2021ರಲ್ಲಿ ಈವರೆಗೆ ಆರ್‌ಬಿಐನಿಂದ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ 100ಕ್ಕೂ ಹೆಚ್ಚು ನಿರ್ದೇಶನಗಳು, ಮೂರರ ಪರವಾನಗಿ ರದ್ದು

ಮುಂಬೈ: 2021ರಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, ಭಾರತೀಯ ರಿಸರ್ವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಆರ್‌ಬಿಐ) 101 ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿದೆ, ತಪ್ಪಾದ ಅಥವಾ ಕಳಪೆ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ನಗರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಮೇಲೆ ವಿವಿಧ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ವಿಧಿಸಿದೆ ಎಂದು ಮನಿ ಕಂಟ್ರೋಲ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ನಿಯಂತ್ರಕರು ಮೂರು ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದ್ದಾರೆ, ಸೆಂಟ್ರಲ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿದ ಸಹಕಾರಿ ಉದ್ಯಮದ ಮೇಲಿನ ಹಿಡಿತವನ್ನು ಮುಂದುವರಿಸಿದೆ.
ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ಆರ್‌ಬಿಐ 2021 ರಲ್ಲಿ -ಶಿವಾಜಿರಾವ್ ಭೋಸಲೆ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮೇ 31 ರಂದು, ಭಾಗ್ಯೋದಯ ಫ್ರೆಂಡ್ಸ್ ಅರ್ಬನ್ ಕೋ-ಆಪರೇಟಿವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ಏಪ್ರಿಲ್ 22 ರಂದು ಮತ್ತು ವಸಂತದಡ ನಗರಿ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಜನವರಿ 11 ರಂದು ಹೀಗೆ ಈ ಮೂರು ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ಪರವಾನಗಿಯನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿದೆ. 2020 ರಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳಿಗೆ ಒಟ್ಟು 106 ನಿರ್ದೇಶನಗಳನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ತಮ್ಮ ವ್ಯವಹಾರ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಿ ಅಥವಾ ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ನಿರ್ದೇಶನಗಳ ಅವಧಿಯನ್ನು ವಿಸ್ತರಿಸಿದಾಗ ಈ ಸಂಖ್ಯೆಗಳು ಬಹುತೇಕ ಪುನರಾವರ್ತನೆಯಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ, ಕರಾಡ್ ಜನತಾ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್, ಸಿಕೆಪಿ ಕೋ-ಆಪರೇಟಿವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಮತ್ತು ಗೋವಾದ ಮಾಪುಸಾ ಅರ್ಬನ್ ಕೋ-ಆಪರೇಟಿವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್-ಮೂರು ಪರವಾನಗಿಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸಿತ್ತು.
ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣಾ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯಿಂದ ಜಾರಿಗೊಳಿಸುವ ಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರತ್ಯೇಕಿಸಲು ಆರ್‌ಬಿಐನ ಜಾರಿ ಇಲಾಖೆ (ಇಎಫ್‌ಡಿ, ಏಪ್ರಿಲ್, 2017 ರಲ್ಲಿ ಸ್ಥಾಪನೆಯಾಗಿದೆ, ತಪಾಸಣೆ ವರದಿಗಳು, ಅಪಾಯದ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನ ವರದಿಗಳು ಮತ್ತು ಪರಿಶೀಲನಾ ವರದಿಗಳಿಂದ ಕ್ರಿಯಾತ್ಮಕ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ. ಮಾರುಕಟ್ಟೆ ಗುಪ್ತಚರ ವರದಿಗಳು, ಉನ್ನತ ನಿರ್ವಹಣೆಯ ಉಲ್ಲೇಖಗಳು ಮತ್ತು ದೂರುಗಳನ್ನು ಸಹ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಒಂದು ತೀರ್ಪು ಸಮಿತಿಯು ನಂತರ ಉಲ್ಲಂಘನೆಗಳನ್ನು ನಿರ್ಣಯಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದಂಡದ ಪ್ರಮಾಣವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸುತ್ತದೆ.
ಆರ್‌ಬಿಐ ಈ ಸಂಸ್ಥೆಗಳಿಗೆ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಬಿಗಿಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ. ನಗರ ಸಹಕಾರ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರು ಮತ್ತು ಮುಖ್ಯ ಅಪಾಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ನೇಮಕ ಕುರಿತು ಜೂನ್ 25 ರಂದು ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಎರಡು ಬ್ಯಾಕ್-ಟು-ಬ್ಯಾಕ್ ಅಧಿಸೂಚನೆಗಳನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿತು. ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕರ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯು ಮೊದಲ ನೇಮಕಾತಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಕನಿಷ್ಠ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ, ಐದು ವರ್ಷಗಳ ಅವಧಿಗೆ ಇರಬಾರದು ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ಅಲ್ಲದೆ, ಎಂಡಿ ಕಾರ್ಯಕ್ಷಮತೆಯನ್ನು ಮಂಡಳಿಯು ವಾರ್ಷಿಕವಾಗಿ ಪರಿಶೀಲಿಸುವ ಅವಶ್ಯಕತೆಯಿದೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ, ಎಂಡಿ ಅಥವಾ ಡಬ್ಲ್ಯುಟಿಡಿ (ಪೂರ್ಣ ಸಮಯದ ನಿರ್ದೇಶಕರು) ಹುದ್ದೆಯನ್ನು 15 ವರ್ಷಗಳಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಾಲ ಒಂದೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿರಿಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ತಿಳಿಸಿದೆ. . ಇದಲ್ಲದೆ, UCB ಗಳು MD ಯ ‘ಫಿಟ್ ಮತ್ತು ಸರಿಯಾದ’ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು, ಅವರು ಒಟ್ಟಾರೆ ಸಾಮಾನ್ಯ ಮೇಲ್ವಿಚಾರಣೆ, ನಿರ್ದೇಶನ ಮಂಡಳಿಯ ನಿರ್ದೇಶನದಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ಆರ್‌ಬಿಐ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ವ್ಯಕ್ತಿಯು ತನ್ನ ಅಧಿಕಾರಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ 35 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮತ್ತು 70 ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಮೇಲ್ಪಟ್ಟವರಾಗಿರಬಾರದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಒಟ್ಟಾರೆ 70 ವರ್ಷಗಳ ಮಿತಿಯೊಳಗೆ, ಅವರ ಆಂತರಿಕ ನೀತಿಯ ಭಾಗವಾಗಿ, ವೈಯಕ್ತಿಕವಾಗಿ ಬ್ಯಾಂಕಿನ ಮಂಡಳಿಗಳು ಕಡಿಮೆ ನಿವೃತ್ತಿ ವಯಸ್ಸನ್ನು ಸೂಚಿಸಲು ಮುಕ್ತವಾಗಿವೆ ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
UCB ಗಳು ಮಂಡಳಿಯಿಂದ ಮೂವರು ನಿರ್ದೇಶಕರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡ ನಾಮನಿರ್ದೇಶನ ಮತ್ತು ಸಂಭಾವನೆ ಸಮಿತಿಯನ್ನು (NRC) ರಚಿಸಬೇಕು ಮತ್ತು ಅವರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರನ್ನು NRC ಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರನ್ನಾಗಿ ನೇಮಿಸಬೇಕು ಎದು ಹೇಳಿದೆ.
ಪ್ರತ್ಯೇಕ ಅಧಿಸೂಚನೆಯಲ್ಲಿ, ಆರ್‌ಬಿಐ ನಗರ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಮುಖ್ಯ ಅಪಾಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳನ್ನು ನೇಮಿಸುವ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಕಾರ್ಯಗಳ ಹೊರಗುತ್ತಿಗೆ
ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಕೋರ್ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಹೊರಗುತ್ತಿಗೆ ನೀಡುವ ಬಗ್ಗೆ ಆರ್ಬಿಐ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಬಿಗಿಗೊಳಿಸಿತು. ನೀತಿ ರಚನೆ, ಆಂತರಿಕ ಲೆಕ್ಕಪರಿಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅನುಸರಣೆ, ಕೆವೈಸಿ ಮಾನದಂಡಗಳ ಅನುಸರಣೆ, ಸಾಲ ಮಂಜೂರಾತಿ ಮತ್ತು ಹೂಡಿಕೆ ಬಂಡವಾಳದ ನಿರ್ವಹಣೆಯಂತಹ ಪ್ರಮುಖ ನಿರ್ವಹಣಾ ಕಾರ್ಯಗಳನ್ನು ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಹೊರಗುತ್ತಿಗೆ ನೀಡಲು ಸಾಧ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದು ಜೂನ್ 28 ರಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ.
ಕೆಲವು ಷರತ್ತುಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟು ಒಪ್ಪಂದದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಹಿಂದಿನ ಉದ್ಯೋಗಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ತಜ್ಞರನ್ನು ನೇಮಿಸಿಕೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಆರ್‌ಬಿಐ ಹೇಳಿದೆ. ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕುಗಳು ಹೊರಗುತ್ತಿಗೆ ವೆಚ್ಚವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಮತ್ತು ತಜ್ಞರ ಪರಿಣತಿಯನ್ನು ಪಡೆಯಲು ಸಾಧನವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ಬಳಸುತ್ತಿವೆ, ಅಲ್ಲಿ ಇವು ಆಂತರಿಕವಾಗಿ ಲಭ್ಯವಿಲ್ಲ.
ಉದ್ಯಮದ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ಮತ್ತು ಬ್ಯಾಂಕರ್‌ಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಕೇಂದ್ರೀಯ ಬ್ಯಾಂಕಿನಿಂದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಜಾಗರೂಕತೆ, ಹೆಚ್ಚಿದ ಪರಿಶೀಲನೆ ಮತ್ತು ನಿಯಮ ಬದಲಾವಣೆಗಳ ಸಹಕಾರಿ ಬ್ಯಾಂಕಿಂಗ್ ಉದ್ಯಮದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ಸಾಂಸ್ಥಿಕ ವೈಫಲ್ಯಗಳ ಪರಿಣಾಮವಾಗಿದೆ, ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ ಸಹ ಆಪರೇಟಿವ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ (ಪಿಎಮ್ಸಿ) ಇದು ಗಮನಾರ್ಹ ಮಾಧ್ಯಮಗಳ ಗಮನವನ್ನು ಸೆಳೆಯಿತು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ