ಹಿಂದಿನ 2 ಅಲೆಯಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾವುಗಳನ್ನು ಕಡಿಮೆ ವರದಿ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಆಧಾರ ರಹಿತ ಎಂದು ತಳ್ಳಿಹಾಕಿದ ಕೇಂದ್ರ

ನವದೆಹಲಿ: ಕೇಂದ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಮತ್ತು ಕುಟುಂಬ ಕಲ್ಯಾಣ ಸಚಿವಾಲಯವು ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದ ಮೊದಲ ಎರಡು ಅಲೆಗಳಲ್ಲಿ ನಿಜವಾದ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ “ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ ಕಡಿಮೆ ತೋರಿಸಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿದ ಕೆಲವು ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳನ್ನು ಕೇಂದ್ರ ಸರ್ಕಾರ ಶುಕ್ರವಾರ ತಳ್ಳಿಹಾಕಿದೆ.
ವರದಿಗಳು ಆಧಾರರಹಿತವಾಗಿವೆ, ತಪ್ಪುದಾರಿಗೆಳೆಯುವ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯಿಲ್ಲದ ವರದಿಗಳು ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ. ಅಂತಿಮ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆ “ಗಣನೀಯವಾಗಿ ಹೆಚ್ಚಿರಬಹುದು. ಇದು ಸುಮಾರು 30 ಲಕ್ಷದ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳನ್ನು ದಾಟಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವ ವರದಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಉತ್ತರಿಸಿದ ಕೇಂದ್ರವು ರಾಜ್ಯಗಳಿಂದ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ವರದಿಯಾದ ಎಲ್ಲಾ ಸಾವುಗಳನ್ನು ಕೇಂದ್ರೀಯವಾಗಿ ಕಂಪೈಲ್ ಮಾಡಲಾಗುತ್ತಿದೆ ಅಷ್ಟೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಯನ್ನು ಭಾರತೀಯ ರಿಜಿಸ್ಟ್ರಾರ್ ಜನರಲ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಡೆಸಲಾಯಿತು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ಇಂತಹ ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿಗಳು ಸುಳ್ಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಯಿಲ್ಲದವು. ಅವರು ಸತ್ಯಗಳನ್ನು ಆಧರಿಸಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಸ್ವಭಾವತಃ ಚೇಷ್ಟೆಯಿಂದ ಕೂಡಿದೆ. ಭಾರತವು ಅತ್ಯಂತ ದೃಢವಾದ ಜನನ ಮತ್ತು ಮರಣ ವರದಿಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ಶಾಸನವನ್ನು ಆಧರಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಇದನ್ನು ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯತ ಮಟ್ಟದಿಂದ ಜಿಲ್ಲಾ ಮಟ್ಟ ಮತ್ತು ರಾಜ್ಯ ಮಟ್ಟದವರೆಗೆ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ನಡೆಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಆರೋಗ್ಯ ಸಚಿವಾಲಯ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಸ್ವೀಕಾರಾರ್ಹ ವರ್ಗೀಕರಣದ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾವುಗಳನ್ನು ವರ್ಗೀಕರಿಸಲು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ಅತ್ಯಂತ ಸಮಗ್ರ ಪದ್ಧತಿ ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಕೇಂದ್ರ ಹೇಳಿದೆ.
ವಿವಿಧ ಸಮಯಗಳಲ್ಲಿ ರಾಜ್ಯಗಳು ಸಲ್ಲಿಸುತ್ತಿರುವ ಕೋವಿಡ್ -19 ಮರಣ ದತ್ತಾಂಶದಲ್ಲಿನ ಬ್ಯಾಕ್‌ಲಾಗ್ ಅನ್ನು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರದ ಡೇಟಾದಲ್ಲಿ ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸಮನ್ವಯಗೊಳಿಸಲಾಗುತ್ತಿದೆ. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯ ರಾಜ್ಯಗಳು ತಮ್ಮ ಸಾವಿನ ಸಂಖ್ಯೆಯನ್ನು ನಿಯಮಿತವಾಗಿ ಸಮನ್ವಯಗೊಳಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾಗಿ ಪಾರದರ್ಶಕ ರೀತಿಯಲ್ಲಿ ಬಾಕಿ ಇರುವ ಸಾವುಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಸಾವುಗಳು ಕಡಿಮೆ ವರದಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುವುದು ಆಧಾರವಿಲ್ಲದ್ದು ಎಂದು ಸರ್ಕಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ಇದಲ್ಲದೆ, ಕೋವಿಡ್ -19 ಸಾವುಗಳನ್ನು ವರದಿ ಮಾಡಿದರೆ ಅವರು ವಿತ್ತೀಯ ಪರಿಹಾರಕ್ಕೆ ಅರ್ಹರಾಗಿದ್ದಾರೆ, “ಆದ್ದರಿಂದ, ಕಡಿಮೆ ವರದಿ ಮಾಡುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಕಡಿಮೆ” ಎಂದು ಕೇಂದ್ರವು ಹೇಳಿದೆ.
ಸಾಂಕ್ರಾಮಿಕ ರೋಗದಂತಹ ವಿಚ್ಛಿದ್ರಕಾರಕ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ, ಅತ್ಯಂತ ದೃಢವಾದ ಆರೋಗ್ಯ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳಲ್ಲಿಯೂ ಸಹ, ಅನೇಕ ಅಂಶಗಳಿಂದ ವರದಿಯಾದ ಸಾವುಗಳಿಗಿಂತ ನಿಜವಾದ ಮರಣವು ಹೆಚ್ಚಿರಬಹುದು. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭಾರತೀಯ ರಾಜ್ಯಗಳ ನಡುವಿನ ಅತ್ಯಂತ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಪ್ರಕರಣ ಮತ್ತು ಫಲಿತಾಂಶದ ಸನ್ನಿವೇಶಗಳಿಂದ ಸಂಗ್ರಹಿಸಿದ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲಾಗಿದೆ ಎಂಬ ವರದಿಯು ಯಾವುದೇ ಅಪೂರ್ಣ ವಿಶ್ಲೇಷಣೆ ಮತ್ತು ತಪ್ಪಾದ ವರದಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ʼಎಎಂ' ಮತ್ತು 'ಪಿಎಂ' ನಡುವೆ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ತಿಳಿಯದಿದ್ದರೆ ಅವರು ಪಿಎಂಒ ಹೇಗೆ ನಡೆಸ್ತಾರೆ...?: ರಾಹುಲ್ ಗಾಂಧಿ ಕಚೇರಿ ಬಗ್ಗೆ ಹೇಳಿದ್ದ ಪ್ರಣಬ್ ಮುಖರ್ಜಿ....

0 / 5. 0

ಶೇರ್ ಮಾಡಿ :

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

advertisement