1957ರಿಂದ 1971: ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ 6 ಬಾರಿ ವಿಟೋ ಅಧಿಕಾರ ಬಳಸಿ ಭಾರತದ ಹಿತಾಸಕ್ತಿ ಕಾಪಾಡಿದ್ದ ರಷ್ಯಾ, ಆರು ಬಾರಿಯೂ ಭಾರತ ವಿರೋಧಿ ನಿಲುವು ತಾಳಿದ್ದ ಅಮೆರಿಕ..! ಇಲ್ಲಿದೆ ಮಾಹಿತಿ

ಉಕ್ರೇನ್ ಮೇಲೆ ದಾಳಿ ಮಾಡಿದ್ದಕ್ಕಾಗಿ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ (ಯುಎನ್‌ಎಸ್‌ಸಿ) ರಷ್ಯಾ ವಿರುದ್ಧ ತರಲಾದ ಖಂಡನಾ ನಿರ್ಣಯದ ಮೇಲಿನ ಮತದಾನದಿಂದ ಭಾರತ ದೂರ ಉಳಿದಿದೆ. ಕೆಲವು ವಲಯಗಳಲ್ಲಿ ಇದನ್ನು ಟೀಕಿಸಲಾಗಿದೆ. ಆದರೆ ಹಿಂದಿನ ಘಟನೆ ಅವಲೋಕಿಸಿದ ನಂತರ, ಭಾರತದ ಯಾಕೆ ಈ ನಿರ್ಧಾರ ತೆಗೆದುಕೊಂಡಿದೆ ಎಂಬುದು ಸ್ಪಷ್ಟವಾಗುತ್ತದೆ.
ಹಿಂದಿನ ಸೋವಿಯತ್ ಯೂನಿಯನ್ (USSR) ಮತ್ತು ಇಂದಿನ ರಷ್ಯಾ ಯಾವಾಗಲೂ ವಿಸ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳನ್ನು ಅನೇಕ ಸಂದರ್ಭಗಳಲ್ಲಿ ಕಾಪಾಡಿದೆ. ಮತ್ತು ಅಗತ್ಯದ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಪರವಾಗಿ ತನಗಿದ್ದ ವೀಟೋ ಅವಕಾಶವನ್ನೂ ಬಳಸಿದೆ.
1957 ರಿಂದ ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ರಷ್ಯಾ ಹೆಗಲಿಗೆ ಹೆಗಲು ಕೊಟ್ಟು ನಿಂತಿದೆ. ಅಂದಿನಿಂದ ಇಲ್ಲಿಯವರೆಗೆ ಒಂದಲ್ಲ ಎರಡಲ್ಲ ಒಟ್ಟು ಆರು ಬಾರಿ ರಷ್ಯಾ ತನ್ನ ವೀಟೋ ಅಧಿಕಾರದಿಂದ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ತಂದ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಗಳನ್ನು ತಡೆದಿದೆ. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ಮೇಲೆ ವಿಪತ್ತು ಬಂದಾಗ ರಷ್ಯಾ ಹಾಗೂ ಹಿಂದಿನ ಸೋವಿಯತ್‌ ಒಕ್ಕೂಟ ಭದ್ರತಾ ಕವಚದ ಪಾತ್ರವನ್ನು ನಿರ್ವಹಿಸಿದೆ.

20 ಫೆಬ್ರವರಿ 1957 – ಕಾಶ್ಮೀರದ ರಕ್ಷಣೆ
1947 ರಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಸ್ವಾತಂತ್ರ್ಯವನ್ನು ಪಡೆದಾಗ, ಕಾಶ್ಮೀರದ ರಾಜಪ್ರಭುತ್ವವು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದಿಂದ ಸ್ವತಂತ್ರವಾಗಿ ಉಳಿಯಲು ನಿರ್ಧರಿಸಿತು. ಆದರೆ, ಕೆಲವೇ ದಿನಗಳಲ್ಲಿ ಬುಡಕಟ್ಟು ಜನಾಂಗದವರನ್ನು ಕಳುಹಿಸಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ದಾಳಿ ನಡೆಸಿದಾಗ ಕಾಶ್ಮೀರದ ರಾಜ ಹಾಗೂ ನಾಯಕರು ನಾಯಕರು ಭಾರತದ ನೆರವು ಕೋರಿದರು. ಸ್ವಾಧೀನ ದಸ್ತಾವೇಜಿಗೆ ಸಹಿ ಹಾಕುವ ಷರತ್ತಿನ ಮೇಲೆ ಭಾರತವು ಕಾಶ್ಮೀರಕ್ಕೆ ಸಹಾಯ ಮಾಡಿತು. ಆಗಿನ ಪ್ರಧಾನಿ ಜವಾಹರಲಾಲ್ ನೆಹರು ಈ ವಿಷಯವನ್ನು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಕೊಂಡೊಯ್ದರು. 1957ರಲ್ಲಿ ಫೆಬ್ರವರಿ 20 ರಂದು ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ, ಕ್ಯೂಬಾ, ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯ ಅಧ್ಯಕ್ಷರ ಮುಂದೆ ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದೊಂದಿಗೆ ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಿ ಸಮಸ್ಯೆಯನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಒತ್ತಾಯಿಸುವ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ತಂದಿತು ಇದಕ್ಕಾಗಿ ವಿವಾದಿತ ಪ್ರದೇಶದಿಂದ ತಮ್ಮ ಸೇನೆಯನ್ನು ಹಿಂಪಡೆಯುವಂತೆ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳ ಮನವೊಲಿಸಲು ಸೂಚಿಸಲಾಗಿತ್ತು. ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯು ತನ್ನ ಪಡೆಯನ್ನು ಕಾಶ್ಮೀರದಲ್ಲಿ ತಾತ್ಕಾಲಿಕವಾಗಿ ನಿಯೋಜಿಸಬೇಕು ಎಂಬ ಪ್ರಸ್ತಾಪವೂ ಇತ್ತು.
ಆಗ ವಿಶ್ವ ಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿ (UNSC) ಅಧ್ಯಕ್ಷರೂ ಸ್ವೀಡನ್‌ನವರೇ ಆಗಿದ್ದರು. ಆಸ್ಟ್ರೇಲಿಯಾ, ಚೀನಾ, ಕೊಲಂಬಿಯಾ, ಕ್ಯೂಬಾ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಇರಾಕ್, ಫಿಲಿಪೈನ್ಸ್, ಬ್ರಿಟನ್ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ನಿರ್ಣಯದ ಪರವಾಗಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದವು. ಸ್ವೀಡನ್ ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರ ಉಳಿಯಿತು. ಆದರೆ ಅಂದಿನ ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟವು ಪ್ರಸ್ತಾಪದ ವಿರುದ್ಧ ತನ್ನ ವಿಟೋ ಅಧಿಕಾರ ಬಳಸಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಹಾನಿಯಾಗುವ ಈ ನಿರ್ಣಯ ಕೈಗೊಳ್ಳುವುದುನ್ನು ತಡೆಯಿತು.

ಓದಿರಿ :-   ಗೀತಾಂಜಲಿ ಶ್ರೀ ಕಾದಂಬರಿ ‘ಟಾಂಬ್ ಆಫ್ ಸ್ಯಾಂಡ್’ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಬೂಕರ್ ಪ್ರಶಸ್ತಿ ಗೆದ್ದ ಮೊದಲ ಹಿಂದಿ ಕಾದಂಬರಿ

ಡಿಸೆಂಬರ್ 18, 1961 – ಭಾರತಕ್ಕೆ ಗೋವಾ, ದಮನ್ ಮತ್ತು ದಿಯು ಸೇರ್ಪಡೆ ವಿಚಾರ
ಇದು ಮತ್ತೊಂದು ಐತಿಹಾಸಿಕ ಘಟನೆ. 1961ರಲ್ಲಿ ಗೋವಾ ಮತ್ತು ದಮನ್ ಮತ್ತು ದಿಯು ಭಾರತದಲ್ಲಿ ವಿಲೀನವಾಗಲು ನಿರಾಕರಿಸಿದಾಗ ಭಾರತವು ಮಿಲಿಟರಿ ಉಪಯೋಗಿಸಿ ಈ ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಸೇರಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಮುಂದಾಯಿತು. ಆಗ ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಟರ್ಕಿ, ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಜಂಟಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ತಂದವು, ಗೋವಾ, ದಮನ್ ಮತ್ತು ದಿಯುನಲ್ಲಿ ಭಾರತವು ಮಿಲಿಟರಿ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಬಳಸುವುದನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿತು. ನಿರ್ಣಯದಲ್ಲಿ, ಸೇನೆಯನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಮತ್ತು 17 ಡಿಸೆಂಬರ್ 1961ರ ಮೊದಲು ಇದ್ದ ಸ್ಥಿತಿಯನ್ನು ಪುನಃಸ್ಥಾಪಿಸಲು ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವನ್ನು ಒತ್ತಾಸುವ ಬೇಡಿಕೆಯೂ ಈ ನಿರ್ಣಯದಲ್ಲಿ ಇತ್ತು.
ಚಿಲಿ, ಚೀನಾ, ಈಕ್ವೆಡಾರ್, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಟರ್ಕಿ, ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ಭಾರತವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುವ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿದವು.
ಆಫರ್ 7-4ರಿಂದ ಕುಸಿಯಿತು. ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟ, ಸಿಲೋನ್ (ಆಗ ಶ್ರೀಲಂಕಾ), ಲೈಬೀರಿಯಾ ಮತ್ತು ಯುಎಇ ಭಾರತವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿದವು. ಚರ್ಚೆಯ ಸಂದರ್ಭದಲ್ಲಿ, ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಗೆ ಸೋವಿಯತ್ ರಾಯಭಾರಿ ವಲೇರಿಯನ್ ಜೋರಿನ್, ‘ಪೋರ್ಚುಗಲ್‌ನ ರಕ್ಷಕರು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆಯ ಹಿತಾಸಕ್ತಿಗಳ ಪರವಾಗಿಲ್ಲ, ಅವರು ವಸಾಹತುಶಾಹಿಯ ಪರವಾಗಿದ್ದಾರೆ, ಇದು 20 ನೇ ಶತಮಾನದ ಅತ್ಯಂತ ನಾಚಿಕೆಗೇಡಿನ ತತ್ವವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿ ಭಾಋತದ ಬೆಂಬಲಕ್ಕೆ ನಿಂತರು.

ಜೂನ್ 22, 1962 – ಕಾಶ್ಮೀರ ಸಮಸ್ಯೆ
ಕಾಶ್ಮೀರದ ಕುರಿತು ಅಮೆರಿಕದ ಬೆಂಬಲದೊಂದಿಗೆ, ಐರ್ಲೆಂಡ್ ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಮತ್ತೊಂದು ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ತಂದಿತು. ಅದರಲ್ಲಿ ಕಾಶ್ಮೀರ ವಿವಾದವನ್ನು ಪರಿಹರಿಸಲು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಸರ್ಕಾರಗಳನ್ನು ಒತ್ತಾಯಿಸಲಾಯಿತು. ಮಾತುಕತೆಯ ಮೂಲಕ ಒಪ್ಪಂದಕ್ಕೆ ಬರುವಂತಹ ವಾತಾವರಣವನ್ನು ಎರಡೂ ಸರ್ಕಾರಗಳು ನಿರ್ಮಿಸಬೇಕು ಎಂದು ನಿರ್ಣಯದಲ್ಲಿ ಪ್ರಸ್ತಾಪ ಮಾಡಲಾಗಿತ್ತು. ಸೋವಿಯತ್‌ ಒಕ್ಕೂಟ (USSR) ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಈ ಪ್ರಸ್ತಾಪದ ವಿರುದ್ಧ ವೀಟೋ ಅಧಿಕಾರ ಚಲಾಯಿಸಿತು. ರೊಮೇನಿಯಾ ಕೂಡ ನಿರ್ಣಯದ ವಿರುದ್ಧ ಮತ ಚಲಾಯಿಸುವ ಮೂಲಕ ಭಾರತವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿತು, ಘಾನಾ ಮತ್ತು ಯುಎಇ ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರವಿದ್ದವು. ಚಿಲಿ, ಚೀನಾ, ಫ್ರಾನ್ಸ್, ಐರ್ಲೆಂಡ್, ಬ್ರಿಟನ್‌, ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತು ವೆನೆಜುವೆಲಾ ನಿರ್ಣಯದ ಪರವಾಗಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದವು.

ಡಿಸೆಂಬರ್ 4, 1971 – ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಕದನ ವಿರಾಮಕ್ಕೆ ಕರೆ
ಮತ್ತೊಂದು ವಿದ್ಯಮಾನದಲ್ಲಿ ಭಾರತ-ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಕದನ ವಿರಾಮ ಜಾರಿಗೆ ತರಲು ಅಮೆರಿಕದ ನೇತೃತ್ವದ ನಿರ್ಣಯವು ವಿಶ್ವಸಂಸ್ಥೆ ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿ ಮುಂದೆ ಬಂತು. ಆಗ ನಿರ್ಣಯದ ವಿರುದ್ಧ ರಷ್ಯಾ ವೀಟೋ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಬಳಸಿತು. ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ, ಬೆಲ್ಜಿಯಂ, ಬುರುಂಡಿ, ಚೀನಾ, ಇಟಲಿ, ಜಪಾನ್, ನಿಕರಾಗುವಾ, ಸಿಯೆರಾ ಲಿಯೋನ್, ಸೊಮಾಲಿಯಾ, ಸಿರಿಯಾ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದವು. ಅಂದಿನ ಜನಸಂಘ (ನಂತರ ಬಿಜೆಪಿ) ಅಧ್ಯಕ್ಷ ಅಟಲ್ ಬಿಹಾರಿ ವಾಜಪೇಯಿ ಅವರು ರಷ್ಯಾದ ವೀಟೋವನ್ನು ಸ್ವಾಗತಿಸಿದ್ದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಬೆಂಗಳೂರಿನ ಆಸ್ಪತ್ರೆಯಲ್ಲಿ 7 ವರ್ಷಗಳಿಂದ ದಾಖಲಾಗಿದ್ದ ಮಹಿಳೆ ಸಾವು

ಡಿಸೆಂಬರ್ 5, 1971 – ನಿರಾಶ್ರಿತರ ಸಮಸ್ಯೆ
ನಿರಾಶ್ರಿತರ ವಾಪಸಾತಿಗೆ ಅನುಕೂಲವಾಗುವಂತೆ ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ, ಬೆಲ್ಜಿಯಂ, ಬುರುಂಡಿ, ಇಟಲಿ, ಜಪಾನ್, ನಿಕರಾಗುವಾ, ಸಿಯೆರಾ ಲಿಯೋನ್ ಮತ್ತು ಸೊಮಾಲಿಯಾ ಭಾರತ-ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಗಡಿಯಲ್ಲಿ ಕದನ ವಿರಾಮವನ್ನು ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದವು. ಸೋವಿಯತ್ ಒಕ್ಕೂಟವು ವಿಟೋ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಐದನೇ ಬಾರಿಗೆ ಭಾರತವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿತು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಭಾರತವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸುತ್ತಲೇ ಬಂದಿದ್ದ ಅಮೆರಿಕ ಮತ್ತೆ ಕದನ ವಿರಾಮ ಪ್ರಸ್ತಾಪಿಸಿದ ದೇಶಗಳನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿತು. ಅದೇ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಪೋಲೆಂಡ್ ಪ್ರಸ್ತಾಪದ ವಿರುದ್ಧ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿತು. ದೊಡ್ಡ ವಿಷಯವೆಂದರೆ ಈ ಬಾರಿ ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತದಾನದಿಂದ ದೂರ ಉಳಿಯಿತು.

14 ಡಿಸೆಂಬರ್ 1971 – ಸೈನ್ಯವನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಬೇಡಿಕೆ
ಯುಎನ್‌ಎಸ್‌ಸಿಯಲ್ಲಿ ಅಮೆರಿಕ ಪ್ರಾಯೋಜಿತ ನಿರ್ಣಯವು ಭಾರತ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಸರ್ಕಾರಗಳು ಕದನ ವಿರಾಮ ಮತ್ತು ಆಯಾ ಪ್ರದೇಶಗಳಿಗೆ ಪಡೆಗಳನ್ನು ಹಿಂತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳಲು ಎಲ್ಲ ಅಗತ್ಯ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವಂತೆ ಕರೆ ನೀಡಿತು. ಸೋವಿಯತ್‌ ಒಕ್ಕೂಟ (USSR) ಅಮೆರಿಕದ ಈ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಯನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ವೀಟೋ ಮಾಡಿತು. ಪೋಲೆಂಡ್ ಕೂಡ ಪ್ರಸ್ತಾವನೆಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಮತ ಹಾಕಿತು, ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತ್ತೆ ಮತದಾನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಲಿಲ್ಲ. ಅರ್ಜೆಂಟೀನಾ, ಬೆಲ್ಜಿಯಂ, ಬುರುಂಡಿ, ಚೀನಾ, ಇಟಲಿ, ಜಪಾನ್, ನಿಕರಾಗುವಾ, ಸಿರಿಯಾ ಲಿಯೋನ್, ಸೊಮಾಲಿಯಾ, ಸಿರಿಯಾ ಮತ್ತು ಅಮೆರಿಕ ನಿರ್ಣಯದ ಪರವಾಗಿ ಮತ ಚಲಾಯಿಸಿದವು.

ಆರು ಸಲವೂ ಅಮೆರಿಕದಿಂದ  ಭಾರತ ವಿರೋಧಿ ನಿಲುವು..

ಅಂದಹಾಗೆ, ಭದ್ರತಾ ಮಂಡಳಿಯಲ್ಲಿ ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ತಂದ ಆರು ನಿರ್ಣಯಗಳಲ್ಲಿ ರಷ್ಯಾ ವೀಟೋ ಅಧಿಕಾರವನ್ನು ಬಳಸಿತು, ಆದರೆ ಅಮೆರಿಕ ಅವೆಲ್ಲವನ್ನೂ ಬೆಂಬಲಿಸಿತು. ಈ ಸಮಯದಲ್ಲಿ, ಕೆಲವು ಪ್ರಬಲ ದೇಶಗಳು ಸಹ ತಟಸ್ಥತೆಯನ್ನು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಿದವು, ಆದರೆ ಅಮೆರಿಕವು ಪ್ರತಿ ಅವಕಾಶದಲ್ಲೂ ಭಾರತವನ್ನು ವಿರೋಧಿಸಿತ್ತು. 1971 ರಲ್ಲಿ, ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಎರಡು ನಿರ್ಣಯಗಳನ್ನು ತರಲಾಯಿತು, ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತದಾನದಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸದೆ ತಟಸ್ಥತೆಯ ನಿಲುವು ತಾಳಿದ್ದರೆ ಅಮೆರಿಕವು ಭಾರತ ವಿರೋಧಿ ನಿರ್ಣಯವನ್ನು ಬೆಂಬಲಿಸಿತ್ತು. 1971ರ ಮೊದಲು ಬ್ರಿಟನ್‌ ಮತ್ತು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಕೂಡ ಭಾರತದ ವಿರುದ್ಧ ಮತ ಚಲಾಯಿಸುತ್ತಿದ್ದವು.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

1 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ