ಪ್ಲುಟೊದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ವಿಸ್ಮಯ: ಇದರ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಸೌರ ಮಂಡಲದಲ್ಲಿ ಎಲ್ಲೂ ಕಾಣಿಸದ ಮಂಜಿನ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವು

ಪ್ಲುಟೊ ಅನರ್ಹ ಗ್ರಹವೆಂದು ಘೋಷಿಸಲ್ಪಟ್ಟ ಸುಮಾರು 16 ವರ್ಷಗಳ ಕಳೆದಿವೆ. ಆದರೆ ಪ್ಲುಟೊ ಇನ್ನೂ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಅಡಗಿರುವ ರಹಸ್ಯಗಳು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಅದರಲ್ಲಿರುವ ಒಂದೊಂದೇ ಕೌತುಕ ಹೊರತರುತ್ತಿದ್ದಾರೆ. ಹೊಸ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದು ಈಗ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯ ನಿಗೂಢ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗಳ ಬಗ್ಗೆ ಸುಳಿವು ನೀಡಿದೆ.
ಇದೀಗ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಪ್ಲುಟೋ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಇರುವಿಕೆಯ ಸುಳಿವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದ್ದಾರೆ. ಇಂತಹ ನಿಗೂಢ ಅಂಶ ಸೌರವ್ಯೂಹದ ಬೇರೆ ಯಾವ ಗ್ರಹಗಳಲ್ಲೂ ಇಲ್ಲ ಎಂಬ ವಿಷಯವನ್ನೂ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ನ್ಯೂ ಹೊರೈಜನ್ಸ್ ಮಿಷನ್‌ನ ಖಗೋಳಶಾಸ್ತ್ರಜ್ಞರ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, ತಂಡವು ಈ ದೂರದ, ಹಿಮಾವೃತ ಗ್ರಹದ ಮೇಲ್ಮೈಯಿಂದ ಹೊರಹಾಕಲ್ಪಟ್ಟ ವಸ್ತುಗಳಿಂದ ರೂಪುಗೊಂಡ ಹಿಮ ಬೆಟ್ಟಗಳು, ದಿಬ್ಬಗಳು ಮತ್ತು ತಗ್ಗುಗಳಿಂದ ಸುತ್ತುವರಿದ ದೊಡ್ಡ ಗುಮ್ಮಟಗಳ ಪ್ರದೇಶವನ್ನು ಪತ್ತೆಹಚ್ಚಿದೆ. ಈ ಭೂಪ್ರದೇಶದ ಸೃಷ್ಟಿಗೆ ಬಹು ಸ್ಫೋಟದ ಸ್ಥಳಗಳು ಮತ್ತು ಹಲವಾರು ಕಿಮೀ ಎತ್ತರದ ಗುಮ್ಮಟಗಳ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ವಸ್ತುಗಳ ಅಗತ್ಯವಿರುತ್ತದೆ, ಅವುಗಳಲ್ಲಿ ಕೆಲವು ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣವಾದ ವೇದಿಕೆಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುತ್ತವೆ. ಅದು ಅದರ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಇರುವ ಸಾಧ್ಯತೆ ಇದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಪ್ಲುಟೊ ಜೀವಂತವಾಗಿದೆ….
ಸೌತ್‌ವೆಸ್ಟ್ ರಿಸರ್ಚ್ ಇನ್‌ಸ್ಟಿಟ್ಯೂಟ್‌ನ ನ್ಯೂ ಹೊರೈಜನ್ಸ್ ಡೆಪ್ಯೂಟಿ ಪ್ರಾಜೆಕ್ಟ್ ಸೈಂಟಿಸ್ಟ್ ಡಾ. ಕೆಲ್ಸಿ ಸಿಂಗರ್ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, ತಂಡವು ಪ್ಲುಟೊದ ಪ್ರಕಾಶಮಾನವಾದ, ಹಿಮಾವೃತ ನೈಋತ್ಯದಲ್ಲಿರುವ ಪ್ರದೇಶದ ಭೂರೂಪಶಾಸ್ತ್ರ ಮತ್ತು ಸಂಯೋಜನೆಯನ್ನು ವಿಶ್ಲೇಷಿಸಿದೆ. ಈ ಮಂಜುಗಡ್ಡೆ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಪ್ರದೇಶವು 1 ರಿಂದ 7 ಕಿಲೋ ಮೀಟರ್‌ಗಳಷ್ಟು ಎತ್ತರ ಮತ್ತು 30 ರಿಂದ 100 ಅಥವಾ ಅದಕ್ಕಿಂತ ಹೆಚ್ಚು ಕಿಲೋಮೀಟರ್‌ಗಳವರೆಗಿನ ವಿಸ್ತಾರದ ಬಹು ದೊಡ್ಡ ಗುಮ್ಮಟಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ, ಅದು ಕೆಲವೊಮ್ಮೆ ಹೆಚ್ಚು ಸಂಕೀರ್ಣ ರಚನೆಗಳನ್ನು ರೂಪಿಸಲು ವಿಲೀನಗೊಳ್ಳುತ್ತದೆ ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.
ಪರ್ವತಗಳು, ಕಣಿವೆಗಳು, ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶಗಳು ಮತ್ತು ಹಿಮನದಿಗಳು ಸೇರಿದಂತೆ ಪ್ಲುಟೊದಲ್ಲಿನ ವೈವಿಧ್ಯಮಯ ಭೂವೈಜ್ಞಾನಿಕ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯಗಳನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುವ ಚಿತ್ರಗಳನ್ನು 2015 ರಲ್ಲಿ ನ್ಯೂ ಹೊರೈಜನ್ಸ್ ಮಿಷನ್‌ನಿಂದ ಪಡೆಯಲಾಗಿದೆ. ಭೂಪ್ರದೇಶವು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳಲ್ಲಿ ಕುತೂಹಲವನ್ನು ಹುಟ್ಟುಹಾಕಿತು ಏಕೆಂದರೆ ಪ್ಲುಟೊದ ದೂರದಲ್ಲಿ ಶೀತಲವಾಗಿರುವ ತಾಪಮಾನವು ಮಂಜುಗಡ್ಡೆಯಿಂದ ಹೆಪ್ಪುಗಟ್ಟಿದ, ಭೌಗೋಳಿಕವಾಗಿ ನಿಷ್ಕ್ರಿಯ ಜಗತ್ತನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.

ಸೌರವ್ಯೂಹದಲ್ಲಿ ಹೊಸ ಸ್ಥಳಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುವ ಒಂದು ಪ್ರಯೋಜನವೆಂದರೆ ನಾವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸದ ವಿಷಯಗಳನ್ನು ನಾವು ಕಂಡುಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ನ್ಯೂ ಹೊರೈಜನ್ಸ್ ಗಮನಿಸಿದ ಈ ದೈತ್ಯಾಕಾರದ ವಿಚಿತ್ರವಾಗಿ ಕಾಣುವ ಕ್ರಯೋವೊಲ್ಕಾನೊಗಳು ನಾವು ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿ ಪ್ರಕ್ರಿಯೆಗಳು ಮತ್ತು ಹಿಮಾವೃತ ಪ್ರಪಂಚದ ಮೇಲೆ ಭೂವೈಜ್ಞಾನಿಕ ಚಟುವಟಿಕೆಯ ಬಗ್ಗೆ ನಮ್ಮ ಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೇಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂಬುದಕ್ಕೆ ಉತ್ತಮ ಉದಾಹರಣೆಯಾಗಿದೆ ಎಂದು ಸಿಂಗರ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.
ನ್ಯೂ ಹೊರೈಜನ್ಸ್ ಮಿಷನ್ ಅನ್ನು 2006 ರಲ್ಲಿ ನಾಸಾ ಪ್ರಾರಂಭಿಸಿತು, ಇದು 2015 ರಲ್ಲಿ ಹಿಮಾವೃತ ಗ್ರಹ ಪ್ಲುಟೊವನ್ನು ತಲುಪಿದ ನಂತರ ಪ್ಲುಟೊ ಮತ್ತು ಅದರ ಉಪಗ್ರಹಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುವ ಏಕೈಕ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯಾಗಿ ಉಳಿದಿದೆ. ಈ ಬಾಹ್ಯಾಕಾಶ ನೌಕೆಯು ಕೈಪರ್ ಬೆಲ್ಟ್‌ನಲ್ಲಿನ ವಸ್ತುಗಳನ್ನು ಅನ್ವೇಷಿಸುತ್ತಿದೆ.

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

0 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 0

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ