ವಿಶ್ವದ 100 ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ 63 ನಗರಗಳು ಭಾರತದಲ್ಲೇ ಇವೆ..!

ನವದೆಹಲಿ: 2021ರಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯವು ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಸ್ವಿಸ್ ಸಂಸ್ಥೆಯಾದ IQAir ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ವಿಶ್ವ ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟ ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ. ಇದು ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವನ್ನು ಸುಧಾರಿಸುವ ಮೂರು ವರ್ಷಗಳ ಪ್ರವೃತ್ತಿಯನ್ನು ಕೊನೆಗೊಳಿಸಿದೆ. ಸೂಕ್ಷ್ಮದರ್ಶಕ PM2.5 ಮಾಲಿನ್ಯಕಾರಕದಲ್ಲಿ ಅಳೆಯಲಾದ ಸರಾಸರಿ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯವು ಪ್ರತಿ ಘನ ಮೀಟರ್‌ಗೆ 58.1 ಮೈಕ್ರೊಗ್ರಾಮ್ ಆಗಿದೆ, ಇದು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ (WHO) ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮಾರ್ಗಸೂಚಿಗಳಿಗಿಂತ 10 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚು. ಭಾರತದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ನಗರವು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಾನದಂಡವನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಸುರಕ್ಷಿತ ಮಿತಿ 5 ಮೈಕ್ರೊಗ್ರಾಮ್ ಆಗಿದೆ.

ದಕ್ಷಿಣ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹೋಲಿಸಿದರೆ ಉತ್ತರ ಭಾರತದ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ. ದೆಹಲಿಯು ಸತತ ನಾಲ್ಕನೇ ವರ್ಷಕ್ಕೆ ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ರಾಜಧಾನಿ ಎಂಬ ಕುಖ್ಯಾತಿಗೆ ಪಾತ್ರವಾಗಿದೆ. ಮಾಲಿನ್ಯವು ಹಿಂದಿನ ವರ್ಷಕ್ಕಿಂತ ಶೇಕಡಾ 15 ರಷ್ಟು ಏರಿಕೆಯಾಗಿದೆ. ಇಲ್ಲಿ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮಟ್ಟಗಳು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಸುರಕ್ಷತಾ ಮಿತಿಗಳಿಗಿಂತ ಸುಮಾರು 20 ಪಟ್ಟು ಹೆಚ್ಚಾಗಿದ್ದು, ವಾರ್ಷಿಕ ಸರಾಸರಿಗೆ PM2.5 ಪ್ರತಿ ಘನ ಮೀಟರ್‌ಗೆ 96.4 ಮೈಕ್ರೋಗ್ರಾಂಗಳಷ್ಟು ಇರುತ್ತದೆ. ಸುರಕ್ಷಿತ ಮಿತಿ 5 ಆಗಿದೆ.
IQAir ಬಿಡುಗಡೆ ಮಾಡಿದ ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ ದೆಹಲಿಯ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯವು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ 4 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದ್ದರೆ, ವಿಶ್ವದ ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ಸ್ಥಳವೆಂದರೆ ರಾಜಸ್ಥಾನದ ಭಿವಾಡಿ ಎಂದು ಅದು ಹೇಳಿದೆ. ನಂತರ ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದ ಗಾಜಿಯಾಬಾದ್ ಆಗಿದ್ದು, ಇದು ದೆಹಲಿಯ ಪೂರ್ವ ಗಡಿಯಲ್ಲಿದೆ. ಟಾಪ್ 15 ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ನಗರಗಳಲ್ಲಿ ಹತ್ತು ಭಾರತದಲ್ಲಿವೆ ಮತ್ತು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ದೆಹಲಿಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲೇ ಇವೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಏಕರೂಪ ನಾಗರಿಕ ಸಂಹಿತೆ, ಜನಸಂಖ್ಯೆ ನಿಯಂತ್ರಣ ಕಾನೂನು ಜಾರಿಗೆ ತನ್ನಿ: ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿಗೆ ರಾಜ್ ಠಾಕ್ರೆ ಒತ್ತಾಯ

ವಿಶ್ವದ 100 ಅತ್ಯಂತ ಕಲುಷಿತ ಸ್ಥಳಗಳ ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದಲ್ಲಿಯೇ 63 ನಗರಗಳಿವೆ..!. ಈ 63 ನಗರದಗಳಲ್ಲಿ ಅರ್ಧಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಹರಿಯಾಣ ಮತ್ತು ಉತ್ತರ ಪ್ರದೇಶದಲ್ಲಿವೆ. ಚಿಕಾಗೋ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯವು ಅಭಿವೃದ್ಧಿಪಡಿಸಿದ ವಾಯು ಗುಣಮಟ್ಟದ ‘ಜೀವನ ಸೂಚ್ಯಂಕ’, ಉದಾಹರಣೆಗೆ ದೆಹಲಿ ಮತ್ತು ಲಕ್ನೋ ನಿವಾಸಿಗಳು, ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟದ ಮಟ್ಟಗಳು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ನಿಗದಿ ಪಡಿಸಿದ ಮಾನದಂಡಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಿದರೆ ಅಲ್ಲಿ ವಾಸಿಸುವರ ಜೀವಿತಾವಧೀಗೆ ಸುಮಾರು ಹತ್ತು ವರ್ಷಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಬಹುದು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನ ವರದಿ ಹೇಳುತ್ತದೆ.

ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಪ್ರಮುಖ ಮೂಲಗಳೆಂದರೆ ವಾಹನಗಳ ಹೊರಸೂಸುವಿಕೆ, ಕಲ್ಲಿದ್ದಲು ಆಧಾರಿತ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳು, ಕೈಗಾರಿಕಾ ತ್ಯಾಜ್ಯ, ಅಡುಗೆ ಮತ್ತು ನಿರ್ಮಾಣ ವಲಯಕ್ಕೆ ಜೈವಿಕ ದಹನ. ವಾಸ್ತವವಾಗಿ, ಕಳೆದ ವರ್ಷ ನವೆಂಬರ್‌ನಲ್ಲಿ, ತೀವ್ರ ಮಟ್ಟದ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಕಾರಣದಿಂದಾಗಿ ಅದನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಣಕ್ಕೆ ತರಲು ದೆಹಲಿಯ ಸುತ್ತಮುತ್ತಲಿನ ಹಲವಾರು ದೊಡ್ಡ ವಿದ್ಯುತ್ ಸ್ಥಾವರಗಳು ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಕೈಗಾರಿಕೆಗಳು ಮೊದಲ ಬಾರಿಗೆ ಮುಚ್ಚಲ್ಪಟ್ಟವು. ಆರೋಗ್ಯದ ಪರಿಣಾಮವು ತುಂಬಾ ಕೆಟ್ಟದಾಗಿದೆ. ಪ್ರತಿ ನಿಮಿಷಕ್ಕೆ ಅಂದಾಜು ಮೂರು ಸಾವುಗಳು ಸಂಭವಿಸುತ್ತಿದ್ದು, ಇದು ಹೆಚ್ಚಾಗಿ ವಾಯುಮಾಲಿನ್ಯದಿಂದ ಉಂಟಾದ ಹೃದಯ ಮತ್ತು ಶ್ವಾಸಕೋಶದ ಕಾಯಿಲೆಗಳಿಗೆ ಸಂಬಂಧಿಸಿದೆ ಮತ್ತು ಅನೇಕ ಇತರ ತೀವ್ರ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಬಂಧಿ ಪರಿಣಾಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ.
ಚೆನ್ನೈ ಹೊರತುಪಡಿಸಿ ಎಲ್ಲಾ ಆರು ಮೆಟ್ರೋ ನಗರಗಳು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ವಾಯು ಮಾಲಿನ್ಯದ ಮಟ್ಟದಲ್ಲಿ ಏರಿಕೆ ಕಂಡಿವೆ.

ಓದಿರಿ :-   2022-23ರಲ್ಲಿ ರೈತರ ರಸಗೊಬ್ಬರಕ್ಕೆ ಹೆಚ್ಚುವರಿಯಾಗಿ ₹ 1.10 ಲಕ್ಷ ಕೋಟಿ ಸಬ್ಸಿಡಿ

ಕುತೂಹಲಕಾರಿಯಾಗಿ, 2021 ರ ಸರ್ಕಾರಿ ಅಂಕಿಅಂಶಗಳು ದೆಹಲಿ, ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಮತ್ತು ಮುಂಬೈನಲ್ಲಿ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟವು ಹದಗೆಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ. ಸಂಸತ್ತಿನಲ್ಲಿನ ಇತ್ತೀಚಿನ ಟಿಪ್ಪಣಿಯು ಕಳೆದ ವರ್ಷ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿ ‘ಕಳಪೆ’ಯಿಂದ ‘ತೀವ್ರವಾದ’ ಕುಸಿತದ ಗಾಳಿಯ ಗುಣಮಟ್ಟ 168 ದಿನಗಳಷ್ಟಿತ್ತು. ಇದು ಒಂದು ವರ್ಷದಲ್ಲಿ 21%ರಷ್ಟು ಜಿಗಿತವಾಗಿದೆ.
IQAir ತನ್ನ ಡೇಟಾವು ನೆಲದ ಸಂವೇದಕಗಳ ಮೇಲೆ “ವಿಶೇಷವಾಗಿ” ಆಧಾರಿತವಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಜಾಗತಿಕವಾಗಿ ಅರ್ಧದಷ್ಟು ಸರ್ಕಾರಿ ಏಜೆನ್ಸಿಗಳಿಂದ ನಿರ್ವಹಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳುತ್ತದೆ.
ಭತ್ತದ ಕೊಯ್ಲಿನ ನಂತರ ಬೆಳೆ ಸುಡುವುದರಿಂದ ಉಂಟಾಗುವ ಹೊಗೆಯ ಬಗ್ಗೆ ವರದಿಯು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸುತ್ತದೆ, ರಾಜಕೀಯವಾಗಿ ಸೂಕ್ಷ್ಮ ವಿಷಯವಾಗಿರುವ ಪಕ್ಷಗಳು ಸಾಮಾನ್ಯವಾಗಿ ರೈತರ ವಿರುದ್ಧ ಕ್ರಮ ಕೈಗೊಳ್ಳಲು ಹಿಂಜರಿಯುತ್ತವೆ. ಈ ಹೊಗೆ ದೆಹಲಿಯಲ್ಲಿನ ಮಾಲಿನ್ಯದ 45 ಪ್ರತಿಶತದವರೆಗೆ ಕಾರಣವಾಗಿದೆ, ವರದಿಯ ಪ್ರಕಾರ ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಚಳಿಗಾಲದ ತಿಂಗಳುಗಳಲ್ಲಿ ದೆಹಲಿಯ ಸಮೀಪವಿರುವ ಭತ್ತದ ತೋಟಗಳಲ್ಲಿ, ಕೊಯ್ಲು ಮತ್ತು ಮುಂದಿನ ಬೆಳೆ ಬಿತ್ತನೆಯ ನಡುವಿನ ಅವಧಿಯಲ್ಲಿ ರೈತರು ಇದನ್ನು ಮಾಡುತ್ತಾರೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ