ಭಾರತದ ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು ಈಗ ಬದಲಿ ದರಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ..ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಮಹಿಳೆಯರು, ಮಕ್ಕಳಿಗೆ ರಕ್ತಹೀನತೆ: ಹೊಸ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮೀಕ್ಷೆ

ನವದೆಹಲಿ: ಕಳೆದ ಎರಡು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಪ್ರಮುಖ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಮೈಲಿಗಲ್ಲನ್ನು ಮುಟ್ಟಿದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅದರ ಒಟ್ಟು ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬದಲಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕೆಳಗಿಳಿಯಿತು (total fertility rate slipped below the replacement level for the first time).
ಇತ್ತೀಚಿನ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕುಟುಂಬ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಸಂಶೋಧನೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಬದಲಿ ಗುರುತು-ಪ್ರತಿ ಮಹಿಳೆಗೆ 2.1 ಮಕ್ಕಳು-ಫಲವಂತಿಕೆಯ ದರವು ಜನನವನ್ನು ಸಾವಿನೊಂದಿಗೆ ಸಮತೋಲನಗೊಳಿಸುವ ಮೂಲಕ ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸ್ಥಿರವಾಗಿರಿಸುತ್ತದೆ.
2019-21ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದಂತೆ 14 ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳ ದತ್ತಾಂಶವನ್ನು ಬುಧವಾರ, ನವೆಂಬರ್ 24ರಂದು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ವರ್ಷ 22 ರಾಜ್ಯಗಳ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳನ್ನು ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು. ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಗಳು ಜನಸಂಖ್ಯೆ, ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಪೋಷಣೆಯಂತಹ ವಿಷಯಗಳ ಕುರಿತು ಅಖಿಲ ಭಾರತದ ಚಿತ್ರವನ್ನು ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸುತ್ತವೆ.
ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕುಟುಂಬ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮೀಕ್ಷೆ-5 ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಭಾರತದ ಫಲವತ್ತತೆ ದರ(fertility rate)ವು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಬದಲಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಈ ಡೇಟಾ 2019-21ಕ್ಕೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ.
ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬಳು ತನ್ನ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಮಕ್ಕಳ ಸರಾಸರಿ ಸಂಖ್ಯೆಯ ಒಟ್ಟು ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು ಈಗ 2 ಆಗಿದೆ, ಇದು ಬದಲಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಭಾರತಕ್ಕೆ, ಮುಂದಿನ ಪೀಳಿಗೆಯಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಸೈದ್ಧಾಂತಿಕವಾಗಿ ಒಂದೇ ಆಗಿರುವ ಬದಲಿ ಮಟ್ಟವು 2.1 ಆಗಿದೆ.
ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಮುಖ ಆವಿಷ್ಕಾರಗಳನ್ನು ನೀತಿ (NITI) ಆಯೋಗದ ಡಾ. ವಿ.ಕೆ. ಪಾಲ್ ಮತ್ತು ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಚಿವಾಲಯದ ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ರಾಜೇಶ್ ಭೂಷಣ್ ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ್ದಾರೆ.
ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ಮಾಹಿತಿಯ ಪ್ರಕಾರ, ಒಟ್ಟು ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು (TFR) ನಗರ ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಭಾರತದಾದ್ಯಂತ ಕಳೆದ 15 ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಕುಸಿದಿದೆ. 2005-06 ರ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಮಹಿಳೆ ತನ್ನ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಸರಾಸರಿ 2.7 ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೆರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿತ್ತು, ಆದರೆ ಇದು 2019-21 ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ 2.0 ಆಗಿದೆ.
ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣದಲ್ಲಿಡಲು ಬದಲಿ-ಮಟ್ಟದ ಫಲವತ್ತತೆ ದರವನ್ನು (2.1) ಅತ್ಯಗತ್ಯವೆಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರ ಉತ್ತಮ ಶಿಕ್ಷಣ, ಕುಟುಂಬ ಯೋಜನೆಗೆ ಕಡಿಮೆ ಅಗತ್ಯತೆ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಮರಣವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಲಿಂಕ್ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ.
ನಗರ-ಗ್ರಾಮೀಣ ಅಂತರವೂ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಇತ್ತೀಚಿನ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಲ್ಲಿ TFR ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ 1.6 ಮತ್ತು ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ 2.1 ಆಗಿದೆ. ಕೇವಲ ಐದು ರಾಜ್ಯಗಳು ಬದಲಿ ಮಟ್ಟವನ್ನು ಮೀರಿದ TFR ಅನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ: ಬಿಹಾರ (3.0), ಮೇಘಾಲಯ (2.9), ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ (2.4), ಜಾರ್ಖಂಡ್ (2.3) ಮತ್ತು ಮಣಿಪುರ (2.2) ಆಗಿದೆ.
ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡ್, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ, ಮಿಜೋರಾಂ, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ, ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರಗಳು 2015-16 ರಿಂದ ಟಿಎಫ್‌ಆರ್‌ನಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಕುಸಿತವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿವೆ, ಆದರೆ ಮೇಘಾಲಯ, ಜಾರ್ಖಂಡ್, ನಾಗಾಲ್ಯಾಂಡ್ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರಗಳು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಗ್ರಾಮೀಣ-ನಗರ ಅಂತರವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿವೆ.
ವಿವಿಧ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಟಿಎಫ್‌ಆರ್‌ ದರ..
TFR ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣ ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಮರಣ ದರದಂತಹ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಅವಲಂಬಿಸಿ, ಬದಲಿ ಫಲವತ್ತತೆ ದರವು ದೇಶವಾರು ಬದಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿದೆ. ಬಡ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಹೊಂದುತ್ತಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ, ಮಕ್ಕಳ ಮರಣ ಪ್ರಮಾಣಗಳು ಹೆಚ್ಚಿರುವಲ್ಲಿ, ಬದಲಿ ಮಟ್ಟಗಳಿಗೆ TFR ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಾಗಿರುತ್ತದೆ.
ಕೇವಲ 3 ರಾಜ್ಯಗಳು, ಬಿಹಾರ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್‌ಗಳು ಈಗ TFR ಅನ್ನು ಕ್ರಮವಾಗಿ 3, 2.4 ಮತ್ತು 2.3 ಇದ್ದು, ಬದಲಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿವೆ. ಹಿಂದಿನ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರದಂತಹ ರಾಜ್ಯಗಳು ಟಿಎಫ್‌ಆರ್ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಗಮನಾರ್ಹ ಕುಸಿತವನ್ನು ತೋರಿಸಿವೆ.
ಕೇರಳ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡು ಟಿಎಫ್ಆರ್‌ ಹೆಚ್ಚಳವಾದ ರಾಜ್ಯಗಳು
NFHS-5 ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಪ್ರಕಾರ, ಕೇರಳ ಮತ್ತು ತಮಿಳುನಾಡು ಮಾತ್ರ ಫಲವತ್ತತೆಯ ದರವನ್ನು ಹಿಂದಿನ ಮೌಲ್ಯಮಾಪನಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾದ ರಾಜ್ಯಗಳಾಗಿವೆ. NFHS-4 ರಲ್ಲಿ, ಕೇರಳ ಮತ್ತು ಪಂಜಾಬ್ 1.6 ಫಲವತ್ತತೆ ದರವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು ಹಾಗೂ ತಮಿಳುನಾಡು 1.7 ಹೊಂದಿತ್ತು.
NFHS-5 ರಲ್ಲಿ, ಕೇರಳವು ಇನ್ನೂ ಕಡಿಮೆ ಫಲವತ್ತತೆ ದರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯವಾಗಿದೆ, ಆದರೂ ಅದು ತನ್ನದೇ ಆದ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಇದು ಈಗ ತಮಿಳುನಾಡಿನಂತೆಯೇ 1.8 TFR ಹೊಂದಿದೆ.
ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರದ ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶವು 1.4 ನಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ TFR ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ದೇಶದಲ್ಲಿ ಸಿಕ್ಕಿಂ 1.1 TFR ಹೊಂದಿದ್ದು ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ TFR ಹೊಂದಿದ ರಾಜ್ಯವಾಗಿದೆ. ಸಿಕ್ಕಿಂನ TFR ಈಗ ದಕ್ಷಿಣ ಕೊರಿಯಾದಂತೆಯೇ ಇದೆ, ಇದು ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಕಡಿಮೆ ಫಲವತ್ತತೆ ದರವನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶವಾಗಿದೆ.
ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ, ಏಷ್ಯಾದ TFR ಕೇವಲ 2.15 ಆಗಿದೆ, ಇದು ಬದಲಿ ಮಟ್ಟಕ್ಕಿಂತ ಸ್ವಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಾಗಿದೆ. ಏಷ್ಯಾದ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳಲ್ಲಿ, ನೇಪಾಳವು 1.9 TFR ಹೊಂದಿದ್ದರೆ, ಬಾಂಗ್ಲಾದೇಶದಲ್ಲಿ 2 ಇದ್ದು ಭಾರತಕ್ಕೆ ಸಮಾನವಾಗಿದೆ.
ಪ್ರಪಂಚದಲ್ಲಿ, ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಓಷಿಯಾನಿಯಾಗಳು ಕ್ರಮವಾಗಿ 4.4 ಮತ್ತು 2.9 ರಷ್ಟು TFR ಅನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಆಫ್ರಿಕಾದಲ್ಲಿ, ನೈಜರ್ 6.9 ರ ಅತ್ಯಧಿಕ TFR ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೆ ಸೊಮಾಲಿಯಾ 6.1 TFR ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಆಫ್ರಿಕಾ ಮತ್ತು ಓಷಿಯಾನಿಯಾವನ್ನು ಹೊರತುಪಡಿಸಿ, ಪ್ರಪಂಚದ ಎಲ್ಲಾ ಇತರ ಭೌಗೋಳಿಕ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಬದಲಿ ಮಟ್ಟ ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ TFR ಅನ್ನು ಸಾಧಿಸಿವೆ.
ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಕಾರ, 1980 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಉತ್ತುಂಗಕ್ಕೇರಿತು ಮತ್ತು ಅಂದಿನಿಂದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಬೆಳವಣಿಗೆಯು ಕ್ಷೀಣಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹ
ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಫಲವತ್ತತೆ, ತಾಯಿ ಮತ್ತು ಮಗುವಿನ ಕಳಪೆ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಮಹಿಳೆಯರ ಸಾಮಾಜಿಕ ಸ್ಥಾನಮಾನದ ಪ್ರಮುಖ ನಿರ್ಣಾಯಕವಾಗಿದೆ. ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ 18 ವರ್ಷ ತುಂಬುವ ಮೊದಲು ವಿವಾಹವಾದ 20-24 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಹಿಳೆಯರ ಪಾಲು 27% ರಿಂದ 23% ಕ್ಕೆ ಇಳಿದಿದೆ ಎಂದು ಡೇಟಾ ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಇದರರ್ಥ ಪ್ರತಿ ಐದನೇ ಹುಡುಗಿ ಇನ್ನೂ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಸಿನಲ್ಲೇ ಮದುವೆಯಾಗುತ್ತಾಳೆ.
ಈ ಕಡಿತವು ಗ್ರಾಮೀಣ ಮತ್ತು ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಹರಡಿದ್ದರೂ, ವ್ಯಾಪಕ ಅಸಮಾನತೆಗಳು ಮುಂದುವರಿದಿವೆ. 20-24 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ 15% ಮಹಿಳೆಯರು 18 ವರ್ಷ ತುಂಬುವ ಮೊದಲು ನಗರ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ವಿವಾಹವಾದರೆ, ಗ್ರಾಮೀಣ ಪ್ರದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಇದು 27% ಆಗಿತ್ತು.
ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರ, ಸುಮಾರು 41% ಅಂತಹ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಹೆಣ್ಣು ಮಕ್ಕಳ ಬಾಲ್ಯ ವಿವಾಹದ ಹೆಚ್ಚಿನ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿದ ರಾಜ್ಯಗಳಾಗಿವೆ ಮತ್ತು ಇದು 2015-16 ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಕೊನೆಯ ಸಮೀಕ್ಷೆಯಿಂದ ಬದಲಾಗದೆ ಉಳಿದಿದೆ. ಆಶ್ಚರ್ಯಕರವಾಗಿ, ಬಿಹಾರವು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಫಲವತ್ತತೆ ದರವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದರೆ, ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದಲ್ಲಿ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ (1.6). ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಹರಿಯಾಣದಲ್ಲಿ ಅಪ್ರಾಪ್ತ ವಯಸ್ಸಿನ ವಿವಾಹಗಳ ಪ್ರಮಾಣದಲ್ಲಿ ಗರಿಷ್ಠ ಕಡಿತವನ್ನು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಅತಿರೇಕದ ರಕ್ತಹೀನತೆ
ವಯೋಮಾನದವರಲ್ಲಿ ರಕ್ತಹೀನತೆಯ ಹರಡುವಿಕೆಯು ಹೆಚ್ಚುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಸಮೀಕ್ಷೆಯು ಕಂಡುಹಿಡಿದಿದೆ. 2015-16 ರಲ್ಲಿ 53% ಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ 2019-21 ರಲ್ಲಿ 15-49 ವರ್ಷ ವಯಸ್ಸಿನ 57% ಮಹಿಳೆಯರು ರಕ್ತಹೀನತೆ ಹೊಂದಿದ್ದರು, ಆದರೆ ಪುರುಷರಲ್ಲಿ 22.7% ರಿಂದ 25% ಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ. 6-59 ತಿಂಗಳ ವಯಸ್ಸಿನ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ (67.1%) ಅತ್ಯಂತ ಅಸಾಧಾರಣ ಹೆಚ್ಚಳ-8.5 ಶೇಕಡಾವಾರು ಗಮನಿಸಲಾಗಿದೆ.
ದೊಡ್ಡ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ, ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ (71%) ಮತ್ತು ಕೇರಳವು (36%) ಕ್ರಮವಾಗಿ ರಕ್ತಹೀನತೆ ಮಹಿಳೆಯರಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮತ್ತು ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಅಸ್ಸಾಂ, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ, ಒಡಿಶಾ, ತ್ರಿಪುರ, ಗುಜರಾತ್ ಮತ್ತು ಮಿಜೋರಾಂ ಶೇ.10-20ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆ ದಾಖಲಿಸಿವೆ. ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ, ತ್ರಿಪುರಾ, ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ ಮತ್ತು ಅಸ್ಸಾಂನಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಮೂರನೇ ವ್ಯಕ್ತಿ ರಕ್ತಹೀನತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದ್ದರು. ಕೇರಳ (18%), ರಾಜಸ್ಥಾನ (23%), ಗುಜರಾತ್ (27%), ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ (27%) ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ (22%) ಜೊತೆಗೆ ಪುರುಷ ವಯಸ್ಕರಲ್ಲಿ 4-6 ಶೇಕಡಾ-ಪಾಯಿಂಟ್ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಅಸ್ಸಾಂ, ಮಿಜೋರಾಂ, ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢ ಮತ್ತು ಒಡಿಶಾದಲ್ಲಿ ಮಕ್ಕಳ ರಕ್ತಹೀನತೆಯ ಪ್ರಮಾಣವು ಹೆಚ್ಚು ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ. ಗುಜರಾತ್ (80%) ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ (73%) ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಹರಡಿದೆ ಮತ್ತು ಕೇರಳವು ಕಡಿಮೆ (39%).
ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆ
ಕುಂಠಿತ (ವಯಸ್ಸಿಗೆ ತುಂಬಾ ಕಡಿಮೆ), ವ್ಯರ್ಥ (ಎತ್ತರಕ್ಕೆ ಕಡಿಮೆ ತೂಕ) ಅಥವಾ ಕಡಿಮೆ ತೂಕ ಹೊಂದಿರುವ ಐದು ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳ ಪಾಲು ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಪ್ರತಿ ಮೂರನೇ ಮಗು ಇನ್ನೂ ದೀರ್ಘಕಾಲದ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದೆ ಮತ್ತು ಪ್ರತಿ ಐದನೇ ಮಗು ತೀವ್ರವಾಗಿ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿದೆ.
ಮೇಘಾಲಯ (46%) ಪ್ರಚಲಿತವಾಗಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಕುಂಠಿತವನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದು, ಬಿಹಾರ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್, 39% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು. ರಾಜಸ್ಥಾನ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಜಾರ್ಖಂಡ್, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಬಿಹಾರ 2015-16 ರಿಂದ ಶೇಕಡಾ 5-7 ಅಂಕಗಳ ಕುಸಿತ ದಾಖಲಿಸಿವೆ.
ಮಕ್ಕಳ ಕುಂಠಿತದ ಎರಡನೇ ಅತಿ ಕಡಿಮೆ ಹರಡುವಿಕೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದರೂ, ಕೇರಳ ತನ್ನ ಪಾಲಿನಲ್ಲಿ (3.5 ಪ್ರತಿಶತ ಅಂಕಗಳು) ಅತ್ಯಲ್ಪ ಹೆಚ್ಚಳವನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿದೆ. ತೆಲಂಗಾಣ, ಬಿಹಾರ ಮತ್ತು ಈಶಾನ್ಯ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಐದು ವರ್ಷದೊಳಗಿನ ಮಕ್ಕಳಲ್ಲಿ ತೀವ್ರವಾದ ಅಪೌಷ್ಟಿಕತೆ ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿದೆ, ಆದರೆ ಹರಿಯಾಣ, ಜಾರ್ಖಂಡ್, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಕರ್ನಾಟಕ, ರಾಜಸ್ಥಾನ ಮತ್ತು ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢದಂತಹ ರಾಜ್ಯಗಳು ಗಮನಾರ್ಹ ಸುಧಾರಣೆಯನ್ನು ಕಂಡಿವೆ.
ಬಿಹಾರ, ಗುಜರಾತ್ ಮತ್ತು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ನಾಲ್ಕನೇ ಮಗು ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್, ಅಸ್ಸಾಂ, ತೆಲಂಗಾಣ, ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳ ಮತ್ತು ಕರ್ನಾಟಕದಲ್ಲಿ ಪ್ರತಿ ಐದನೇ ಮಗು ವ್ಯರ್ಥವಾಗುತ್ತಿದೆ. ಕಡಿಮೆ ತೂಕದ ಮಕ್ಕಳ ಪೈಕಿ ಬಿಹಾರವು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು (41%) ಹೊಂದಿದ್ದು, ಗುಜರಾತ್ (40%) ನಂತರದ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.
ಸೌಕರ್ಯ ಸುಧಾರಣೆ
ಮನೆಯ ಸೌಕರ್ಯಗಳ ಪ್ರವೇಶವು ಸುಧಾರಿಸಿದೆ. ಮಣಿಪುರ, ಮೇಘಾಲಯ, ಅಸ್ಸಾಂ ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳು ಸುಧಾರಿತ ಕುಡಿಯುವ ನೀರಿನ ಮೂಲಗಳನ್ನು 90% ಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ, ಮೇಘಾಲಯ, ಅಸ್ಸಾಂ, ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮತ್ತು ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮಾತ್ರ 95% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ವಿದ್ಯುತ್ ಸೌಲಭ್ಯ ಹೊಂದಿವೆ.
ಗಮನಾರ್ಹ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಹೊರತಾಗಿಯೂ, ಕೇವಲ 70% ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಸುಧಾರಿತ ನೈರ್ಮಲ್ಯ ಸೌಲಭ್ಯಗಳಿಗೆ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿತ್ತು. ಬಿಹಾರ, ಜಾರ್ಖಂಡ್, ಒಡಿಶಾ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶ ಮತ್ತು ಛತ್ತೀಸ್‌ಗಢವು 2015-16 ರಿಂದ ಇದನ್ನು ದ್ವಿಗುಣಗೊಳಿಸಿದೆ, ಆದರೆ ಹೆಚ್ಚಿನವು 75% ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ.
ಶುದ್ಧ ಅಡುಗೆ ಇಂಧನದ ಪ್ರವೇಶವು 45% ರಿಂದ 60% ಕ್ಕೆ ಸುಧಾರಿಸಿದೆ. ತೆಲಂಗಾಣ (92%) ಮತ್ತು ಜಾರ್ಖಂಡ್ (32%) ದೊಡ್ಡ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ ವ್ಯಾಪ್ತಿಯನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

 

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ