ವಾಹನಗಳ ಹಾರ್ನಗಳ ಕರ್ಕಶ ಶಬ್ದ ತಪ್ಪಿಸಲು ಶೀಘ್ರದಲ್ಲೇ ಬರಲಿವೆ ತಬಲಾ, ಕೊಳಲು, ಪಿಟೀಲಿನ ನಾದದ ಹಾರ್ನಗಳು..!: ಸಚಿವ ಗಡ್ಕರಿ ಹೊಸ ಯೋಜನೆ

ಕಾರಿನ ಹಾರ್ನ್‌ಗಳು ಮಾಡುವ ಅವಡುಗಚ್ಚುವ ಕರ್ಕಶ ಶಬ್ದ ನಿಮಗೆ ಬೇಸರವಾಗಿದ್ದರೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳು ಹೆಚ್ಚು ಉತ್ಸಾಹಭರಿತ ಮತ್ತು ವರ್ಣಮಯವಾಗಿರಬೇಕೆಂದು ಬಯಸಿದರೆ, ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಮಂತ್ರಿಯು ನಿಮ್ಮಂತೆಯೇ ಚಿಂತನೆ ನಡೆಸಿದ್ದಾರೆ. ಲೋಕಮತ್ ವರದಿ ಮಾಡಿರುವಂತೆ, ಕೇಂದ್ರ ಸಚಿವರಾದ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ ಇತ್ತೀಚೆಗೆ ಭಾರತದ ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳಂತೆ ಧ್ವನಿಸಲು ದೇಶದಲ್ಲಿ ವಾಹನ ಹಾರ್ನ್ ಮಾಡಲು ಸರ್ಕಾರಿ ಆದೇಶವನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸಲು ಬಯಸುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಕಿವಿಗೆ ಅವಡುಗಚ್ಚುವ ಕರ್ಕಶ ಶಬ್ದವಲ್ಲ, ಸಂಗೀತ ..! ಕೇಂದ್ರದ ಭೂ ಸಾರಿಗೆ ಸಚಿವ ನಿತಿನ್ ಗಡ್ಕರಿ, ಹಾರ್ನ್ ಶಬ್ದದ ಬಗ್ಗೆ ಅಸಮಾಧಾನ ವ್ಯಕ್ತಪಡಿಸಿದ್ದು, ಹಾರ್ನ್ ಶಬ್ದವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಲು ಇಲಾಖೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಲೋಕಮತ್ ಪ್ರಕಾರ, ವಾಹನದ ಹಾರ್ನ್ ಗಳು ಭಾರತೀಯ ಸಂಗೀತ ವಾದ್ಯಗಳಂತೆ ಸದ್ದು ಮಾಡಬೇಕೆಂದು ಸರ್ಕಾರ ಆದೇಶಿಸಬಹುದು.
ನಾನು ನಾಗಪುರದಲ್ಲಿ 11 ನೇ ಮಹಡಿಯಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿದ್ದೇನೆ. ನಾನು ಪ್ರತಿದಿನ ಬೆಳಿಗ್ಗೆ 1 ಗಂಟೆ ಪ್ರಾಣಾಯಾಮ ಮಾಡುತ್ತೇನೆ. ಆದರೆ ಹಾರ್ನ್ ಬೆಳಗಿನ ಮೌನಕ್ಕೆ ಭಂಗ ತರುತ್ತದೆ. ಈ ತೊಂದರೆಯ ನಂತರ, ವಾಹನಗಳ ಹಾರ್ನ್ ಸರಿಯಾದ ರೀತಿಯಲ್ಲಿರಬೇಕು ಎಂಬ ಆಲೋಚನೆ ನನ್ನ ಮನಸ್ಸಿಗೆ ಬಂದಿತು. ಕಾರಿನ ಹಾರ್ನ್ ಗಳ ಸದ್ದು ಭಾರತೀಯ ವಾದ್ಯಗಳಾಗಿರಬೇಕು ಎಂದು ನಾವು ಯೋಚಿಸಲು ಆರಂಭಿಸಿದ್ದೇವೆ ಮತ್ತು ನಾವು ಅದರ ಮೇಲೆ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿದ್ದೇವೆ. ತಬಲಾ, ತಾಳವಾದ್ಯ, ಪಿಟೀಲು, ಕೊಳಲು ಮುಂತಾದ ವಾದ್ಯಗಳ ಶಬ್ದವನ್ನು ಕೇಳಬೇಕು, ಹಾರ್ನ್‌ ನಿಂದ ಬರುವ ಶಬ್ದ ಕಕರ್ಕಶವಾಗಿರಬಾರದು ಹಾಗೂ ಕಿವಿಗೆ ಅಪ್ಪಳಿಸಯವಂತೆ ಇರಬಾರದು ’ಎಂದು ಗಡ್ಕರಿ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನೋ ಹಾರ್ನಿಂಗ್ ನಿಯಮವನ್ನು” ಯಾರೂ ಅನುಸರಿಸುವುದಿಲ್ಲ
ಹಾರ್ನಿಂಗ್ ಶಬ್ದ ಮಾಲಿನ್ಯಕ್ಕೆ ಕಾರಣವಾಗಿದ್ದರೂ, ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಯಾವುದೇ ಹಾರ್ನಿಂಗ್ ಇಲ್ಲದ ವಲಯಗಳಿಲ್ಲ. ಯಾಕೆಂದರೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ವಾಹನಗಳು ಈ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುವುದಿಲ್ಲ. ಪ್ರಸ್ತುತ ನಿಯಮಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಒಂದು ಕೊಂಬಿನ ಗರಿಷ್ಠ ಶಬ್ದವು 112 ಡಿಬಿ ಮೀರಬಾರದು.
ಜೋರಾಗಿರುವ ರೈಲು ಹಾರ್ನ್‌ಗಳು 130-150 ಡಿಬಿ ಜೋರಾಗಿರುತ್ತವೆ, ಇದು ತುಂಬಾ ವಿಪರೀತವಾಗಿದೆ.
ಸಚಿವಾಲಯವು ಯಾವುದೇ ಹಾರ್ನ್ ಮಾಡುವ ವಲಯಗಳನ್ನು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ಹೇರಿದರೆ, ಭಾರತೀಯ ಸಂಗೀತ ಉಪಕರಣದ ಧ್ವನಿಯನ್ನು ಹಾರ್ನ್ ಧ್ವನಿಯಾಗಿ ಬಳಸುವುದಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮವಾಗಿ ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಂಬುತ್ತೇವೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾರತೀಯ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಶಬ್ದ ಮಾಲಿನ್ಯವು ಒಂದು ಪ್ರಮುಖ ಸಮಸ್ಯೆಯಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಇದು ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೂ ಬಹಳಷ್ಟು ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.
ಕೇರಳದಲ್ಲಿ, ಪೋಲೀಸರು ಅತ್ಯಾಧುನಿಕ ಧ್ವನಿ ಮೀಟರ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು ಅದನ್ನು ಯಾವುದೇ ಹಾರ್ನ್‌ನ ಶಬ್ದವನ್ನು ಅಳೆಯಲು ಬಳಸಬಹುದು. ಅನುಮತಿಸುವ ಮಿತಿಗಿಂತ ವಾಹನದ ಹಾರ್ನ್ ಜೋರಾಗಿದ್ದರೆ, ಪೊಲೀಸರು ಚಲನ್ ನೀಡುತ್ತಾರೆ. ಆದರೆ ದೇಶದ ಇತರ ಭಾಗಗಳಿಗೆ ಅದೇ ರೀತಿ ಹೇಳಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ.
ಸತತವಾಗಿ ಹಾರ್ನ್‌ ಬಳಸುವುದು ಮತ್ತು ಜೋರಾಗಿ ಹಾರ್ನ್ ಗಳನ್ನು ಕೇಳುವುದು ಕಿವಿಯೋಲೆಗಳನ್ನು ಹಾನಿಗೊಳಿಸಬಹುದು ಮತ್ತು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ಕಿವುಡರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡಬಹುದು. ಅಲ್ಲದೆ, ಹಾರ್ನ್ ಶಬ್ದಗಳನ್ನು ಕೇಳುವುದರಿಂದ ಒತ್ತಡಕ್ಕೊಳಗಾಗಬಹುದು. ಅಂತಹ ಜೋರಾದ ಹಾರ್ನ್ ಗಳನ್ನು ತಮ್ಮ ಆಗಮನವನ್ನು ಘೋಷಿಸಲು ಇಂಜಿನ್ಗಳಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಬಹಳಷ್ಟು ಜನರು ದಂಡಯಾತ್ರೆಯ ವಾಹನಗಳು ಅಂತಹ ಜೋರಾಗಿ ಹಾರ್ನ್ ಬಳಸಿ ಇತರ ಜನರು ದಾರಿ ತಪ್ಪಿದಲ್ಲಿ ಅವರನ್ನು ಪತ್ತೆ ಹಚ್ಚಲು ಅವಕಾಶ ಮಾಡಿಕೊಡುತ್ತಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ