ಮಹಿಳಾ ದಿನಾಚರಣೆ ವಿಶೇಷ : ಈ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮನೆ ಮಾಲೀಕರೂ ಮಹಿಳೆಯರೇ..!

ಔರಂಗಾಬಾದ್: ಬಕಪುರ ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದ ಸುಮಾರು 2,000 ನಿವಾಸಿಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವ ಪುಟ್ಟ ಗ್ರಾಮವಾಗಿದೆ, ಆದರೆ ಅಲ್ಲಿನ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮನೆ ಮಾಲೀಕರೂ ಮಹಿಳೆಯರೇ ಎಂಬುದು ಇಲ್ಲಿನ ವಿಶೇಷ..!
2008ರಲ್ಲಿ ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯಿತಿ ಮಾಡಿದ ವಿಶೇಷ ನಿಬಂಧನೆಯಿಂದ ಇದು ಸಾಧ್ಯವಾಗಿದೆ. ವಿಶ್ವವು ಮಂಗಳವಾರ ಮಹಿಳಾ ದಿನವನ್ನು ಆಚರಿಸುತ್ತಿರುವಾಗ, ಔರಂಗಾಬಾದ್‌ನಿಂದ ಸುಮಾರು 20 ಕಿಮೀ ದೂರದಲ್ಲಿರುವ ಬಕಪುರದ ಪ್ರತಿ ಮನೆಯ ನಾಮಫಲಕವು ಅದರ ನಿವಾಸಿಗಳಿಗೆ ಹೆಮ್ಮೆಯ ಭಾವನೆಯನ್ನು ತರುತ್ತದೆ, ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಮಹಿಳೆಯ ಹೆಸರನ್ನು ನಿವಾಸದ ಮಾಲೀಕ ಅಥವಾ ಸಹ-ಮಾಲೀಕ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ.

ಈ ಗ್ರಾಮದಲ್ಲಿನ ಒಂದೇ ಒಂದು ಮನೆಗೆ ಒಬ್ಬನೇ ಒಬ್ಬ ಪುರುಷ ಮಾಲೀಕನಲ್ಲ, ಏಕೆಂದರೆ ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯತಿ ದಾಖಲೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಕುಟುಂಬದ ಮಹಿಳೆ ಕನಿಷ್ಠ ಪಕ್ಷ ಸಹ ಮಾಲೀಕಳಾಗಿರಬೇಕು. 2008ರಲ್ಲಿ ಈ ನಿರ್ಧಾರ ಕೈಗೊಂಡಾಗ ಸುದಾಮರಾವ್ ಪಾಲಸ್ಕರ್ ಅವರು ಗ್ರಾಮದ ಸರಪಂಚ್ ಆಗಿದ್ದರು.
ಹಿಂದಿನ ಕೆಲವು ಅನುಭವಗಳ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ, ಪ್ರತಿ ಕುಟುಂಬದ ಮಹಿಳೆಯನ್ನು ಆಕೆಯ ನಿವಾಸದ ಮಾಲೀಕರಾಗಿ ಮಾಡಲು ನಿರ್ಧರಿಸಲಾಯಿತು. ಆಗ ಗ್ರಾಮ ಪಂಚಾಯಿತಿಯಲ್ಲಿ ಏಳು ಸದಸ್ಯರಿದ್ದರು. ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪದ ವಿರುದ್ಧ ಒಬ್ಬ ಸದಸ್ಯರೂ ಮತ ಹಾಕಲಿಲ್ಲ. ಈ ನಿರ್ಧಾರವು ಪ್ರತಿ ಹಳ್ಳಿಯ ಮನೆಯಲ್ಲೂ ಸುರಕ್ಷತೆಯ ಭಾವನೆಯನ್ನು ತಂದಿತು ಮತ್ತು ಮಕ್ಕಳ ಭವಿಷ್ಯಕ್ಕಾಗಿಯೂ ಸಹ ತಂದಿತು” ಎಂದು ಸುದಾಮರಾವ್ ಪಾಲಸ್ಕರ್ ಹೇಳಿದರು.ಬಕಪುರದ ಪ್ರತಿ ಮನೆಯ ನಾಮಫಲಕದಲ್ಲಿ ಮಹಿಳಾ ಮಾಲೀಕರ ಹೆಸರಿದೆ. ಇದು ಇಲ್ಲಿ ನಿತ್ಯದ ಅಭ್ಯಾಸ ಎಂದು ಅವರು ಹೆಮ್ಮೆಯಿಂದ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮಾಲ್ಡಾ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಲವಂತದ ಮತಾಂತರ: ಸಿಬಿಐ-ಎನ್‌ಐಎ ತನಿಖೆಗೆ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಆದೇಶ

21 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಬಕಪುರದಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುತ್ತಿರುವ ಹಾಗೂ ಈಗಿನ ಸರಪಂಚ್‌ ಕವಿತಾ ಸಾಳ್ವೆ, ಈ ಹಿಂದೆ ಪುರುಷರು ತಮ್ಮ ಕುಟುಂಬದ ಒಪ್ಪಿಗೆಯಿಲ್ಲದೆ ಮನೆಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಬಹುದು ಎಂಬ ಭಯವಿತ್ತು ಎಂದು ಹೇಳಿದರು.
ಇದು ಕುಟುಂಬಗಳಿಗೆ ಆರ್ಥಿಕವಾಗಿ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಮಹಿಳೆಯನ್ನು ಮನೆಯ ಮಾಲೀಕರನ್ನಾಗಿ ಮಾಡುವ ನಿರ್ಧಾರವು ಇಲ್ಲಿನ ಮಹಿಳೆಯರಿಗೆ ಅಧಿಕಾರ ಮತ್ತು ಭದ್ರತೆಯ ಭಾವನೆಯನ್ನು ನೀಡಿತು. ಈಗ ಅವರು ಮನೆಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದ ಹಣಕಾಸಿನ ವಿಷಯಗಳಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಪಾತ್ರ ವಹಿಸುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.
ಉಪ ಸರಪಂಚ್ ಅಜಿಜ್ ಷಾ ಮಾತನಾಡಿ, ಈ ಹಿಂದೆ ಕೆಲವು ಪುರುಷರು ವಿವಿಧ ಚಟಗಳಲ್ಲಿ ತೊಡಗಿದ್ದು, ತಮ್ಮ ಮನೆಗಳನ್ನು ಮಾರಾಟ ಮಾಡಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದರು. ಆದರೆ, ಕುಟುಂಬದ ಮಹಿಳೆಗೆ ಮನೆ ಮಾಲೀಕತ್ವವನ್ನು ನೀಡುವ ನಿರ್ಧಾರವು ಮನೆಗಳನ್ನು ಸುಗಮವಾಗಿ ನಡೆಸಲು ಕಾರಣವಾಗಿದೆ. ಒಬ್ಬ ವ್ಯಕ್ತಿಯು ಬಕಾಪುರದಲ್ಲಿ ಮನೆಯನ್ನು ಖರೀದಿಸಲು ಬಯಸಿದರೆ, ಅವನು ಅದನ್ನು ತನ್ನ ಕುಟುಂಬದ ಮಹಿಳೆಯೊಂದಿಗೆ ಜಂಟಿಯಾಗಿ ಖರೀದಿಸಬೇಕು ಎಂದು ಶಾ ಹೇಳಿದರು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ