ಒಂದು ಸೂರ್ಯ, ಒಂದು ಜಗತ್ತು, ಒಂದು ಗ್ರಿಡ್: ಗ್ಲಾಸ್ಗೋದ ಕೋಪ್‌ 26 ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಜಾಗತಿಕ ಸೌರ ವಿದ್ಯುತ್ ಗ್ರಿಡ್‌ಗಾಗಿ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ

ಗ್ಲಾಸ್ಗೊ: ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಮಾನವ ಕುಲವು ತೊಂದರೆಗೊಳಗಾದ ಪರಿಸರ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಸೌರಶಕ್ತಿ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಮಂಗಳವಾರ ಗ್ಲಾಸ್ಗೋದಲ್ಲಿ ಕೋಪ್‌ 26 (COP 26) ಜಾಗತಿಕ ಹವಾಮಾನ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಹೇಳಿದರು.
‘ಕ್ಲೀನ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ ಆವಿಷ್ಕಾರ ಮತ್ತು ನಿಯೋಜನೆಯನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸುವುದು’ ಎಂಬ ಅಧಿವೇಶನದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ, “ಒಂದು ಸೂರ್ಯ, ಒಂದು ಜಗತ್ತು, ಒಂದು ಗ್ರಿಡ್” ಎಂಬ ಕರೆಯನ್ನು ನೀಡುವ ಮೂಲಕ ಜಾಗತಿಕ ಸೌರ ವಿದ್ಯುತ್ ಗ್ರಿಡ್‌ ಬಗ್ಗೆ ಪ್ರತಿಪಾದಿಸಿದರು.
ಯಾವುದೇ ಸ್ಥಳದ ಸೌರಶಕ್ತಿ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಕಂಡುಹಿಡಿಯಲು ಉಪಗ್ರಹ ಡೇಟಾವನ್ನು ಬಳಸುವ ಸೌರ ಕ್ಯಾಲ್ಕುಲೇಟರ್ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್ ಅನ್ನು ಜಗತ್ತಿಗೆ ನೀಡಲು ಇಸ್ರೋ ಸಜ್ಜಾಗಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಇದೇ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟಿಸಿದರು. ಸೌರ ವಿದ್ಯುತ್ ಯೋಜನೆಗಳಿಗೆ ಸ್ಥಳವನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಲು ಈ ಕ್ಯಾಲ್ಕುಲೇಟರ್ ಸಹಾಯ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಕೈಗಾರಿಕಾ ಕ್ರಾಂತಿಯು ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಇಂಧನಗಳಿಂದ ನಡೆಸಲ್ಪಟ್ಟಿತು. ಅದರ ಬಳಕೆ ಅನೇಕ ದೇಶಗಳು ತಮ್ಮನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು. ಆದರೆ ನಮ್ಮ ಭೂಮಿಯನ್ನು ಬಡವಾಗಿಸಿತು. ಕಲ್ಲಿದ್ದಲುದಂಥ ಪಳೆಯುಳಿಕೆ ಇಂಧನಗಳ ಓಟವು ಭೌಗೋಳಿಕ ರಾಜಕೀಯ ಉದ್ವಿಗ್ನತೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವು ನಮಗೆ ಅದ್ಭುತವಾದ ಪರ್ಯಾಯವನ್ನು ನೀಡಿದೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.
ಸೂರ್ಯನು ಭೂಮಿಯ ಮೇಲಿನ ಎಲ್ಲದಕ್ಕೂ ಜೀವವನ್ನು ನೀಡುತ್ತಾನೆ ಮತ್ತು ಶಕ್ತಿಯ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ಮೂಲವಾಗಿದೆ ಎಂದು ನೂರಾರು ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಭಾರತೀಯ ಧರ್ಮಗ್ರಂಥಗಳು ಪ್ರತಿಪಾದಿಸುತ್ತವೆ. ಸೂರ್ಯೋದಯ ಮತ್ತು ಸೂರ್ಯಾಸ್ತ ನಮ್ಮ ಜೀವನವನ್ನು ನಿರ್ದೇಶಿಸುತ್ತದೆ. ಈ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಸಂಪರ್ಕ ಇರುವವರೆಗೆ, ನಮ್ಮ ಗ್ರಹವು ಆರೋಗ್ಯಕರವಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ ತಾಂತ್ರಿಕ ಯುಗದಲ್ಲಿ, ಮಾನವಕುಲವು ಸೂರ್ಯನ ಮುಂದೆ ಓಟದ ಪ್ರಯತ್ನದಲ್ಲಿ ನಿಸರ್ಗದ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಹಾಳುಮಾಡಿದೆ ಮತ್ತು ಪರಿಸರಕ್ಕೆ ದೊಡ್ಡ ನಷ್ಟವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಅಭಿಪ್ರಾಯಪಟ್ಟರು.
ನಾವು ಆ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಮರುಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಬಯಸಿದರೆ ಅದಕ್ಕೆ ಸೌರಶಕ್ತಿಯೇ ದಾರಿ, ನಾವು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸೂರ್ಯನೊಂದಿಗೆ ನಡೆಯಬೇಕು” ಎಂದು ಹೇಳಿದ ಅವರು, ಇಡೀ ವರ್ಷದಲ್ಲಿ ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾನವಕುಲವು ಸೇವಿಸುವ ಶಕ್ತಿಯು ಸೂರ್ಯನು ಒಂದು ಗಂಟೆಯಲ್ಲಿ ಭೂಮಿಗೆ ನೀಡುವ ಶಕ್ತಿಯಂತೆಯೇ ಇರುತ್ತದೆ. ಈ ಶಕ್ತಿಯು ಶುದ್ಧ ಮತ್ತು ಸುಸ್ಥಿರವಾಗಿದೆ. ಒಂದೇ ಸವಾಲು ಎಂದರೆ ಸೌರ ಶಕ್ತಿಯು ಹಗಲಿನಲ್ಲಿ ಮಾತ್ರ ಲಭ್ಯವಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಹವಾಮಾನ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿರುತ್ತದೆ. ಒಂದು ಸೂರ್ಯ, ಒಂದು ಜಗತ್ತು, ಒಂದು ಗ್ರಿಡ್ ಈ ಸಮಸ್ಯೆಗೆ ಪರಿಹಾರವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವಾದ್ಯಂತ ಸೌರ ವಿದ್ಯುತ್ ಗ್ರಿಡ್ ಶಕ್ತಿ ಎಲ್ಲೇ ಇದ್ದರೂ ಪ್ರತಿ ಬಾರಿಯೂ ಸಿಗುವಂತೆ ಖಚಿತಪಡಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದರು.
ಸೌರಶಕ್ತಿಯ ಒತ್ತಡವು ಸಂಗ್ರಹಣೆಯ ಅಗತ್ಯವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ, ಸೌರ ವಿದ್ಯುತ್ ಯೋಜನೆಗಳ ಕಾರ್ಯಸಾಧ್ಯತೆಯನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇಂಗಾಲದ ಹೆಜ್ಜೆಗುರುತನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ವಿಶ್ವ ನಾಯಕರಿಗೆ ತಿಳಿಸಿದರು.
ಅಂತರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೌರಶಕ್ತಿ ಗ್ರಿಡ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯ ಮೂಲಕ ಸೌರ ಒಕ್ಕೂಟದ ಒತ್ತಡವು ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ನಡುವಿನ ಸಹಕಾರಕ್ಕೆ ಹೊಸ ಮಾರ್ಗಗಳನ್ನು ತೆರೆಯುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ