ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಮಹಿಳೆಯರ ಸಂಖ್ಯೆಯೇ ಹೆಚ್ಚು..!

ನವದೆಹಲಿ: ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಕುಟುಂಬ ಆರೋಗ್ಯ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ (NFHS) ಐದನೇ ಆವೃತ್ತಿಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯಾ ಬದಲಾವಣೆಯ ಲಕ್ಷಣಗಳನ್ನು ದೃಢಪಡಿಸಿದೆ. 1992 ರಲ್ಲಿ ಎನ್‌ಎಫ್‌ ಎಚ್‌ಎಸ್‌ (NFHS) ಪ್ರಾರಂಭವಾದ ನಂತರ ಇದೇ ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ, : ದೇಶದಲ್ಲಿ ಬಾರಿಗೆ ಮಹಿಳೆಯರ ಸಂಖ್ಯೆ ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿದೆ ಎಂದು ಸರಕಾರಿ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಮಾಹಿತಿ ನೀಡಿವೆ…!
ಈಗ ಪ್ರತಿ 1,000 ಪುರುಷರಿಗೆ 1,020 ಮಹಿಳೆಯರು ಇದ್ದಾರೆ. 2015-16ರ ಸಮೀಕ್ಷೆಯ ಕೊನೆಯ ಆವೃತ್ತಿಯಲ್ಲಿ, ಪ್ರತಿ 1,000 ಪುರುಷರಿಗೆ 991 ಮಹಿಳೆಯರಿದ್ದರು. 1876ರಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಮೊದಲ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಜನಗಣತಿಯ ಬಳಿಕ ಸರಕಾರಿ ಅಂಕಿಅಂಶವೊಂದು ಮಹಿಳೆಯರ ಸಂಖ್ಯೆ ಹೆಚ್ಚಿರುವುದನ್ನು ದಾಖಲಿಸಿರುವುದು ಇದೇ ಪ್ರಥಮ.
ಕೇವಲ ದಶಮಾನದ ಜನಗಣತಿಯನ್ನು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಪ್ರವೃತ್ತಿಗಳ ಅಧಿಕೃತ ಮಾರ್ಕರ್ ಎಂದು ಪರಿಗಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವ್ಯಾಪಕವಾದ ಕಣ್ಗಾವಲು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. NFHS ಸಮೀಕ್ಷೆಗಳು ಚಿಕ್ಕದಾಗಿರುತ್ತವೆ ಆದರೆ ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲ್ಪಡುತ್ತವೆ ಮತ್ತು ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕೆ ಸೂಚಕವಾಗಿವೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಜನಿಸಿದ ಮಕ್ಕಳ ಜನನದ ಲಿಂಗ ಅನುಪಾತವು 2015-16 ರಲ್ಲಿ 1,000 ಪುರುಷರಿಗೆ 919 ಮಹಿಳೆಯರು ಇದ್ದಿದ್ದು 1,000 ಕ್ಕೆ 929 ಕ್ಕೆ ಸುಧಾರಿಸಿದೆ, ಸರಾಸರಿಯಾಗಿ ಹುಡುಗರು ಹುಡುಗಿಯರಿಗಿಂತ ಉತ್ತಮ ಬದುಕುಳಿಯುವ ಸಾಧ್ಯತೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಒತ್ತಿಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಎಂದು NFHS-5 ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಪುರುಷರಿಗಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಮಹಿಳೆಯರನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ ಗುಜರಾತ್, ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರ, ಅರುಣಾಚಲ ಪ್ರದೇಶ, ಹರಿಯಾಣ, ಮಧ್ಯಪ್ರದೇಶ, ಪಂಜಾಬ್ ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳಾದ ಜಮ್ಮು ಮತ್ತು ಕಾಶ್ಮೀರ, ಚಂಡೀಗಢ, ದೆಹಲಿ, ಅಂಡಮಾನ್ ಮತ್ತು ನಿಕೋಬಾರ್ ದ್ವೀಪಗಳು, ದಾದ್ರಾ ಮತ್ತು ನಗರ ಹವೇಲಿ ಮತ್ತು ಲಡಾಖ್ ಸೇರಿವೆ.
ಆದಾಗ್ಯೂ, ಈ ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮಹಿಳೆಯರ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ಹೆಚ್ಚಳದಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಣೆಗಳನ್ನು ತೋರಿಸಿವೆ.
NFHS ಡೇಟಾದ ರಾಜ್ಯವಾರು ವಿಘಟನೆಯು ಭಾರತವು ತನ್ನ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ಸ್ಥಿರಗೊಳಿಸುವ ಹಾದಿಯಲ್ಲಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಹೆಚ್ಚಿನ ರಾಜ್ಯಗಳು ಮತ್ತು ಕೇಂದ್ರಾಡಳಿತ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಒಟ್ಟು ಫಲವತ್ತತೆ ದರವನ್ನು (TFR) ಎರಡಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಹೊಂದಿವೆ. 2.1 ಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಇರುವ TFR, ಅಥವಾ ಸರಾಸರಿ ಜೀವಿತಾವಧಿಯಲ್ಲಿ ಎರಡು ಮಕ್ಕಳನ್ನು ಹೆರುವ ಮಹಿಳೆ, ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ ಜನರ ಪೀಳಿಗೆಯನ್ನು ನಿಖರವಾಗಿ ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಎರಡಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆಯಿರುವುದು ಕಾಲಾನಂತರದಲ್ಲಿ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಅಂತಿಮವಾಗಿ ಕುಸಿತವನ್ನು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಕೇವಲ ಆರು ರಾಜ್ಯಗಳು: ಬಿಹಾರ, ಮೇಘಾಲಯ, ಮಣಿಪುರ, ಜಾರ್ಖಂಡ್ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶಗಳು ಎರಡಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚಿನ TFR ಅನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಬಿಹಾರವು ಮೂರು TFR ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ, NFHS-4 ನ 3.4 ರಿಂದ ಸುಧಾರಣೆಯಾಗಿದೆ. ಎಲ್ಲಾ ರಾಜ್ಯಗಳಲ್ಲಿ TFR ಕಳೆದ ಐದು ವರ್ಷಗಳಲ್ಲಿ ಸುಧಾರಿಸಿದೆ.
2040-2050 ರಿಂದ ಭಾರತದ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯು ಸುಮಾರು 1.6 ರಿಂದ 1.8 ಶತಕೋಟಿಯಷ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಲಿದೆ ಎಂದು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಜನಸಂಖ್ಯೆಯ ವಿಭಾಗದ ಪ್ರಸ್ತುತ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣವು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿದೆ.
2031 ರ ಸುಮಾರಿಗೆ ಭಾರತವು ಚೀನಾವನ್ನು ಅತಿ ಹೆಚ್ಚು ಜನಸಂಖ್ಯೆ ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶವಾಗಿ ಹಿಂದಿಕ್ಕಲಿದೆ ಎಂದು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ಸರ್ಕಾರದ ವರದಿಯು ಅಂದಾಜು ಮಾಡಿದೆ – 2022 ರ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಪ್ರಕ್ಷೇಪಣಕ್ಕಿಂತ ಸುಮಾರು ಒಂದು ದಶಕದ ನಂತರ.
NFHS-5 ಸಮೀಕ್ಷೆ ಕಾರ್ಯವನ್ನು ದೇಶದ 707 ಜಿಲ್ಲೆಗಳಿಂದ (ಮಾರ್ಚ್, 2017 ರಂತೆ) ಸುಮಾರು 6.1 ಲಕ್ಷ ಮಾದರಿ ಕುಟುಂಬಗಳಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಗಿದೆ; ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟದವರೆಗೆ ವಿಂಗಡಣೆಯ ಅಂದಾಜುಗಳನ್ನು ಒದಗಿಸಲು 724,115 ಮಹಿಳೆಯರು ಮತ್ತು 101,839 ಪುರುಷರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ