ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇಂಧನ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟು ತೀವ್ರ : ಕೇವಲ 4 ದಿನಗಳ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ದಾಸ್ತಾನು ಮಾತ್ರ ಲಭ್ಯ..!

ನವದೆಹಲಿ: ಭಾರತದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು (Coal) ಪೂರೈಕೆಯಲ್ಲಿ ಆಗುತ್ತಿರುವ ವ್ಯತ್ಯದಿಂದ ವಿದ್ಯುತ್‌ ಕೊರತೆ (Electric Shortage) ಎದುರಾಗುವ ಆತಂಕ ಸೃಷ್ಟಿಯಾಗಿದೆ. ಹೀಗಾಗಿ ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ವೇಗವಾಗಿ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ಆರ್ಥಿಕತೆಯನ್ನು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳಿಸುವ ಬೆದರಿಕೆಯನ್ನೂ ಉಂಟು ಮಾಡುತ್ತಿದೆ.
ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಧಾರಿತ ವಿದ್ಯುತ್ ಕೇಂದ್ರಗಳು ಕಳೆದ ತಿಂಗಳ ಅಂತ್ಯದಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ ನಾಲ್ಕು ದಿನಗಳ ಇಂಧನದ ದಾಸ್ತಾನು (Fuel Shortage) ಹೊಂದಿದ್ದವು. ಇದು ವರ್ಷದಲ್ಲೇ ಕನಿಷ್ಠ ಮಟ್ಟವಾಗಿದ್ದು, ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿದ್ದ 13 ದಿನಗಳಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಅಲ್ಲದೆ, ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳು ಸ್ಥಗಿತಗೊಳ್ಳುವ ಆತಂಕವೂ ಎದುರಾಗಿದೆ.
ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಸುಮಾರು 70% ವಿದ್ಯುತ್ ಉತ್ಪಾದನೆಗೆ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲನ್ನು ಬಳಸುವುದರಿಂದ, ಸ್ಪಾಟ್ ಪವರ್ ದರಗಳು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಅಲ್ಯೂಮಿನಿಯಂ ಸ್ಮೆಲ್ಟರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಸ್ಟೀಲ್ ಮಿಲ್‌ಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ರಮುಖ ಗ್ರಾಹಕರಿಂದ ಇಂಧನದ ಸರಬರಾಜುಗಳನ್ನು ಬೇರೆಡೆಗೆ ವರ್ಗಾಯಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ.
ಚೀನಾದಂತೆಯೇ, ಭಾರತವು ಎರಡು ಪ್ರಮುಖ ಸವಾಲುಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸುತ್ತಿದ್ದು, ಈ ಪೈಕಿ ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ನಿರ್ಬಂಧಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಹಾಕಿದ ನಂತರ ಕೈಗಾರಿಕಾ ಚಟುವಟಿಕೆ ಮತ್ತೆ ಚುರುಕುಗೊಂಡ ನಂತರ ವಿದ್ಯುತ್ ಬೇಡಿಕೆ ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ. ದೇಶವು ತನ್ನ ಬೇಡಿಕೆಯ ಮುಕ್ಕಾಲು ಭಾಗವನ್ನು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ಪೂರೈಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಭಾರಿ ಮಳೆಯಿಂದಾಗಿ ಗಣಿ ಮತ್ತು ಪ್ರಮುಖ ಸಾರಿಗೆ ಮಾರ್ಗಗಳು ಜಲಾವೃತಗೊಂಡಿವೆ.
ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಧಾರಿತ ಕಾರ್ಖಾನೆಗಳ ಆಪರೇಟರ್‌ಗಳು ಲಭ್ಯವಿರುವ ಯಾವುದೇ ಸ್ಥಳೀಯ ಪೂರೈಕೆ ಪಡೆಯಲುಪ್ರಯತ್ನಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಈಗಾಗಲೇ, ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರವು ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ವಿದ್ಯುತ್ ಕೇಂದ್ರಗಳನ್ನು ಮತ್ತೆ ಕಾರ್ಯರೂಪಕ್ಕೆ ತರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದ್ದು, ಈ ನಿಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತಿದೆ.
ಸರಬರಾಜು ಸಂಪೂರ್ಣವಾಗಿ ಸ್ಥಿರಗೊಳ್ಳುವವರೆಗೆ, ನಾವು ಕೆಲವು ಕಡೆ ವಿದ್ಯುತ್ ಕಡಿತವನ್ನು ಕಾಣುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ, ಆದರೆ ಇತರೆಡೆ ಗ್ರಾಹಕರು ವಿದ್ಯುತ್‌ಗಾಗಿ ಹೆಚ್ಚು ಹಣ ಪಾವತಿಸುವಂತೆ ಕೇಳಬಹುದು’’ ಎಂದು ಕ್ರೆಡಿಟ್ ರೇಟಿಂಗ್ ಸಂಸ್ಥೆ ಕ್ರಿಸಿಲ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ನ ಮೂಲಸೌಕರ್ಯ ಸಲಹಾ ನಿರ್ದೇಶಕ ಪ್ರಣವ್ ಮಾಸ್ಟರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಆಮದು ಮಾಡಿದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಬೆಲೆಗಳು ವಿಪರೀತ ಏರಿಕೆಯಾಗಿದ್ದು, ಇದರಿಂದ ದೇಶೀಯ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲಿನ ಮೇಲೆ ನಡೆಯುವ ಸ್ಥಾವರಗಳ ಮೇಲೆ ಹೊರೆ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಮಳೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗುತ್ತಿದ್ದಂತೆ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಸುಧಾರಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದೂ ಹೇಳಿದರು.
ಇನ್ನೊಂದೆಡೆ, ಈ ವಿದ್ಯುತ್‌ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನ ಪರಿಣಾಮ ಗ್ರಾಹಕರ ಮೇಲೆ ತಕ್ಷಣ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರದಿದ್ದರೂ, ಕೆಲವು ತಿಂಗಳ ನಂತರ, ವಿದ್ಯುತ್‌ ಬೆಲೆ ಮತ್ತಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಳವಾಗುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯೂ ಇದೆ ಎಂದು ಎಚ್ಚರಿಕೆ ರವಾನಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಸರ್ಕಾರದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತೀಯ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳಲ್ಲಿನ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ದಾಸ್ತಾನುಗಳು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ ಅಂತ್ಯದ ವೇಳೆಗೆ ಸುಮಾರು 8.1 ದಶಲಕ್ಷ ಟನ್‌ಗಳಿಗೆ ಇಳಿದಿದ್ದು, ಇದು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಹಿಂದಿನ ದಾಸ್ತಾನಿಗಿಂತ ಸುಮಾರು ಶೇ.76ರಷ್ಟು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.
ಇಂಡಿಯನ್ ಎನರ್ಜಿ ಎಕ್ಸ್‌ಚೇಂಜ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್‌ನಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ ಸ್ಪಾಟ್ ವಿದ್ಯುತ್ ಬೆಲೆಗಳು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ 63%ಕ್ಕಿಂತ ಅಧಿಕ ಹೆಚ್ಚಳ ಕಂಡಿದ್ದು, ಒಂದು ಕಿಲೋವ್ಯಾಟ್ ಗಂಟೆಗೆ 4.4 ರೂಪಾಯಿಗಳಿಗೆ ($ 0.06) ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ.
ಅಲ್ಯೂಮಿನಿಯಂ ಉತ್ಪಾದಕರು ದೂರು ನೀಡಿದ ಪ್ರಮುಖ ವಿದ್ಯುತ್ ಬಳಕೆದಾರರಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬರಾಗಿದ್ದು, ಸರ್ಕಾರಿ ಗಣಿ ಕಂಪನಿ ಕೋಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಲಿಮಿಟೆಡ್ ವಿದ್ಯುತ್ ಉತ್ಪಾದಕರಿಗೆ ವಿತರಣೆಗೆ ಆದ್ಯತೆ ನೀಡಲು ಭಾರಿ ಉದ್ಯಮಕ್ಕೆ ಇಂಧನ ಪೂರೈಕೆಯನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲಾಗಿದೆ.
ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳ ಕೊರತೆ ಸರಿದೂಗಿಸಲು ಕೋಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಅಕ್ಟೋಬರ್ ಎರಡನೇ ವಾರದಲ್ಲಿ ಸಾಕಷ್ಟು ಪೂರೈಕೆಗಳನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಬೇಕಿದೆ.. ಆದರೂ ಅದು ಹವಾಮಾನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾರತದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಅನಿಲ್ ಕುಮಾರ್ ಜೈನ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ಒಂದು ವೇಳೆ ಇದು ಸಾಧ್ಯವಾದರೂ, ಖಾಲಿಯಾದ ದಾಸ್ತಾನುಗಳನ್ನು ಮರುಪೂರಣಗೊಳಿಸಲು ಹೆಚ್ಚು ಸಮಯ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ.
ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿರುವ ವಿದ್ಯುತ್ ಬಿಲ್‌ಗಳು ಭಾರತದ ಉತ್ತಮ ಬೆಳವಣಿಗೆ ದರಕ್ಕೆ ಕಡಿವಾಣ ಹಾಕುವ ಸಾಧ್ಯತೆಯಿದೆ. ಆರ್ಥಿಕತೆಯು ಮಾರ್ಚ್ 2022ರ ವೇಳೆಗೆ 9.4%ನಷ್ಟು ವಿಸ್ತರಿಸುವ ಮುನ್ಸೂಚನೆಯಿದೆ ಎಂದು ಬ್ಲೂಮ್‌ಬರ್ಗ್ ನ್ಯೂಸ್ ಸಮೀಕ್ಷೆ ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ.
ಆದರೆ ಇಂಧನ ಕುಸಿತವು ಭಾರತದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯಲ್ಲಿ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ವಹಿಸುವ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನೆನಪಿಸುತ್ತದೆ. ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ನವೀಕರಿಸಬಹುದಾದ ಉತ್ಪನ್ನಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರಿ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಿಕೊಂಡು ರಾಷ್ಟ್ರದ ಅಗ್ರಗಣ್ಯ ಕೋಟ್ಯಾಧಿಪತಿಗಳು ಹಸಿರು ಹೂಡಿಕೆಯತ್ತ ಧಾವಿಸಿದರೂ ಈ ಪರಿಸ್ಥಿತಿ ಎದುರಾಗಿದೆ.
ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಹೊಂಡಗಳನ್ನು ಮುಳುಗಿಸಿರುವ ಸುದೀರ್ಘ ಮಳೆಯ ಪರಿಣಾಮದಿಂದ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳಿಗೆ ಪ್ರಸ್ತುತ ದಿನಕ್ಕೆ 60,000 ಮತ್ತು 80,000 ಟನ್‌ಗಳಷ್ಟು ಪೂರೈಕೆ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಭಾರತದ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಅನಿಲ್ ಕುಮಾರ್ ಜೈನ್ ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ. ದೇಶದ ಪೂರ್ವದ ಪ್ರಮುಖ ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಗಣಿಗಾರಿಕೆ ಕೇಂದ್ರವಾದ ಧನ್‌ಬಾದ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಳೆದ ತಿಂಗಳು ಅಸಾಧಾರಣವಾಗಿ ಸುರಿದ ಮಳೆಯು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಇನ್ನಷ್ಟು ಹದಗೆಡಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ