಥಳವನ್ನು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರಿಗೆ ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸಂಸತ್ತಿನ ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅಧಿವೇಶನವು ಆಗಸ್ಟ್ 13 ರಂದು ಮುಕ್ತಾಯಗೊಳ್ಳಲಿದೆ.
ನಮ್ಮ ಚಳುವಳಿ ಉತ್ತುಂಗದಲ್ಲಿದ್ದಾಗ, ಜನವರಿ 26 ರಂದು ಹೋರಾಟವನ್ನು ತಡೆಯಲು ಸರ್ಕಾರವು ಸಣ್ಣ ವಿಧಾನಗಳನ್ನು ಆಶ್ರಯಿಸಿತು. ನಾವು ವಿಫಲರಾಗಲಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಕಾಣಿಸಿಕೊಂಡಿತು. ಆದರೆ ಇಲ್ಲಿ ಕುಳಿತವರು – ಹರಿಯಾಣ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ, ಪಂಜಾಬ್ ನಿಂದ – ಹಿಂತಿರುಗಿ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಪುನರುಜ್ಜೀವನಗೊಳಿಸಿದರು ”ಎಂದು ರೈತ ಮುಖಂಡ ಬಲ್ಬೀರ್ ಸಿಂಗ್ ರಾಜೇವಾಲ್ ಜುಲೈ 21 ರ ಬುಧವಾರ ಭಾಷಣದಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.
ಚಳುವಳಿ ಮತ್ತೆ ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರಿದೆ” ಎಂದು ಅವರು ಸಂಯುಕ್ತಾ ಕಿಸಾನ್ ಮೋರ್ಚಾ (ಎಸ್‌ಕೆಎಂ) ಸಭೆಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು – ಮುಂದಿನ ಕೆಲವು ವಾರಗಳಲ್ಲಿ ಜಂತರ್ ಮಂತರ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆಯಲಿರುವ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳ ಬಗ್ಗೆ ರಾಜೇವಾಲ್ ರೈತರಿಗೆ ವಿವರಿಸಿದರು.
ಭಾರತೀಯ ಕಿಸಾನ್ ಯೂನಿಯನ್ (ರಾಜೇವಾಲ್) ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಪ್ರಕಾರ, 200 ರೈತರು ಪ್ರತಿದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 8 ಗಂಟೆಯ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಪೂರ್ವ ನಿಗದಿತ ಹಂತದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟುಗೂಡುತ್ತಾರೆ. ಪ್ರತಿಯೊಬ್ಬರೂ ಗುರುತಿನ ಬ್ಯಾಡ್ಜ್ ಧರಿಸುತ್ತಾರೆ. ಅವರು 40 ಕಿ.ಮೀ ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಜಂತರ್ ಮಂತರ್‌ಗೆ ಕರೆದೊಯ್ಯಲು ಬಸ್‌ಗಳನ್ನು ಹತ್ತಲಿದ್ದಾರೆ. ಪ್ರತಿ ವಾಹನವು ನಿವಾಸಿಗಳನ್ನು ಸಂಘಟಿಸಲು ಮತ್ತು ಮಾರ್ಗದರ್ಶನ ಮಾಡಲು ಒಬ್ಬ ಹಿರಿಯ ನಾಯಕನನ್ನು ಹೊಂದಿರುತ್ತದೆ.
ಅಣಕು ಅಧಿವೇಶನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 11 ಗಂಟೆಗೆ ಪ್ರಾರಂಭವಾಗಲಿದೆ – ಕೆಲಸದ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಸತ್ತು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಸಭೆ ಸೇರುವ ಸಮಯ.
ದಯವಿಟ್ಟು ಸ್ಥಾನಕ್ಕಾಗಿ ಕೂಗಾಡಬೇಡಿ. ನಾಯಕರು ಪ್ರತಿದಿನ 200 ರೈತರನ್ನು ನಾಮಕರಣ ಮಾಡುತ್ತಾರೆ. ಅಧಿವೇಶನದ ಮೂಲಕ ನಾವು ನಿಮ್ಮೆಲ್ಲರಿಗೂ ಅವಕಾಶ ನೀಡುತ್ತೇವೆ. ನಾವು ನಮ್ಮ ಶಿಸ್ತನ್ನು ಪಾಲಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ ನಡವಳಿಕೆಯನ್ನು ಅನುಸರಿಸಬೇಕು ”ಎಂದು ರಾಜೇವಾಲ್ ಹೇಳಿದರು.
ದೆಹಲಿ ಪೊಲೀಸರು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುವಂತೆ ಒಕ್ಕೂಟಗಳನ್ನು ಕೇಳುತ್ತಿದ್ದರು. ಆದರೆ ರೈತ ಮುಖಂಡರು ತಮ್ಮ ನಿಲುವಿಗೆ ಅಂಟಿಕೊಂಡಿದ್ದರು. ಭಾಗವಹಿಸುವವರ ಆಧಾರ್ ಕಾರ್ಡ್ ವಿವರಗಳನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಲು ಅವರು ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡರು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಮೂರು ಕೃಷಿ ಕಾನೂನುಗಳ ವಿರುದ್ಧ ದೆಹಲಿ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಸಾವಿರಾರು ರೈತರು ಆಂದೋಲನ ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ನೂತನ ಕೃಷಿ ಕಾನೂನು ಕನಿಷ್ಠ ಬೆಂಬಲ ಬೆಲೆ (ಎಂಎಸ್‌ಪಿ) ವ್ಯವಸ್ಥೆಯ ಅಂತ್ಯಕ್ಕೆ ದಾರಿ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೊಡ್ಡ ಕಾರ್ಪೊರೇಟ್‌ಗಳ ಕೃಪೆಗೆಕೃಷಿ ವಲಯ ಸಿಲುಕುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಜನವರಿ 26 ರ ಅಧ್ವಾನದ ನಂತರ ಸರ್ಕಾರಿ ಪ್ರತಿನಿಧಿಗಳೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆದಿಲ್ಲ. ಹಲವಾರು ಸಂಸದರು ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ಎತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಜುಲೈ 20 ರ ಮಂಗಳವಾರ, ಅಖಿಲ ಭಾರತ ಮಜ್ಲಿಸ್-ಎ-ಇಟ್ಟೇಹದುಲ್ ಮುಸ್ಲೀಮೀನ್ (ಎಐಐಎಂಐಎಂ) ಪಕ್ಷದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಸದುದ್ದೀನ್ ಒವೈಸಿ ಅವರು ಲೋಕಸಭೆಯಲ್ಲಿ “ತಮ್ಮ ಕುಂದುಕೊರತೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಮಾತುಕತೆಗಾಗಿ ರೈತರನ್ನು ಆಹ್ವಾನಿಸಲು” ಸರ್ಕಾರವು ಕೈಗೊಂಡ ಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ತಿಳಿದುಕೊಳ್ಳಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದರು.
ಕೃಷಿ ಮತ್ತು ರೈತ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಚಿವ ನರೇಂದ್ರ ಸಿಂಗ್ ತೋಮರ್ ಈ ನಿರ್ದಿಷ್ಟ ಅಂಶಕ್ಕೆ ಉತ್ತರಿಸುತ್ತಾ, “ಸರ್ಕಾರವು ಆಂದೋಲನ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ರೈತ ಸಂಘಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಕ್ರಿಯವಾಗಿ ಮತ್ತು ನಿರಂತರವಾಗಿ ತೊಡಗಿಸಿಕೊಂಡಿದೆ ಮತ್ತು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು ರೈತ ಸಂಘಗಳ ನಡುವೆ 11 ಸುತ್ತಿನ ಮಾತುಕತೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಯಿತು.”
ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು” ಹೆಚ್ಚಿನ ಚರ್ಚೆಗಳಿಗೆ ಕೇಂದ್ರವು ಮುಕ್ತವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಲಿಖಿತ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ಸಿನ ಮನೀಶ್ ತಿವಾರಿ ಮತ್ತು ಬೆಹಾನನ್ ಬೆನ್ನಿ ಅವರು ಪ್ರತಿಭಟನಾಕಾರರ ಮುಖ್ಯ ಬೇಡಿಕೆ ಕೇಂದ್ರವು ಕಾನೂನುಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಲು ಸಿದ್ಧವಾಗಿದೆಯೇ ಎಂದು ಪ್ರಶ್ನಿಸಿದರು.
ರೈತ ಸಂಘಗಳೊಂದಿಗಿನ ಎಲ್ಲಾ ಸುತ್ತಿನ ಚರ್ಚೆಗಳಲ್ಲಿ, ಈ ಕಾಯಿದೆಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುವ ಬೇಡಿಕೆಯನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ಬದಲು ರೈತ ಸಂಘಗಳು ಕೃಷಿ ಕಾಯ್ದೆಗಳ ಷರತ್ತಿನ ಬಗ್ಗೆ ತಮ್ಮ ಕಳವಳಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಚರ್ಚಿಸಬೇಕು. ಆಗ ಅವರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರಹೇಳುತ್ತದೆ ”ಎಂದು ಟೋಮರ್ ಲಿಖಿತ ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಉತ್ತರಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ರೈತ ಒಕ್ಕೂಟಗಳ ನಾಯಕರು ಭಾರತೀಯ ಜನತಾ ಪಕ್ಷ (ಬಿಜೆಪಿ) ಮತ್ತು ಅದರ ಮಿತ್ರ ಪಕ್ಷಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಜನಾದೇಶ ಬಯಸುತ್ತಿದ್ದಾರೆ.
ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣಗಳನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಉತ್ತರಾಖಂಡ ಮತ್ತು ಉತ್ತರಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿ ಚಳುವಳಿಯನ್ನು ಬಲಪಡಿಸುವ ಉದ್ದೇಶವನ್ನು ರೈತ ಮುಖಂಡರು ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ್ದಾರೆ. ಮುಂದಿನ ವರ್ಷ ಈ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ (ಹರಿಯಾಣ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ) ವಿಧಾನಸಭಾ ಚುನಾವಣೆ ನಡೆಯಲಿದೆ.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಇಂದು (ಗುರುವಾರ) ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ಯೋಜಿತ ಪ್ರದರ್ಶನಗಳಿಗೆ ಮುಂಚಿತವಾಗಿ, ಮಧ್ಯ ದೆಹಲಿಯ ಜಂತರ್ ಮಂತರಿನಲ್ಲಿ ಭದ್ರತೆಯನ್ನು ಬಿಗಿಗೊಳಿಸಲಾಗಿದೆ. ಸಾಕಷ್ಟು ಭದ್ರತಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಪೊಲೀಸರು ಮತ್ತು ಅರೆಸೈನಿಕ ಸಿಬ್ಬಂದಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಮಾನ್ಸೂನ್ ಅಧಿವೇಶನ ನಡೆಯುತ್ತಿರುವ ಸಂಸತ್ ಭವನದಿಂದ ಜಂತರ್ ಮಂತರ್ ಕೆಲವು ಮೀಟರ್ ದೂರದಲ್ಲಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ