ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ್ದು ನಾಲ್ಕನೇ ಕಳಪೆ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್, ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನದ್ದು ಅತ್ಯಂತ ಕಳಪೆ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌

ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ಗೆ ಹೆನ್ಲಿ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಸೂಚ್ಯಂಕವು ವಿಶ್ವದಲ್ಲೇ ನಾಲ್ಕನೇ ಕಳಪೆ ಶ್ರೇಯಾಂಕ ನೀಡಿದೆ. ಕೇವಲ ಮೂರು ಇತರ ರಾಷ್ಟ್ರಗಳ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ಗಳು ಸಿರಿಯಾ, ಇರಾಕ್ ಮತ್ತು ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನ ಮಾತ್ರ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕಿಂತ ಕಡಿಮೆ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿವೆ. ವಿಶ್ವದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಪ್ರಬಲ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಹೊಂದಿರುವ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ಸಿಂಗಾಪುರ ಅಗ್ರ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿ ನಿಂತಿದೆ.
ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳ ಪ್ರಯಾಣ ದಾಖಲೆಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿರುವವರು ಅನುಭವಿಸುವ ಅಂತಾರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಚಲನಶೀಲತೆಯ ಆಧಾರದ ಮೇಲೆ ಗ್ರೇಡ್ ಮಾಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ಟ್ರಿಬ್ಯೂನ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.
ಸೂಚ್ಯಂಕದ ಪ್ರಕಾರ, ಪಾಕಿಸ್ತಾನವು ಪಟ್ಟಿಯಲ್ಲಿ 109 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಪ್ರಪಂಚದಾದ್ಯಂತ ಕೇವಲ 31 ಸ್ಥಳಗಳಿಗೆ ವೀಸಾ ಮುಕ್ತ ಪ್ರವೇಶವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ.

ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಟಾಪ್ 10 ಅತ್ಯಂತ ಶಕ್ತಿಶಾಲಿ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್‌ಗಳಲ್ಲಿ ಸ್ವಲ್ಪ ಬದಲಾವಣೆ ಕಂಡುಬಂದಿದೆ. ಜಪಾನ್ ಮತ್ತು ಸಿಂಗಾಪುರವು ಶ್ರೇಯಾಂಕದಲ್ಲಿ ಮೊದಲ ಸ್ಥಾನವನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುವುದನ್ನು ಮುಂದುವರೆಸಿದೆ, ಈ ಎರಡೂ ದೇಶಗಳ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ಹೊಂದಿರುವವರು ವಿಶ್ವದಾದ್ಯಂತ 192 ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ವೀಸಾ ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಬಹುದು ಎಂದು ವರದಿ ತಿಳಿಸಿದೆ.

ಉಕ್ರೇನ್ ವೀಸಾ-ಮುಕ್ತ/ವೀಸಾ-ಆನ್-ಆಗಮನ ಸ್ಕೋರ್ 143 ಅನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ ಎಂದು ಶ್ರೇಯಾಂಕವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ದೇಶಕ್ಕೆ ‘ದಾಖಲೆಯ ಗರಿಷ್ಠ’ ಮತ್ತು ಈಗ ಜನವರಿಯಿಂದ ಒಂದು ಸ್ಥಾನ ಮೇಲಕ್ಕೆ ಅಂದರೆ 34ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ. ರಷ್ಯಾ 117 ಅಂಕಗಳೊಂದಿಗೆ 49 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ, ಈ ವರ್ಷದ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಅದು 46 ನೇ ಸ್ಥಾನದಿಂದ ಕುಸಿಯಿತು.
ಏತನ್ಮಧ್ಯೆ, ಬ್ರಿಟನ್‌ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ ವೀಸಾ-ಫ್ರೀ ಸ್ಕೋರ್ 187ರೊಂದಿಗೆ 6 ನೇ ಸ್ಥಾನದಿಂದ 5 ನೇ ಸ್ಥಾನಕ್ಕೆ ಏರಿದೆ, ಅಮೆರಿಕ ಪಾಸ್‌ಪೋರ್ಟ್ 186 ಸ್ಕೋರ್‌ನೊಂದಿಗೆ 6 ನೇ ಸ್ಥಾನದಲ್ಲಿದೆ.
ಅಫ್ಘಾನಿಸ್ತಾನವು ಶ್ರೇಯಾಂಕದ ಕೆಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಉಳಿದಿದೆ. ಅದರ ಪ್ರಜೆಗಳು ಕೇವಲ 26 ಗಮ್ಯಸ್ಥಾನಗಳನ್ನು ವೀಸಾ-ಮುಕ್ತವಾಗಿ ಪ್ರವೇಶಿಸಲು ಸಾಧ್ಯವಾಗುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬೋನಿನಲ್ಲಿದ್ದ ಸಿಂಹದ ಜೊತೆ ಚೆಲ್ಲಾಟವಾಡಲು ಹೋಗಿ ಕೈ ಬೆರಳು ಕಳೆದುಕೊಂಡ ವ್ಯಕ್ತಿ...! ದೃಶ್ಯ ಸಿಸಿಟಿವಿಯಲ್ಲಿ ಸೆರೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ