ಮುಂಬೈ – ಅಹಮದಾಬಾದ್ ಹೈ-ಸ್ಪೀಡ್ ರೈಲು: ಭಾರತೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಬುಲೆಟ್ ರೈಲು ಮಾರ್ಪಡಿಸುವ ಜಪಾನ್‌, 2026 ರಿಂದ ಟ್ರಯಲ್‌ ಆರಂಭ

ಜಪಾನ್‌ನ ಹೈ-ಸ್ಪೀಡ್ ಶಿಂಕನ್‌ಸೆನ್ ರೈಲುಗಳನ್ನು ದೇಶದ ಮಹತ್ವಾಕಾಂಕ್ಷೆಯ ‘ಬುಲೆಟ್ ರೈಲು ಯೋಜನೆ’ಗಾಗಿ ಭಾರತಕ್ಕೆ ಕಳುಹಿಸುವ ಮೊದಲು ತಾಪಮಾನ, ಧೂಳು ಮತ್ತು ತೂಕದಂತಹ ಭಾರತೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಕಂಪನಿ ಹೇಳಿದೆ.
ನ್ಯಾಶನಲ್ ಹೈಸ್ಪೀಡ್ ರೈಲ್ ಕಾರ್ಪೊರೇಷನ್ ಲಿಮಿಟೆಡ್ (NHSRCL) ನ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಸತೀಶ್ ಅಗ್ನಿಹೋತ್ರಿ, ಯೋಜನೆಯು ಸೂರತ್-ಬಿಲ್ಲಿಮೊರಾ ನಡುವಿನ 48 ಕಿಮೀ ವಿಭಾಗವನ್ನು 2027 ರಲ್ಲಿ ಪೂರ್ಣಗೊಳಿಸಲು ಉದ್ದೇಶಿಸಲಾಗಿದೆ, ಮೊದಲ ಪ್ರಯೋಗಗಳನ್ನು ಒಂದು ವರ್ಷದ ಮೊದಲು ನಡೆಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಭೂಸ್ವಾಧೀನ ಸಮಸ್ಯೆಯಿಂದಾಗಿ ಯೋಜನೆಯು ಮಹಾರಾಷ್ಟ್ರದಲ್ಲಿ ನಿಧಾನವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. “ಪ್ರಸ್ತುತ ಜಪಾನ್‌ನಲ್ಲಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿರುವ E5 ಶಿಂಕನ್‌ಸೆನ್ ಸರಣಿಯ ರೈಲುಗಳನ್ನು ನಾವು ಪಡೆಯುತ್ತೇವೆ. ಆದಾಗ್ಯೂ, ಧೂಳು ಮತ್ತು ತಾಪಮಾನದ ವಿಷಯದಲ್ಲಿ ಅವುಗಳನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಿಗೆ ನವೀಕರಿಸಲು ನಾವು ಅಧ್ಯಯನಗಳನ್ನು ನಡೆಸುತ್ತಿದ್ದೇವೆ ಎಂದು ಅಗ್ನಿಹೋತ್ರಿ ಹೇಳಿದರು.
E5 ಸರಣಿಯು ಹಿಟಾಚಿ ಮತ್ತು ಕವಾಸಕಿ ಹೆವಿ ಇಂಡಸ್ಟ್ರೀಸ್‌ನಿಂದ ನಿರ್ಮಿಸಲಾದ ಜಪಾನೀಸ್ ಶಿಂಕನ್‌ಸೆನ್ ಹೈ-ಸ್ಪೀಡ್ ರೈಲು ಪ್ರಕಾರವಾಗಿದೆ.
ಅವು ಗಂಟೆಗೆ 320 ಕಿಮೀ ವೇಗದಲ್ಲಿ ಓಡುವ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ಹೊಂದಿವೆ ಮತ್ತು 3.35 ಮೀ ಅಗಲವಿದೆ, ಅಂತಹ ರೈಲುಗಳಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಅಗಲವಾದ ರೈಲುಗಳು ಫ್ರಾನ್ಸ್ ಮತ್ತು ಜರ್ಮನಿಯಂತಹ ದೇಶಗಳಲ್ಲಿ ಲಭ್ಯವಿದೆ.
ಜಪಾನಿಯರು ಹಗುರವಾಗಿರುವುದರಿಂದ ರೈಲುಗಳು “ಭಾರತೀಯ ತೂಕ” ವನ್ನು ಸಾಗಿಸಬಹುದೆಂದು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುವುದು ಜಪಾನಿಯರು ಕೆಲಸ ಮಾಡುತ್ತಿರುವ ಮತ್ತೊಂದು ಅಂಶವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಮಹತ್ವದ ಹೆಜ್ಜೆ.... 300 ರೂ.ಗಳ ವರೆಗಿನ ಎಲ್ಲ ಪರೀಕ್ಷೆಗಳೂ ಇನ್ಮುಂದೆ ದೆಹಲಿ ಏಮ್ಸ್‌ನಲ್ಲಿ ಉಚಿತ

ಜಪಾನ್ ಆರಂಭದಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ವಿಶೇಷತೆಗಳ ಪ್ರಕಾರ ಮಾರ್ಪಡಿಸಲಾದ ಆರು ರೈಲುಗಳನ್ನು ಕಳುಹಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಇಲ್ಲಿ ಜೋಡಿಸಲು ನಾಕ್‌ಡೌನ್ ಸ್ಥಿತಿಯಲ್ಲಿ ಕೋಚ್‌ಗಳನ್ನು ತರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಸೂಚಿಸಿದರು. ಮಾರ್ಪಾಡುಗಳು ಪೂರ್ಣಗೊಂಡ ನಂತರ ನಿಜವಾದ ಆದೇಶಗಳನ್ನು ನೀಡಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಅಧಿಕಾರಿಗಳು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಯೋಜನೆಯ ಬಗ್ಗೆ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ, ಭಾರತದಲ್ಲಿನ ಜಪಾನ್ ರಾಯಭಾರಿ ಸತೋಶಿ ಸುಜುಕಿ, “ನಾನು ತುಂಬಾ ತೃಪ್ತಿ ಹೊಂದಿದ್ದೇನೆ, ಇತ್ತೀಚಿನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಬಳಸಿಕೊಂಡು ಮಾಡಿದ ಪ್ರಗತಿಯಿಂದ ಪ್ರಭಾವಿತನಾಗಿದ್ದೇನೆ. ನಾವು ಎರಡನೇ ದರ್ಜೆಯ ರೈಲನ್ನು ರಫ್ತು ಮಾಡುತ್ತಿಲ್ಲ. ನಾವು ಅತ್ಯಂತ ಸುಧಾರಿತ ರೈಲನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ. ಏಕೆಂದರೆ ಸರಣಿಯು ಹಲವಾರು ವರ್ಷಗಳಿಂದ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತಿದೆ. ಆದ್ದರಿಂದ, ಭಾರತವು ತನ್ನ ಬುಲೆಟ್ ಟ್ರೈನ್ ಅನ್ನು ಹೊಂದುವ ಹೊತ್ತಿಗೆ, ಅವರು ಇತ್ತೀಚಿನ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಪಡೆಯುತ್ತಾರೆ ಎಂದು ನಾವು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳುತ್ತೇವೆ ಎಂದರು.

ಈ ಸರಣಿಯ ರೈಲುಗಳು ಜಪಾನ್‌ನ ಉತ್ತರ ಭಾಗದಲ್ಲಿ ಓಡುತ್ತಿವೆ ಮತ್ತು ವಿವಿಧ ಸುರಕ್ಷತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ಭೂಕಂಪನ-ವಿರೋಧಿ ತಂತ್ರಜ್ಞಾನವನ್ನು ಹೊಂದಿದೆ. ಇದು ನಾವು ಹಂಚಿಕೊಳ್ಳಬಹುದಾದ ಅತ್ಯುತ್ತಮವಾದದ್ದು” ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು. ಗುಜರಾತ್ ಮತ್ತು ದಾದ್ರಾ ಮತ್ತು ನಗರ ಹವೇಲಿಯಲ್ಲಿ, ಸಂಪೂರ್ಣ ಮಾರ್ಗದ ನಿರ್ಮಾಣಕ್ಕಾಗಿ 100 ಪ್ರತಿಶತ ಸಿವಿಲ್ ಗುತ್ತಿಗೆಗಳನ್ನು, ಅಂದರೆ, 352 ಕಿಮೀ ಅನ್ನು ಭಾರತೀಯ ಗುತ್ತಿಗೆದಾರರಿಗೆ ನೀಡಲಾಗಿದೆ. ಗುಜರಾತಿನಲ್ಲಿ 237 ಕಿ.ಮೀ ಟ್ರ್ಯಾಕ್ ಕಾಮಗಾರಿಗೆ ಈಗಾಗಲೇ ಮಂಜೂರಾತಿ ನೀಡಲಾಗಿದ್ದು, ಬಾಕಿ 115 ಕಿ.ಮೀ ಶೀಘ್ರವೇ ನೀಡಲಾಗುತ್ತದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಮಹಿಳಾ ಬಾಕ್ಸಿಂಗ್ ವಿಶ್ವ ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಶಿಪ್: ಭಾರತಕ್ಕೆ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಚಿನ್ನ ತಂದುಕೊಟ್ಟ ನಿಖತ್ ಜರೀನ್

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ