ಈ ವಿಲಕ್ಷಣ ರಂಧ್ರವು ಆಪ್ಟಿಕಲ್ ಇಲ್ಯೂಷನ್ ಅಲ್ಲ..ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ತೆರೆದುಕೊಂಡ 72-ಅಡಿ ಅಗಲದ “ಪೋರ್ಟಲ್ ಟು ಹೆಲ್”..ವೀಕ್ಷಿಸಿ

ಅಮೆರಿಕಾದ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಪೂರ್ವ ನಾಪಾ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿರುವ ಬೆರ್ರಿಸ್ಸಾ ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ತಿರುಗುವ ಸುಳಿಯ ಪರಿಣಾಮ ಹೊಂದಿರುವ ವಿಲಕ್ಷಣ ಪೋರ್ಟಲ್ ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ತೆರೆದುಕೊಂಡಿದೆ.
ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ವರದಿ ಪ್ರಕಾರ, ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾದ ಪೂರ್ವ ನಾಪಾ ಕಣಿವೆಯಲ್ಲಿರುವ ಬೆರ್ರಿಸ್ಸಾ ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ನೀರಿನ ಮಟ್ಟವು ತುಂಬಾ ಹೆಚ್ಚಾದ ನಂತರ 72 ಅಡಿ ಅಗಲದ ದೈತ್ಯ ರಂಧ್ರವನ್ನು ತೆರೆಯಲಾಯಿತು. ಈಗ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ನೀರು ದೊಡ್ಡ ರಂಧ್ರಕ್ಕೆ ಹೋಗುವಾಗ ಸುಂಟರಗಾಳಿ ಮತ್ತು ಅದ್ಭುತ ನೂಲುವ ಸುಳಿಯ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ.

ಗ್ಲೋರಿ ಹೋಲ್” ಅಥವಾ “ಪೋರ್ಟಲ್ ಟು ಹೆಲ್” ಎಂದು ಕರೆಯಲ್ಪಡುವ ಈ ಸುಳಿಯು, ಸರೋವರವು 4.7 ಮೀಟರ್‌ಗಿಂತ ಹೆಚ್ಚಾದಾಗ ಸೆಕೆಂಡಿಗೆ ಸುಮಾರು 1,360 ಘನ ಮೀಟರ್ ನೀರನ್ನು ನುಂಗುವ ಡ್ರೈನ್ ಹೋಲ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ. ಇದು ತಿರುಗುವ ಸುಳಿಯ ಪರಿಣಾಮವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಇದು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ಸರೋವರದ ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಗುರುತಿಸಲ್ಪಟ್ಟಿದೆ.

1950 ರ ದಶಕದಲ್ಲಿ ಹೆಚ್ಚು ಸಾಮಾನ್ಯ ಗಾಳಿಕೊಡೆಗೆ ಪರ್ಯಾಯವಾಗಿ ಇಂಜಿನಿಯರ್‌ಗಳು ಉದ್ದೇಶಪೂರ್ವಕವಾಗಿ ನಂಬಲಾಗದ ಪೋರ್ಟಲ್ ಅನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದಾರೆ ಎಂದು ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಅಣೆಕಟ್ಟು ಅಥವಾ ಕಟ್ಟೆಯಿಂದ ಹೊರಹೋಗುವ ನೀರಿನ ಹರಿವನ್ನು ನಿಯಂತ್ರಿಸಲು ಇದು ಬಳಕೆಯಲ್ಲಿದೆ. ಇದನ್ನು ಗಮನದಲ್ಲಿಟ್ಟುಕೊಂಡು, ವಾಸ್ತುಶಿಲ್ಪಿಗಳು ಅಣೆಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಡ್ರೈನ್ ತರಹದ ವೈಶಿಷ್ಟ್ಯವನ್ನು ನಿರ್ಮಿಸಿದರು ಏಕೆಂದರೆ ಅದು ಬಂಡೆಗಳ ನಡುವಿನ ಅಂತರವನ್ನು ಕಡಿಮೆ ಮಾಡುತ್ತದೆ.

ವಿಲಕ್ಷಣ 72-ಅಡಿ ಅಗಲದ ‘ಪೋರ್ಟಲ್ ಟು ಹೆಲ್’ ಕ್ಯಾಲಿಫೋರ್ನಿಯಾ ಸರೋವರದಲ್ಲಿ ಒಂದು ಸೆಕೆಂಡಿಗೆ ಸುಮಾರು 1,360 ಘನ ಮೀಟರ್ ನೀರನ್ನು ನುಂಗುವ ಡ್ರೈನ್ ಹೋಲ್ ಆಗಿ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಹಿಸುತ್ತದೆ.
ಈಗ, ಪೋರ್ಟಲ್ ಸ್ವತಃ ಸಾಕಷ್ಟು ಖ್ಯಾತಿಯನ್ನು ಗಳಿಸಿದೆ. 2017 ರಲ್ಲಿ, ಗ್ಲೋರಿ ಹೋಲ್ ತೆರೆಯುವ ಪೋರ್ಟಲ್‌ನ ಆಕರ್ಷಕ ದೃಶ್ಯವನ್ನು ವೀಕ್ಷಿಸಲು ಬಂದ ನೂರಾರು ಪ್ರೇಕ್ಷಕರನ್ನು ಇದು ಸೆಳೆಯಿತು. 11 ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ 2018 ರಲ್ಲಿ ಸರೋವರವು ತನ್ನ ಪೂರ್ಣ ಸಾಮರ್ಥ್ಯವನ್ನು ತಲುಪಿದೆ ಎಂದು ನಮೂದಿಸಬೇಕು. ಆದರೆ ಭಾರೀ ಮಳೆಯ ನಂತರ 2019 ರಲ್ಲಿ ಪೋರ್ಟಲ್ ಮತ್ತೆ ತೆರೆಯಲಾಯಿತು. ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಬೆರ್ರಿಸ್ಸಾ ಸರೋವರವು ಸುಮಾರು 52 ಶತಕೋಟಿ ಗ್ಯಾಲನ್ಗಳಷ್ಟು ನೀರನ್ನು ಹಿಡಿದಿಟ್ಟುಕೊಳ್ಳುತ್ತದೆ, ಹೆಚ್ಚುವರಿ ನೀರು ಸ್ಪಿಲ್ವೇಗೆ ಹರಿಯಲು ಪ್ರಾರಂಭಿಸುತ್ತದೆ.

ಸಂದರ್ಶಕರ ಸುರಕ್ಷತೆಯನ್ನು ಖಚಿತಪಡಿಸಿಕೊಳ್ಳಲು ಪೋರ್ಟಲ್ ಅನ್ನು ಹಗ್ಗದಿಂದ ಮುಚ್ಚಲಾಗಿದೆ ಮತ್ತು ಈಜು ಅಥವಾ ಬೋಟಿಂಗ್ ಅನ್ನು ನಿಷೇಧಿಸಲಾಗಿದೆ. 1997ರಲ್ಲಿ ಸುಳಿಗೆ ಸಿಲುಕಿ ಮಹಿಳೆಯೊಬ್ಬರು ಮೃತಪಟ್ಟ ನಂತರ ಸುರಕ್ಷತಾ ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ಕೈಗೊಳ್ಳಲಾಗಿತ್ತು. ಆದರೆ, ಇಂದು ಕಟ್ಟುನಿಟ್ಟಾಗಿ ತಡೆ ನಿರ್ಮಿಸಿದ್ದರಿಂದ “ಗ್ಲೋರಿ ಹೋಲ್” ಹತ್ತಿರ ಹೋಗುವುದು ಕಷ್ಟಕರವಾಗಿದೆ. ಈಗ ಇದನ್ನು ಮತ್ತೊಮ್ಮೆ ತೆರೆಯಲಾಗಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಪಶ್ಚಿಮ ಬಂಗಾಳದ ಮಾಲ್ಡಾ ಜಿಲ್ಲೆಯಲ್ಲಿ ಬಲವಂತದ ಮತಾಂತರ: ಸಿಬಿಐ-ಎನ್‌ಐಎ ತನಿಖೆಗೆ ಕೋಲ್ಕತ್ತಾ ಹೈಕೋರ್ಟ್ ಆದೇಶ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ