ಪುಲ್ವಾಮಾ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಿದ ಸ್ಫೋಟಕ ತಯಾರಿಕೆಗೆ ಬೇಕಾದ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಅಮೆಜಾನ್ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ಮೂಲಕ ಖರೀದಿ: ಸಿಎಐಟಿ

ನವದೆಹಲಿ: ಅಮೆಜಾನ್ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಪೋರ್ಟಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಮರಿಜುವಾನಾ ಮಾರಾಟವು ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಚಿಲ್ಲರೆ ವ್ಯಾಪಾರಿಗಳ ಹೊಸ ಮತ್ತು ಮೊದಲ ಅಪರಾಧವಲ್ಲ ಎಂದು ಟ್ರೇಡರ್ಸ್ ಬಾಡಿ ಕಾನ್ಫೆಡರೇಶನ್ ಆಫ್ ಆಲ್ ಇಂಡಿಯಾ ಟ್ರೇಡರ್ಸ್ (Traders’ body Confederation of All India Traders -CAIT) ಹೇಳಿದೆ.
2019 ರಲ್ಲಿ, 40 ಸಿಆರ್‌ಪಿಎಫ್ ಯೋಧರ ದುರದೃಷ್ಟಕರ ಸಾವಿಗೆ ಕಾರಣವಾದ ಪುಲ್ವಾಮಾ ಭಯೋತ್ಪಾದಕ ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಅಮೆಜಾನ್‌ನ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ಮೂಲಕ ಖರೀದಿಸಲಾಯಿತು.
ಎನ್‌ಐಎ, ಪುಲ್ವಾಮಾ ಪ್ರಕರಣದ ತನಿಖೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಮಾರ್ಚ್ 2020 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ ವರದಿಯಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ನಿಷಿದ್ಧ ವಸ್ತುವಾಗಿರುವ ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಅನ್ನು ಸಹ ಅಮೆಜಾನ್ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ಮೂಲಕ ಖರೀದಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಿಎಐಟಿ (CAIT) ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ.
ಸಾರ್ವಜನಿಕ ಡೊಮೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿರುವ ವರದಿಗಳ ಪ್ರಕಾರ, ಎನ್‌ಐಎ ಪ್ರಾಥಮಿಕ ವಿಚಾರಣೆಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಬಂಧಿತ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಐಇಡಿಗಳು, ಬ್ಯಾಟರಿಗಳು ಮತ್ತು ಬಿಡಿಭಾಗಗಳು, ಇತರ ತಯಾರಿಕೆಗೆ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳನ್ನು ಸಂಗ್ರಹಿಸಲು ತನ್ನ ಅಮೆಜಾನ್ ಆನ್‌ಲೈನ್ ಶಾಪಿಂಗ್ ಖಾತೆಯನ್ನು ಬಳಸಿದ್ದಾಗಿ ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದ್ದಾನೆ ಎಂದು ಸಿಎಐಟಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಬಿಸಿಬಿಭರ್ತಿಯಾ ಮತ್ತು ಪ್ರಧಾನ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಪ್ರವೀಣ್ ಖಂಡೇಲ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ದಾಳಿಯಲ್ಲಿ ಬಳಸಲಾದ ಸ್ಫೋಟಕಗಳು ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್, ನೈಟ್ರೋಗ್ಲಿಸರಿನ್ ಇತ್ಯಾದಿ ಎಂದು ವಿಧಿವಿಜ್ಞಾನ ತನಿಖೆಯ ಮೂಲಕ ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು. ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಅಕ್ರಮ ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಭಾರತೀಯ ಸೈನಿಕರ ವಿರುದ್ಧ ಬಳಸಲಾಗಿರುವುದರಿಂದ, ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ದೇಶದ್ರೋಹದ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ನಮ್ಮ ಸೈನಿಕರ ವಿರುದ್ಧ ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಅಕ್ರಮ ಮಾರಾಟಕ್ಕೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಬಳಸಲಾಗಿರುವುದರಿಂದ ಅಮೆಜಾನ್ ಮತ್ತು ಅದರ ಅಧಿಕಾರಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ದೇಶದ್ರೋಹದ ಪ್ರಕರಣ ದಾಖಲಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಸಿಎಐಟಿ ಹೇಳಿದೆ. 2011 ರಲ್ಲಿ ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಅನ್ನು ನಿಷೇಧಿತ ವಸ್ತುವೆಂದು ಘೋಷಿಸಲಾಗಿದೆ. ಇದಕ್ಕಾಗಿ 1884 ರ ಸ್ಫೋಟಕಗಳ ಕಾಯಿದೆಯ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್‌ನ ಅಪಾಯಕಾರಿ ಶ್ರೇಣಿಗಳನ್ನು ಪಟ್ಟಿ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಅದರ ಮುಕ್ತ ಮಾರಾಟ, ಖರೀದಿ ಮತ್ತು ತಯಾರಿಕೆಯನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸುವ ಅಧಿಸೂಚನೆಯನ್ನು ಹೊರಡಿಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಭಾರ್ತಿಯಾ ಮತ್ತು ಖಂಡೇಲ್ವಾಲ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ಜನನಿಬಿಡ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ಫೋಟಿಸಲು ಬಳಸಿದ ಬಾಂಬ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಮುಖ್ಯ ಸ್ಫೋಟಕವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಕಂಡು ಬಂದಿದೆ. ಮುಂಬೈಗಿಂತ ಮೊದಲು, 2006 ರಲ್ಲಿ ವಾರಾಣಸಿ ಮತ್ತು ಮಾಲೆಗಾಂವ್ ಸ್ಫೋಟಗಳಲ್ಲಿ ಮತ್ತು 2008 ರಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸರಣಿ ಸ್ಫೋಟಗಳಲ್ಲಿ ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಬಳಸಲಾಗಿತ್ತು.
2016 ರಿಂದ ಸಿಎಐಟಿ (CAIT) ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್‌ಗಾಗಿ ಕ್ರೋಡೀಕೃತ ಕಾನೂನು ಮತ್ತು ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದರೆ ಈವರೆಗೆ ಯಾವುದೇ ಕ್ರಮವನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿಲ್ಲ. ಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಸೈನಿಕರನ್ನು ಗುರಿಯಾಗಿಸಲು ಬಳಸುವ ರಾಸಾಯನಿಕಗಳ ಮಾರಾಟ ನಿಜಕ್ಕೂ ದೇಶದ್ರೋಹ. ಈ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಪುನಃ ತೆರೆಯಬೇಕು ಮತ್ತು ಅಮೆಜಾನ್ ಪೋರ್ಟಲ್ ನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ ವ್ಯಕ್ತಿಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಕಾನೂನು ಕ್ರಮ ಜರುಗಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ.
ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಸ್ಫಟಿಕದಂತಹ ಬಿಳಿ ಘನವಸ್ತುವಾಗಿದ್ದು ಇದು ರಸಗೊಬ್ಬರದ ಸಾರಜನಕದ ಮೂಲವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಗಣಿಗಾರಿಕೆಗೆ ಸ್ಫೋಟಕಗಳನ್ನು ತಯಾರಿಸಲು ಸಹ ಬಳಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಬೆಂಕಿಯು ಅದನ್ನು ತಲುಪಿದರೆ, ರಾಸಾಯನಿಕ ಕ್ರಿಯೆ ತೀವ್ರವಾಗುತ್ತದೆ. ಅಮೋನಿಯಂ ನೈಟ್ರೇಟ್ ಸ್ಫೋಟಗೊಂಡಾಗ, ಅದು ಸಾರಜನಕ ಸೇರಿದಂತೆ ವಿಷಕಾರಿ ಅನಿಲಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಬಹುದು. ಆಕ್ಸೈಡ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಅಮೋನಿಯಾ ಅನಿಲಗಳು ಜನರಿಗೆ ಅಪಾಯಕಾರಿ.
ಈ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಗೃಹ ಸಚಿವ ಅಮಿತ್ ಶಾ ಅವರ ನೇರ ಮಧ್ಯಸ್ಥಿಕೆಗೆ ಭಾರ್ತಿಯಾ ಮತ್ತು ಖಂಡೇಲ್ವಾಲ್ ಒತ್ತಾಯಿಸಿದರು. ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ನಿಯಮಗಳು, ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ನೀತಿ ಮತ್ತು ಎಫ್‌ಡಿಐ ನೀತಿಯ ಪ್ರೆಸ್ ನೋಟ್ ಸಂಖ್ಯೆ 2 ರ ಬದಲಿಗೆ ಹೊಸ ಪತ್ರಿಕಾ ಟಿಪ್ಪಣಿಗಳನ್ನು ತಕ್ಷಣವೇ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡುವಂತೆ ಅದು ವಾಣಿಜ್ಯ ಸಚಿವ ಪಿಯೂಷ್ ಗೋಯಲ್ ಅವರನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.
ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಪೋರ್ಟಲ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ನಿಷೇಧಿತ ವಸ್ತುಗಳ ಮಾರಾಟ ಅಥವಾ ದೇಶ ವಿರೋಧಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ನಡೆಸಲಾಗುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಹೊಣೆಗಾರಿಕೆಯನ್ನು ನಿಗದಿಪಡಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ದೊಡ್ಡ ಇ-ಕಾಮರ್ಸ್ ಆಟಗಾರರ ವ್ಯವಹಾರ ಮಾದರಿಯ ಬಗ್ಗೆ ತೀವ್ರ ಮತ್ತು ಸಂಪೂರ್ಣ ತನಿಖೆ ನಡೆಸುವಂತೆ CAIT ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಿದೆ.

 

 

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ