ಐಐಟಿ ರೂರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಪೆಟಾಸ್ಕೇಲ್ ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಪರಮ್ ಗಂಗಾ ಸ್ಥಾಪನೆ..!

1.66 ಪೆಟಾಫ್ಲಾಪ್‌ಗಳ ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಸಾಮರ್ಥ್ಯದೊಂದಿಗೆ ಹೊಸ ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ “ಪರಮ್ ಗಂಗಾ” ಅನ್ನು ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಟೆಕ್ನಾಲಜಿ (IIT) ರೂರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಮಿಷನ್ (NSM) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ ಸ್ವರಾಜ್ಯ.ಕಾಮ್‌ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಮಾಹಿತಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಸಚಿವಾಲಯ (MeiTY) ಮತ್ತು ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ತಂತ್ರಜ್ಞಾನ ಇಲಾಖೆ (DST) ಜಂಟಿಯಾಗಿ ನಡೆಸುತ್ತಿರುವ ರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಮಿಷನ್ (NSM) ಅನ್ನು ಸೆಂಟರ್ ಫಾರ್ ಡೆವಲಪ್‌ಮೆಂಟ್ ಆಫ್ ಅಡ್ವಾನ್ಸ್‌ಡ್ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ (C-DAC) ಮತ್ತು ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಇಂಡಿಯನ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್ ಆಫ್ ಸೈನ್ಸ್ (IISc) ಅನುಷ್ಠಾನಗೊಳಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಮಿಷನ್‌ನ ನಿರ್ಮಾಣ ವಿಧಾನದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳ ವಿನ್ಯಾಸ, ಅಭಿವೃದ್ಧಿ, ನಿಯೋಜನೆ ಮತ್ತು ಕಾರ್ಯಾರಂಭ ಮಾಡುವ ಜವಾಬ್ದಾರಿಯನ್ನು C-DAC ಗೆ ವಹಿಸಲಾಗಿದೆ.
ನಿರ್ಮಾಣ ವಿಧಾನದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, C-DAC ಹಂತ ಹಂತವಾಗಿ ಸ್ಥಳೀಯ ಸೂಪರ್‌ ಕಂಪ್ಯೂಟಿಂಗ್ ಪರಿಸರ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸುತ್ತಿದೆ, ಇದು ಸ್ಥಳೀಯವಾಗಿ ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದ ಮತ್ತು ತಯಾರಿಸಿದ ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳಿಗೆ ಕಾರಣವಾಗುತ್ತದೆ. ಇದು “ರುದ್ರ” ಎಂಬ ಕಂಪ್ಯೂಟ್ ಸರ್ವರ್ ಮತ್ತು ಹೈ-ಸ್ಪೀಡ್ ಇಂಟರ್‌ಕನೆಕ್ಟ್ “ತ್ರಿನೇತ್ರ”ವನ್ನು ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದೆ, ಇವು ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ಗಳಿಗೆ ಅಗತ್ಯವಿರುವ ಪ್ರಮುಖ ಉಪ-ಜೋಡಣೆಗಳಾಗಿವೆ.

ಓದಿರಿ :-   ದೆಹಲಿ ವಿಮಾನ ನಿಲ್ದಾಣದಲ್ಲಿ ತ್ರಿವರ್ಣ ಧ್ವಜದ ಮೇಲೆ ನಿಂತು ನಮಾಜ್ ಮಾಡಿದ ವ್ಯಕ್ತಿಯ ಬಂಧನ, ಜಾಮೀನಿನ ಮೇಲೆ ಬಿಡುಗಡೆ

ಐಐಟಿ (IIT) ರೂರ್ಕಿಯಲ್ಲಿ ಸೋಮವಾರ (7 ಮಾರ್ಚ್) ಉದ್ಘಾಟನೆಗೊಂಡ PARAM ಗಂಗಾ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು NSM ನ ನಿರ್ಮಾಣ ವಿಧಾನದ 2 ನೇ ಹಂತದ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ C-DAC ವಿನ್ಯಾಸಗೊಳಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ನಿಯೋಜಿಸಲಾಗಿದೆ.
ಈ ವ್ಯವಸ್ಥೆಯನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಬಳಸಲಾಗುವ ಗಣನೀಯ ಘಟಕಗಳನ್ನು ಸಿ-ಡಾಕ್ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ಸ್ಥಳೀಯ ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಸ್ಟಾಕ್‌ನೊಂದಿಗೆ ಭಾರತದೊಳಗೆ ತಯಾರಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಜೋಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ, ಇದು ಸರ್ಕಾರದ ಮೇಕ್ ಇನ್ ಇಂಡಿಯಾ ಉಪಕ್ರಮದತ್ತ ಒಂದು ಹೆಜ್ಜೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಎಲೆಕ್ಟ್ರಾನಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಐಟಿ ಸಚಿವಾಲಯ ಮಂಗಳವಾರ (8 ಮಾರ್ಚ್) ಹೇಳಿಕೆಯಲ್ಲಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.
ಸೂಪರ್‌ಕಂಪ್ಯೂಟರ್‌ನ ಲಭ್ಯತೆಯು ಐಐಟಿ ರೂರ್ಕಿ ಮತ್ತು ನೆರೆಯ ಶೈಕ್ಷಣಿಕ ಸಂಸ್ಥೆಗಳ ಬಳಕೆದಾರರ ಸಮುದಾಯಕ್ಕೆ ಕಂಪ್ಯೂಟೇಶನಲ್ ಶಕ್ತಿಯನ್ನು ಒದಗಿಸುವ ಗುರಿಯೊಂದಿಗೆ ವಿಜ್ಞಾನ ಮತ್ತು ಎಂಜಿನಿಯರಿಂಗ್‌ನ ಬಹುಶಿಸ್ತೀಯ ಡೊಮೇನ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸಂಶೋಧನೆ ಮತ್ತು ಅಭಿವೃದ್ಧಿ ಚಟುವಟಿಕೆಗಳನ್ನು ವೇಗಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂದು ಸಚಿವಾಲಯ ಹೇಳಿದೆ.
ಎನ್‌ಎಸ್‌ಎಂ (NSM) ಅಡಿಯಲ್ಲಿ, ಭಾರತವು 64 ಪೆಟಾಫ್ಲಾಪ್‌ಗಳ ಸಂಚಿತ ಕಂಪ್ಯೂಟ್ ಶಕ್ತಿಯೊಂದಿಗೆ 24 ಸೌಲಭ್ಯಗಳನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಲು ಮತ್ತು ನಿಯೋಜಿಸಲು ಯೋಜಿಸಿದೆ.
ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ, C-DAC, ಐಐಎಸ್‌ಸಿ, ಐಐಟಿಗಳು, ಐಐಎಸ್‌ಇಆರ್‌ (IISER) ಪುಣೆ, ಜೆಎನ್ಸಿಎಎಸ್‌ಆರ್‌ (JNCASR), ಎನ್‌ಎಬಿಐ (NABI)-ಮೊಹಾಲಿ ಮತ್ತು C-DAC ನಲ್ಲಿ 20 ಪೆಟಾಫ್ಲಾಪ್‌ಗಳ ಸಂಚಿತ ಕಂಪ್ಯೂಟ್ ಪವರ್‌ನೊಂದಿಗೆ NSM ಹಂತ-1 ಮತ್ತು ಹಂತ-2 ರ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ 11 ಸಿಸ್ಟಮ್‌ಗಳನ್ನು ನಿಯೋಜಿಸಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಅಕ್ರಮ ಆಸ್ತಿ ಗಳಿಕೆ ಪ್ರಕರಣ: ಹರಿಯಾಣದ ಮಾಜಿ ಸಿಎಂ ಚೌತಾಲಾ ದೋಷಿ ಎಂದು ದೆಹಲಿ ಕೋರ್ಟ್ ತೀರ್ಪು

ಸಚಿವಾಲಯದ ಪ್ರಕಾರ, ಎನ್‌ಎಸ್‌ಎಂ ಅಡಿಯಲ್ಲಿ ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತಿರುವ ಕೆಲವು ದೊಡ್ಡ-ಪ್ರಮಾಣದ ಅಪ್ಲಿಕೇಶನ್‌ಗಳು ಈ ಕೆಳಗಿನವುಗಳನ್ನು ಒಳಗೊಂಡಿವೆ:

ಭಾರತದ ನದಿ ಜಲಾನಯನ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಪ್ರವಾಹದ ಮುಂಚಿನ ಎಚ್ಚರಿಕೆ ಮತ್ತು ಮುನ್ಸೂಚನೆ ವ್ಯವಸ್ಥೆ.
ಜೀನೋಮಿಕ್ಸ್ ಮತ್ತು ಡ್ರಗ್ ಡಿಸ್ಕವರಿಗಾಗಿ NSM ಪ್ಲಾಟ್‌ಫಾರ್ಮ್.
ಅರ್ಬನ್ ಮಾಡೆಲಿಂಗ್: ನಗರ ಪರಿಸರ ಸಮಸ್ಯೆಗಳನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ವಿಜ್ಞಾನ ಆಧಾರಿತ ನಿರ್ಧಾರ ಬೆಂಬಲ ಚೌಕಟ್ಟು (ಹವಾಮಾನ, ಜಲವಿಜ್ಞಾನ, ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟ).
ತೈಲ ಮತ್ತು ಅನಿಲ ಪರಿಶೋಧನೆಗೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಲು ಭೂಕಂಪನ ಚಿತ್ರಣಕ್ಕಾಗಿ HPC ಸಾಫ್ಟ್‌ವೇರ್ ಸೂಟ್.
MPPLAB: ಟೆಲಿಕಾಂ ನೆಟ್‌ವರ್ಕ್ ಆಪ್ಟಿಮೈಸೇಶನ್.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ