ಉಕ್ರೇನ್‌-ರಷ್ಯಾ ಸಂಘರ್ಷದ ಮಧ್ಯೆ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಬಳಕೆ ಮಾತುಗಳು ಚಾಲ್ತಿಗೆ: ವಿಶ್ವದ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು- ಯಾವ ದೇಶಗಳ ಬಳಿ ಏನೇನಿವೆ-ಎಷ್ಟೆಷ್ಟಿವೆ..?

ಅಮೆರಿಕ ನೇತೃತ್ವದ ಉತ್ತರ ಅಟ್ಲಾಂಟಿಕ್ ಟ್ರೀಟಿ ಆರ್ಗನೈಸೇಶನ್ (NATO) ಸೇರಲು ತರಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿದೆ ಎಂದು ಆರೋಪಿಸಿ ಫೆಬ್ರವರಿ 24 ರಂದು ರಷ್ಯಾವು ಉಕ್ರೇನ್ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದಾಗಿನಿಂದಲೂ, ಜಗತ್ತು ಕನಿಷ್ಠ ಎರಡು ಬಾರಿ ಭಯಾನಕ ನ್ಯೂಕ್ಲಿಯರ್‌ ಬಾಂಬ್‌-ಪದವನ್ನು ಕೇಳಿದೆ.
ಮೂರನೇ ಮಹಾಯುದ್ಧವು ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಬಳಕೆಯನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ವಿನಾಶಕಾರಿಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ರಷ್ಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವ ಸೆರ್ಗೆಯ್ ಲಾವ್ರೊವ್ ಬುಧವಾರ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ. ರಷ್ಯಾದ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ವ್ಲಾಡಿಮಿರ್ ಪುತಿನ್ ತನ್ನ ಪಡೆಗಳಿಗೆ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು “ವಿಶೇಷ ಎಚ್ಚರಿಕೆ” ಯಲ್ಲಿ ನಿರ್ವಹಿಸುವಂತೆ ಆದೇಶಿಸಿದ ಕೇವಲ ಮೂರು ದಿನಗಳ ನಂತರ ರಷ್ಯಾದ ವಿದೇಶಾಂಗ ಸಚಿವರ ಹೇಳಿಕೆ ಬಂದಿದೆ.
ಪುತಿನ್ ಕರೆಗೆ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯೆಯಾಗಿ ಅತ್ಯಧಿಕ ಪರಮಾಣು ಎಚ್ಚರಿಕೆಯಾದ ಡೆಫ್ಕಾನ್ 3 ನಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕದ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಹಾಕಲು ಅಮೆರಿಕ ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಜೋ ಬೈಡೆನ್ ನಿರಾಕರಿಸಿದ್ದರೂ, ಪಶ್ಚಿಮವು ದೇಶವನ್ನು ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ತನ್ನನ್ನು ನಿರ್ಬಂಧಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸುತ್ತಿರುವಾಗಲೂ ರಷ್ಯಾ ಪಡೆಗಳು ಉಕ್ರೇನ್‌ನಲ್ಲಿ ತಮ್ಮ ಆಕ್ರಮಣವನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸುತ್ತಿದೆ.
ಅಮೆರಿಕ ಜುಲೈ 1945 ರಲ್ಲಿ ತನ್ನ ಮೊದಲ ಪರಮಾಣು ಪರೀಕ್ಷಾ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ನಡೆಸಿತು ಮತ್ತು ಆಗಸ್ಟ್ 1945 ರಲ್ಲಿ ಹಿರೋಷಿಮಾ ಮತ್ತು ಜಪಾನ್‌ನ ನಾಗಸಾಕಿ ನಗರಗಳ ಮೇಲೆ ಎರಡು ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬುಗಳನ್ನು ಬೀಳಿಸಿತು. ಕೇವಲ ನಾಲ್ಕು ವರ್ಷಗಳ ನಂತರ, ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟವು ತನ್ನ ಮೊದಲ ಪರಮಾಣು ಪರೀಕ್ಷಾ ಸ್ಫೋಟವನ್ನು ನಡೆಸಿತು. ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್ (1952), ಫ್ರಾನ್ಸ್ (1960), ಮತ್ತು ಚೀನಾ (1964) ಅನುಸರಿಸಿದವು. ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಶ್ರೇಣಿಯನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ವಿಸ್ತರಿಸುವುದನ್ನು ತಡೆಯಲು ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಇತರ ಸಮಾನ ಮನಸ್ಕ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು 1968 ರಲ್ಲಿ ಪರಮಾಣು ಪ್ರಸರಣ ತಡೆ ಒಪ್ಪಂದ (NPT) ಮತ್ತು 1996 ರಲ್ಲಿ ಸಮಗ್ರ ಪರಮಾಣು ಪರೀಕ್ಷಾ ನಿಷೇಧ ಒಪ್ಪಂದ (CTBT) ಯನ್ನು ಸಂಧಾನ ಮಾಡಿಕೊಂಡವು.

advertisement

ಐಸಿಎಸ್ ಮಹೇಶ ಪಿಯು ಸೈನ್ಸ್ ಕಾಲೇಜು, ಧಾರವಾಡ

2023-24 ನೇ ಸಾಲಿನ ಅಡ್ಮಿಷನ್ ಗಳು ಆರಂಭವಾಗಿವೆ

ಹೆಚ್ಚಿನ ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ ಕರೆ ಮಾಡಿ ಮತ್ತು ವಿಚಾರಿಸಿ: 9535127775 , 9901837775 , 6364528715 , 0836-2775155

ಭಾರತ, ಇಸ್ರೇಲ್ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಎಂದಿಗೂ NPT ಗೆ ಸಹಿ ಮಾಡಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. 1991 ರ ಪರ್ಷಿಯನ್ ಕೊಲ್ಲಿ ಯುದ್ಧದ ಮೊದಲು ಇರಾಕ್ ಸದ್ದಾಂ ಹುಸೇನ್ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ರಹಸ್ಯ ಪರಮಾಣು ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು. ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ ಜನವರಿ 2003 ರಲ್ಲಿ NPT ಯಿಂದ ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವುದಾಗಿ ಘೋಷಿಸಿತು ಮತ್ತು ಆ ಸಮಯದಿಂದ ಸುಧಾರಿತ ಪರಮಾಣು ಸಾಧನಗಳನ್ನು ಯಶಸ್ವಿಯಾಗಿ ಪರೀಕ್ಷಿಸಿತು. ಇರಾನ್ ಮತ್ತು ಲಿಬಿಯಾ ಒಪ್ಪಂದದ ನಿಯಮಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿ ರಹಸ್ಯ ಪರಮಾಣು ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸಿವೆ ಮತ್ತು ಸಿರಿಯಾ ಅದೇ ರೀತಿ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಶಂಕಿಸಲಾಗಿದೆ.
NPT ಮುಕ್ತಾಯಗೊಂಡ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಸೋವಿಯತ್ ಯೂನಿಯನ್/ರಷ್ಯಾ ಎರಡರ ಪರಮಾಣು ದಾಸ್ತಾನುಗಳು ಹತ್ತಾರು ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿದ್ದವು. 1970 ರ ದಶಕದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ, ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ಸೋವಿಯತ್/ರಷ್ಯಾದ ನಾಯಕರು ದ್ವಿಪಕ್ಷೀಯ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ನಿಯಂತ್ರಣ ಒಪ್ಪಂದಗಳು ಮತ್ತು ಉಪಕ್ರಮಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸರಣಿ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿದರು ಮತ್ತು ಇದು ನಂತರ ಅವರ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಗಾರಗಳ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಲು ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು.

ಇಂದು, ಅಮೆರಿಕ 1,357 ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ರಷ್ಯಾ 1,456 ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ನೂರಾರು ಬಾಂಬರ್‌ಗಳು ಮತ್ತು ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳ ಮೇಲೆ ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅವುಗಳ ಪರಮಾಣು ವಿತರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ಆಧುನೀಕರಿಸುತ್ತಿದೆ. ಹೊಸ START ಒಪ್ಪಂದದ ನಿಬಂಧನೆಗಳನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಎಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದನ್ನು ಜನವರಿ 2021 ರಲ್ಲಿ 5 ವರ್ಷಗಳವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಯಿತು.
ಹೊಸ START ಪ್ರತಿ ದೇಶವನ್ನು 1,550 ನಿಯೋಜಿತ ಸಿಡಿತಲೆ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳಿಗೆ ಸೀಮಿತಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ. ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ICBMಗಳು ಮತ್ತು SLBM ಗಳ ಮೇಲಿನ ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಕ್ಷಿಪಣಿಯಲ್ಲಿ ಮರು-ಪ್ರವೇಶಿಸುವ ವಾಹನಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಿಂದ ಎಣಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ. ಪ್ರತಿ ಮರು-ಪ್ರವೇಶ ವಾಹನವು ಒಂದು ಸಿಡಿತಲೆಯನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಹುದು.
ರಶಿಯಾ ಮತ್ತು ಚೀನಾ ಎರಡೂ ಸಹ ಕಡಿಮೆ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲದ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ (a.k.a. ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ) ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ, ಇದು ಯಾವುದೇ ಒಪ್ಪಂದದ ಮಿತಿಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟಿಲ್ಲ.
ಚೀನಾ, ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನಗಳು ಹೊಸ ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ, ಕ್ರೂಸ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಮತ್ತು ಸಮುದ್ರ ಆಧಾರಿತ ಪರಮಾಣು ವಿತರಣಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಗಳನ್ನು ಅನುಸರಿಸುತ್ತಿವೆ. ಇದರ ಜೊತೆಗೆ, ಗ್ರಹಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕ ಮಿಲಿಟರಿ ಬೆದರಿಕೆಗಳನ್ನು ಎದುರಿಸಲು ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸುವ ಮೂಲಕ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಬಳಕೆಗೆ ಮಿತಿಯನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡಿದೆ. ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ ತನ್ನ ಹಿಂದಿನ ಅಣ್ವಸ್ತ್ರೀಕರಣದ ವಾಗ್ದಾನಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲಂಘಿಸಿ ತನ್ನ ಪರಮಾಣು ಅನ್ವೇಷಣೆಯನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ.
ವಿಶ್ವದ ಪರಮಾಣು-ಶಸ್ತ್ರಸಜ್ಜಿತ ರಾಜ್ಯಗಳು ಒಟ್ಟು 13,080 ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ. ಒಂಬತ್ತನೇ ಪರಮಾಣು-ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ರಾಷ್ಟ್ರವಾದ ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾವು 40-50 ಸಿಡಿತಲೆಗಳಿಗೆ ಸಾಕಷ್ಟು ವಿದಳನ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ, ಆದಾಗ್ಯೂ ಅದರ ಸಂಗ್ರಹದ ನಿಜವಾದ ಗಾತ್ರ ತಿಳಿದಿಲ್ಲ.
ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ರಾಜ್ಯಗಳು:

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಜನರಲ್ಲಿ ಅತೃಪ್ತಿ ಇದೆ, ಅವರೀಗ ವಿಭಜನೆ "ತಪ್ಪು" ಎಂದು ನಂಬುತ್ತಾರೆ: ಆರ್‌ಎಸ್‌ಎಸ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಮೋಹನ ಭಾಗವತ್‌

ಪರಮಾಣು-ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ದೇಶಗಳಾದ (NWS) ಚೀನಾ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ರಷ್ಯಾ, ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ-ಅಧಿಕೃತವಾಗಿ NPT ಯಿಂದ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಗುರುತಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಪ್ಪಂದವು ಈ ದೇಶಗಳ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಗಾರಗಳನ್ನು ಗುರುತಿಸುತ್ತದೆ, ಆದರೆ ಎನ್‌ಪಿಟಿಯ ಆರ್ಟಿಕಲ್ VI ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅವರು ಅಂತಹ ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಶಾಶ್ವತವಾಗಿ ನಿರ್ಮಿಸಲು ಮತ್ತು ನಿರ್ವಹಿಸಲು ಬಯಸುವುದಿಲ್ಲ. 2000 ರಲ್ಲಿ, NWS “ತಮ್ಮ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಗಾರಗಳ ಸಂಪೂರ್ಣ ನಿರ್ಮೂಲನೆಯನ್ನು ಸಾಧಿಸಲು ನಿಸ್ಸಂದಿಗ್ಧವಾದ ಕಾರ್ಯಕ್ಕೆ” ತಮ್ಮನ್ನು ತಾವು ಬದ್ಧಗೊಳಿಸಿತು. ಹೆಚ್ಚಿನ ಸರ್ಕಾರಗಳು ತಮ್ಮ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಗಾರಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಮಾಹಿತಿಯನ್ನು ಪರಿಗಣಿಸುವ ರಹಸ್ಯ ಸ್ವಭಾವದಿಂದಾಗಿ, ಕೆಳಗಿನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ಪ್ರತಿ ಪರಮಾಣು-ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಅಂದಾಜುಗಳಾಗಿವೆ, ಯುದ್ಧತಂತ್ರದ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳಾಗಿ ಇದರಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಸಿಡಿತಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಶ್ರೇಣಿಯ ಮತ್ತು ಕಡಿಮೆ-ಪರಿಣಾಮದ ಪರಮಾಣು ಬಾಂಬುಗಳು ಸೇರಿವೆ.
ಅಮೆರಿಕ ಅಂದಾಜು 100 B-61 ಪರಮಾಣು ಗುರುತ್ವಾಕರ್ಷಣೆಯ ಬಾಂಬ್‌ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇವುಗಳನ್ನು ಐದು ಯುರೋಪಿಯನ್ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಆರು NATO ನೆಲೆಗಳಲ್ಲಿ ಫಾರ್ವರ್ಡ್ ಆಗಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ: ಇಟಲಿಯಲ್ಲಿ ಅವಿಯಾನೊ ಮತ್ತು ಘೇಡಿ; ಜರ್ಮನಿಯಲ್ಲಿ ಬುಚೆಲ್; ಟರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಇನ್ಸಿರ್ಲಿಕ್; ಬೆಲ್ಜಿಯಂನಲ್ಲಿ ಕ್ಲೈನ್ ಬ್ರೋಗೆಲ್; ಮತ್ತು ನೆದರ್ಲ್ಯಾಂಡ್ಸ್ನಲ್ಲಿ ವೋಲ್ಕೆಲ್‌ನಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಒಟ್ಟು ಅಂದಾಜು U.S. B-61 ಸ್ಟಾಕ್‌ಪೈಲ್ ಮೊತ್ತವು 230 ಆಗಿದೆ.

ಅಕ್ಟೋಬರ್ 5, 2021 ರಂದು, ಅಮೆರಿಕ ಸ್ಟೇಟ್ ಡಿಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಡಿಕ್ಲಾಸಿಫಿಕೇಶನ್ ಪ್ರಕಟಣೆಯನ್ನು ಹೊರಡಿಸಿತು, ಇದು ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2020 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ಅಮೆರಿಕ “ಸಕ್ರಿಯ” ಮತ್ತು “ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ” ಸಿಡಿತಲೆಗಳ ಒಟ್ಟು ಸಂಖ್ಯೆ 3,750 ಎಂದು ಸೂಚಿಸುತ್ತದೆ. ಸ್ಟಾಕ್‌ಪೈಲ್ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ನಿವೃತ್ತ ಸಿಡಿತಲೆಗಳು ಮತ್ತು ಕಿತ್ತುಹಾಕುವಿಕೆಗೆ ಕಾಯುತ್ತಿರುವವರನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿಲ್ಲ. FAS ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ 1,750 ನಿವೃತ್ತ ಸಿಡಿತಲೆಗಳು ಕಿತ್ತುಹಾಕುವಿಕೆಗೆ ಕಾಯುತ್ತಿವೆ, 2021 ರ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು 5,550 ಸಿಡಿತಲೆಗಳು ಇವೆ.
NPT ಅಲ್ಲದ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳು..
ಭಾರತ, ಇಸ್ರೇಲ್ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಎಂದಿಗೂ ಎನ್‌ಪಿಟಿಗೆ ಸೇರಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.
ಭಾರತವು ಮೊದಲು 1974 ರಲ್ಲಿ ಪರಮಾಣು ಸ್ಫೋಟಕ ಸಾಧನವನ್ನು ಪರೀಕ್ಷಿಸಿತು. ಆ ಪರೀಕ್ಷೆಯು ತನ್ನ ರಹಸ್ಯ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮದ ಕೆಲಸವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಪಾಕಿಸ್ತಾನವನ್ನು ಉತ್ತೇಜಿಸಿತು.
ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಎರಡೂ ಮೇ 1998 ರಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸುತ್ತಿನ ಟಿಟ್-ಫಾರ್-ಟ್ಯಾಟ್ ಪರಮಾಣು ಪರೀಕ್ಷೆಗಳೊಂದಿಗೆ ತಮ್ಮ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರ ಸಾಮರ್ಥ್ಯಗಳನ್ನು ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದವು.
ಇಸ್ರೇಲ್ ಸಾರ್ವಜನಿಕವಾಗಿ ಪರಮಾಣು ಪರೀಕ್ಷೆಯನ್ನು ನಡೆಸಿಲ್ಲ, ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವುದನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವುದಿಲ್ಲ ಅಥವಾ ನಿರಾಕರಿಸುವುದಿಲ್ಲ ಮತ್ತು ಮಧ್ಯಪ್ರಾಚ್ಯದಲ್ಲಿ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಪರಿಚಯಿಸುವ ಮೊದಲ ವ್ಯಕ್ತಿಯಾಗಿರುವುದಿಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ. ಅದೇನೇ ಇದ್ದರೂ, ಇಸ್ರೇಲ್ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಸಾರ್ವತ್ರಿಕವಾಗಿ ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಆದರೂ ಎಷ್ಟು ನಿಖರವಾಗಿ ಅಸ್ಪಷ್ಟವಾಗಿದೆ.
ಭಾರತ ಮತ್ತು ಇಸ್ರೇಲ್ ತಮ್ಮ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ಲುಟೋನಿಯಂ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ನಂಬಲಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಹೆಚ್ಚು ಪುಷ್ಟೀಕರಿಸಿದ ಯುರೇನಿಯಂ ಅನ್ನು ಬಳಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಭಾವಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಚೀನಾ

ಚೀನಾ- ಸುಮಾರು 350 ಒಟ್ಟು ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು (warheads) ಹೊಂದಿದೆ.
2020 ರಲ್ಲಿ, ಅಮೆರಿಕ ಡಿಪಾರ್ಟ್ಮೆಂಟ್ ಆಫ್ ಡಿಫೆನ್ಸ್ ಚೀನಾವು ಕಡಿಮೆಯೆಂದರೂ-200 ರಷ್ಟು ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆಗಳು (warheads)
ಸಂಗ್ರಹವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ. ಆದರೆ ಮುಂದಿನ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಆ ಸಂಖ್ಯೆ ದ್ವಿಗುಣಗೊಳ್ಳಬಹುದು ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಿದೆ. ಅಂದಿನಿಂದ ಚೀನಾ ತನ್ನ ಪರಮಾಣು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಯನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸಿದೆ. ಚೀನಾವು 2027 ರ ವೇಳೆಗೆ 700 ಮತ್ತು 2030 ರ ವೇಳೆಗೆ 1,000 ವಿತರಣಾ ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಬಹುದು ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಇಂದಿನ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿ :-   ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ಪದವಿ ಪ್ರಕರಣ: ಪಿಎಂಒ ಪ್ರಮಾಣಪತ್ರ ನೀಡುವ ಅಗತ್ಯವಿಲ್ಲ ಎಂದ ಗುಜರಾತ್ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ; ಅರವಿಂದ್ ಕೇಜ್ರಿವಾಲ್‌ ಗೆ 25,000 ರೂ. ದಂಡ

ಫ್ರಾನ್ಸ್:
ಸುಮಾರು 290 ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆ(warheads)ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ರಷ್ಯಾ:
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2021 ಹೊಸ START ಘೋಷಣೆ: 527 ಖಂಡಾಂತರ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು, ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ-ಉಡಾವಣೆಯ ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಬಾಂಬರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ 1,458 ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆ(warheads)ಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಫೆಡರೇಶನ್ ಆಫ್ ಅಮೇರಿಕನ್ ಸೈಂಟಿಸ್ಟ್ಸ್ (FAS) ಅಂದಾಜಿನ ಪ್ರಕಾರ ರಷ್ಯಾದ ಮಿಲಿಟರಿ ಸಂಗ್ರಹವು ಸರಿಸುಮಾರು 4,497 ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆ(warheads)ಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿದೆ, ಜೊತೆಗೆ 1,760 ಹೆಚ್ಚುವರಿ ಅವಧಿಯಾದ ಸಿಡಿತಲೆಗಳು ಜನವರಿ 2021 ರ ಹೊತ್ತಿಗೆ ತಟಸ್ಥಗೊಳಿಸುವಿಕೆಗೆ ಕಾಯುತ್ತಿವೆ.

ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್ಡಮ್:
ಸುಮಾರು 225 ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆ(warheads)ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಅದರಲ್ಲಿ ಅಂದಾಜು 120 ಅನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು 105 ಸಂಗ್ರಹಣೆಯಲ್ಲಿವೆ. ಯುನೈಟೆಡ್ ಕಿಂಗ್‌ಡಮ್ ಒಟ್ಟು ನಾಲ್ಕು ವ್ಯಾನ್‌ಗಾರ್ಡ್-ಕ್ಲಾಸ್ ಟ್ರೈಡೆಂಟ್ ಪರಮಾಣು-ಚಾಲಿತ ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿ ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ ನೌಕೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ಒಟ್ಟಾಗಿ ಅದರ ಸಮುದ್ರ-ಆಧಾರಿತ ಪರಮಾಣು ನಿರೋಧಕವನ್ನು ರೂಪಿಸುತ್ತದೆ.

ಅಮೆರಿಕ (ಯುನೈಟೆಡ್ ಸ್ಟೇಟ್ಸ್):
ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2021 ಹೊಸ START ಘೋಷಣೆ: 1,389 ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆ(warheads)ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. 665 ಖಂಡಾಂತರ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು, ಜಲಾಂತರ್ಗಾಮಿ-ಉಡಾವಣೆಯ ಬ್ಯಾಲಿಸ್ಟಿಕ್ ಕ್ಷಿಪಣಿಗಳು ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯತಂತ್ರದ ಬಾಂಬರ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ಭಾರತ- ಸರಿಸುಮಾರು 156 ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆ(warheads)ಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.
ಇಸ್ರೇಲ್:- ಅಂದಾಜು 90 ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆಗಳು, ಹಾಗೂ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸರಿಸುಮಾರು 165 ಪರಮಾಣು ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ. ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ ಜನವರಿ 2021 ರಂತೆ ಅಂದಾಜು 40-50 ಸಿಡಿತಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಅಂದಾಜಿಸಲಾಗಿದೆ.

ರಷ್ಯಾ ವರ್ಸಸ್ ಅಮೆರಿಕ
ರಷ್ಯಾವು ಸರಿಸುಮಾರು 6,255 ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಇದು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ಅತ್ಯಧಿಕವಾಗಿದೆ, ಅಮೆರಿಕವು 5,550 ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳೊಂದಿಗೆ ಎರಡನೇ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಪಡೆದುಕೊಂಡಿದೆ.
ಇಡೀ ವಿಶ್ವದ ಪರಮಾಣು ಶಕ್ತಿಗಳ ವಿವರವಾದ ದಾಖಲೆಯನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಸ್ಟಾಕ್‌ಹೋಮ್ ಇಂಟರ್‌ನ್ಯಾಶನಲ್ ಪೀಸ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ (SIPRI), ತನ್ನ 2021 ರ ವರದಿಯಲ್ಲಿ 2020 ರಿಂದ ಅವುಗಳ ಸಂಖ್ಯೆಯಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಕಡಿಮೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿಕೊಂಡಿದೆ. ಆದರೆ ನಿಯೋಜಿಸಲಾದ ಪರಮಾಣು ಶಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳ ಸಂಖ್ಯೆ ಈ ಎರಡು ದೊಡ್ಡ ಶಕ್ತಿಗಳಲ್ಲಿ ಇನ್ನೂ ಹೆಚ್ಚಳವಾಗಿದೆ.

ಪರಮಾಣು ಶಾಸ್ತ್ರಾಸ್ತ್ರಗಳನ್ನು ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳು ಹೊಂದಿರುವ ಅಂದಾಜು ಸಂಖ್ಯೆ

ದೇಶ               ನಿಯೋಜಿಸಿದ ಸಿಡಿತಲೆಗಳು        ಇತರೆ ಸಿಡಿತಲೆಗಳು        2021ರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು       2020ರಲ್ಲಿ ಒಟ್ಟು
ಅಮೆರಿಕ           1,800                                      3,750                            5,550                       5,800
ರಷ್ಯಾ               1,625                                      4,630                            6,255                        6,375
ಯುಕೆ               120                                         105                                225                          215
ಫ್ರಾನ್ಸ್               280                                        10                                  290                          290
ಚೀನಾ                                                              350                                350                          320
ಭಾರತ                                                             156                                156                          150
ಪಾಕಿಸ್ತಾನ                                                        165                               165                          160
ಇಸ್ರೇಲ್                                                            90                                  90                            90
ಉತ್ತರ ಕೊರಿಯಾ                                              40–50                            40–50                      40–50

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ.

(1. ಚೆನ್ನಾಗಿಲ್ಲ. 2. ಸಾಧಾರಣ. 3. ಪರವಾಗಿಲ್ಲ. 4. ಉತ್ತಮ . 5. ಅತ್ಯುತ್ತಮ)

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ಸುಂದರವಾದ ಮತ್ತು ವಿಶಾಲವಾದ ಸ್ಥಳದಲ್ಲಿ ನಿಮ್ಮ ರಜಾದಿನಗಳನ್ನು ಆನಂದಿಸಿು

ಉತ್ತರ ಕರ್ನಾಟಕದ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ರೆಸಾರ್ಟ್ ಮತ್ತು ಅಡ್ವೆಂಚರ್ ಪಾರ್ಕ್

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ

ಕನ್ನಡಿ ನ್ಯೂಸ್ ನ ದಿನದ ಪ್ರಮುಖ ಸುದ್ದಿಗಳು ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿಗಾಗಿ
ವಾಟ್ಸಾಪ್ ಗ್ರೂಪ್ ಸೇರಿ
ಟೆಲಿಗ್ರಾಮ್ ಚಾನೆಲ್ ಸೇರಿ
ಫೇಸ್ ಬುಕ್ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
ಗೂಗಲ್ ನ್ಯೂಸ್ ನಲ್ಲಿ ಸೇರಿ
ಟ್ವಿಟರ್ ನಲ್ಲಿ ಫಾಲೋ ಮಾಡಿ
advertisement