ಚಂದ್ರನ ಎರಡು ಮುಖಗಳ ನಡುವೆ ದೊಡ್ಡ ವ್ಯತ್ಯಾಸ ಯಾಕೆ: ರಹಸ್ಯ ಭೇದಿಸಿದ ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು…!

ವಿವಿಧ ದೇಶಗಳು ಚಂದ್ರನ ಹಿಂದೆ ಓಡುತ್ತಿರುವಾಗ, ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಚಂದ್ರನ ಎರಡು ಬದಿಗಳು ಏಕೆ ವಿಭಿನ್ನವಾಗಿವೆ ಎಂಬುದರ ಹಿಂದೆ ಈವರೆಗೆ ತಿಳಿದಿಲ್ಲದ ರಹಸ್ಯವನ್ನು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿದೆ. ಈ ಒಗಟಿಗೆ ಪರಿಹಾರವು 4.3 ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ಚಂದ್ರನಿಗೆ ಡಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದು ಅಲುಗಾಡಿಸಿದ ಪ್ರಾಚೀನ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹ ಘರ್ಷಣೆಯಲ್ಲಿದೆ.
ಈ ಘರ್ಷಣೆಯು ಎಷ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿತ್ತು ಎಂದರೆ ಅದು ಭೂಮಿಯ ನೈಸರ್ಗಿಕ ಉಪಗ್ರಹದ ಮುಖವನ್ನು ಬದಲಾಯಿಸಿತು, ಗ್ರಹದಿಂದ ನಮಗೆ ಗೋಚರಿಸುವ ಬದಿಯ ನಡುವೆ ಅಸಮ ಸಮತೋಲನವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿತು ಮತ್ತು ಮರೆಮಾಡಿತು ಎಂದು ಸಂಶೋಧಕರು ಈಗ ಕಂಡುಕೊಂಡಿದ್ದಾರೆ.

ಹತ್ತಿರದ (ಚಂದ್ರನು ಭೂಮಿಗೆ ತೋರಿಸುವ ಮುಖ) ಚಂದ್ರನ ಹೆಚ್ಚಿನ ಭಾಗ ಪ್ರಾಚೀನ ಲಾವಾ ಹರಿವಿನ ವಿಶಾಲವಾದ, ಗಾಢ-ಬಣ್ಣದ ಅವಶೇಷಗಳ ಪ್ರಾಬಲ್ಯ ಹೊಂದಿದ್ದರೂ – ಲೂನಾದ ದೂರದ ಭಾಗವು ಕುಳಿಗಳಿಂದ ತುಂಬಿದೆ ಮತ್ತು ವಾಸ್ತವಿಕವಾಗಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಮಾಣದ ಲಾವಾ ಹರಿವುಗಳನ್ನು ಹೊಂದಿಲ್ಲ.
ಸೈನ್ಸ್ ಅಡ್ವಾನ್ಸಸ್ ಜರ್ನಲ್‌ನಲ್ಲಿ ಪ್ರಕಟವಾದ ಅಧ್ಯಯನವೊಂದರಲ್ಲಿ, ಚಂದ್ರನ ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವದ ಬಳಿ ಶತಕೋಟಿ ವರ್ಷಗಳ ಹಿಂದೆ ದೈತ್ಯಾಕಾರದ ಕ್ಷುದ್ರಗ್ರಹದ ಘರ್ಷಣೆಯ ಪ್ರಭಾವದಿಂದಾಗಿ ಎರಡು ಬದಿಗಳ ನಡುವಿನ ಈ ವಿಚಿತ್ರ ಭೌಗೋಳಿಕ ವ್ಯತಿರಿಕ್ತತೆಯಾಗಿದೆ. ಪರಿಣಾಮವು ಎಷ್ಟು ದೊಡ್ಡದಾಗಿದೆ ಎಂದರೆ ಅದು ಚಂದ್ರನ ಹೊದಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ವಿನಾಶವನ್ನು ಉಂಟುಮಾಡಿತು ಎಂದು ಎಂದು ವಿಜ್ಞಾನಿಗಳು ವಿವರಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಇದು ಬಹಳ ಪ್ರಾಚೀನವಾದ ಘರ್ಷಣೆ
ಹೊಸ ಸಂಶೋಧನೆಯು ಚಂದ್ರನ ದೈತ್ಯ ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವ ಐಟ್ಕೆನ್ (SPA) ಜಲಾನಯನ ರಚನೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂದು ತೋರಿಸುತ್ತದೆ, ಇದು ಸೌರವ್ಯೂಹದಲ್ಲಿ ಎರಡನೇ ಅತಿ ದೊಡ್ಡ ಪ್ರಭಾವದ ಕುಳಿಯಾಗಿದೆ. ಇದು ಚಂದ್ರನ ಒಳಭಾಗದ ಮೂಲಕ ಹರಡುವ ಶಾಖದ ಬೃಹತ್ ಪ್ಲೂಮ್‌ (plume) ಅನ್ನು ಸಹ ಸೃಷ್ಟಿಸಿದೆ. ಈ ಪ್ಲೂಮ್, ಸಂಶೋಧಕರ ಪ್ರಕಾರ, ಕೆಲವು ವಸ್ತುಗಳನ್ನು – ಅಪರೂಪದ-ಭೂಮಿಯ ಮತ್ತು ಶಾಖ-ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಅಂಶಗಳ ಸೂಟ್ ಅನ್ನು ಚಂದ್ರನ ಸಮೀಪಕ್ಕೆ ಕೊಂಡೊಯ್ಯುತ್ತದೆ.
ಈ ಅಂಶಗಳ ಸಾಂದ್ರತೆಯು ನಮಗೆ ಗೋಚರಿಸುವ ಬದಿಯಲ್ಲಿ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಯು ಬಯಲು ಪ್ರದೇಶಗಳನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸಿದ ಜ್ವಾಲಾಮುಖಿಗೆ ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತಿತ್ತು. ಎಸ್‌ಪಿಎ (SPA) ರೂಪುಗೊಂಡಂತಹ ದೊಡ್ಡ ಪರಿಣಾಮಗಳು ಬಹಳಷ್ಟು ಶಾಖವನ್ನು ಸೃಷ್ಟಿಸುತ್ತವೆ ಎಂದು ತಿಳಿದಿದೆ. ಆ ಶಾಖವು ಚಂದ್ರನ ಆಂತರಿಕ ಡೈನಾಮಿಕ್ಸ್‌ನ ಮೇಲೆ ಹೇಗೆ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂಬುದು ಪ್ರಶ್ನೆ,”ಬ್ರೌನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯದ ಮತ್ತು ಅಧ್ಯಯನದ ಪ್ರಮುಖ ಲೇಖಕರಾದ ಮ್ಯಾಟ್ ಜೋನ್ಸ್ ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ದಕ್ಷಿಣ ಆಫ್ರಿಕಾ ವಿರುದ್ಧದ ಟಿ20 ಪಂದ್ಯಾವಳಿ, ಇಂಗ್ಲೆಂಡ್ ವಿರುದ್ಧ ಟೆಸ್ಟ್‌ಗೆ ಭಾರತದ ತಂಡ ಪ್ರಕಟ

ಬ್ರೌನ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾನಿಲಯ, ಪರ್ಡ್ಯೂ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ, ಸ್ಟ್ಯಾನ್‌ಫೋರ್ಡ್ ವಿಶ್ವವಿದ್ಯಾಲಯ ಮತ್ತು ನಾಸಾದ ಜೆಪಿಎಲ್‌ನ ಸಂಶೋಧಕರ ತಂಡದ ನೇತೃತ್ವದಲ್ಲಿ, ತಂಡವು ದೈತ್ಯ ಪ್ರಭಾವದಿಂದ ಉತ್ಪತ್ತಿಯಾಗುವ ಶಾಖವು ಚಂದ್ರನ ಒಳಭಾಗದಲ್ಲಿ ಸಂವಹನದ ಮಾದರಿಗಳನ್ನು ಹೇಗೆ ಬದಲಾಯಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದರ ಕುರಿತು ಕಂಪ್ಯೂಟರ್ ಸಿಮ್ಯುಲೇಶನ್‌ಗಳನ್ನು ನಡೆಸಿತು. ಈ ಪ್ರಭಾವವು ಹೊದಿಕೆಯೊಳಗೆ ಒಂದು ವಿಶಿಷ್ಟವಾದ ಬೆಳವಣಿಗೆಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಹಾಗೂ ಅದು ಹತ್ತಿರದ ಭಾಗದ ಮೇಲೆ ಮಾತ್ರ ಪರಿಣಾಮ ಬೀರುತ್ತದೆ ಎಂದು ಅವರು ಕಂಡುಕೊಂಡರು.

ಚಂದ್ರನ ಸಮೀಪ ಮತ್ತು ದೂರದ ಭಾಗದ ನಡುವಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸವು ಅಮೆರಿಕ ನೇತೃತ್ವದ ಅಪೊಲೊ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳು ಮತ್ತು ಸೋವಿಯತ್ ಲೂನಾ ಕಾರ್ಯಾಚರಣೆಗಳ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಮೊದಲು ಬಹಿರಂಗವಾಯಿತು. ವಿಶ್ಲೇಷಣೆಯು ಭೂರಾಸಾಯನಿಕ ಸಂಯೋಜನೆಯಲ್ಲಿನ ವ್ಯತ್ಯಾಸಗಳನ್ನು ಮತ್ತಷ್ಟು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸಿತು ಮತ್ತು ಪೊಟ್ಯಾಸಿಯಮ್ (ಕೆ), ಅಪರೂಪದ ಭೂಮಿಯ ಅಂಶಗಳ (REE), ಫಾಸ್ಫರಸ್ (P), ಜೊತೆಗೆ ಥೋರಿಯಂನಂತಹ ಶಾಖ-ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಅಂಶಗಳೊಂದಿಗೆ ಪ್ರೊಸೆಲ್ಲರಮ್ ಕ್ರೀಪ್‌ (KREEP ) ಟೆರೇನ್ (PKT) ಎಂದು ಕರೆಯಲಾಗುವ ಸಂಯೋಜನೆಯ ಅಸಂಗತತೆಗೆ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿ ನೆಲೆಯಾಗಿದೆ.

ವಸ್ತುವು ಚಂದ್ರನೊಂದಿಗೆ ಡಿಕ್ಕಿ ಹೊಡೆದಾಗ ಅದು ಹಳೆಯ ಪ್ರಭಾವದ ಕುಳಿಗಳನ್ನು ತುಂಬುವ ಸಮೀಪದಲ್ಲಿ ಪ್ರಮುಖ ಲಾವಾ ಹರಿವಿಗೆ ಕಾರಣವಾಯಿತು ಎಂದು ಅಧ್ಯಯನವು ಬಹಿರಂಗಪಡಿಸುತ್ತದೆ. “ನಾವು ತೋರಿಸುವುದೇನೆಂದರೆ, ಸ್ಪಾ (SPA) ರೂಪುಗೊಂಡ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ಯಾವುದೇ ತೋರಿಕೆಯ ಪರಿಸ್ಥಿತಿಗಳಲ್ಲಿ, ಇದು ಈ ಶಾಖ-ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಅಂಶಗಳನ್ನು ಸಮೀಪದಲ್ಲಿ ಕೇಂದ್ರೀಕರಿಸುತ್ತದೆ. ನಾವು ಮೇಲ್ಮೈಯಲ್ಲಿ ಕಾಣುವ ಲಾವಾ ಹರಿವುಗಳನ್ನು ಉತ್ಪಾದಿಸುವ ಹೊದಿಕೆಯ ಕರಗುವಿಕೆಗೆ ಇದು ಕೊಡುಗೆ ನೀಡುತ್ತದೆ ಎಂದು ನಾವು ನಿರೀಕ್ಷಿಸುತ್ತೇವೆ ಎಂದು ಮ್ಯಾಟ್ ಜೋನ್ಸ್ ಹೇಳುತ್ತಾರೆ.
ಮತ್ತು ದಕ್ಷಿಣ ಧ್ರುವ ಐಟ್ಕೆನ್ ಪ್ರಭಾವವು ಚಂದ್ರನ ಇತಿಹಾಸದಲ್ಲಿ ಅತ್ಯಂತ ಮಹತ್ವದ ಘಟನೆಗಳಲ್ಲಿ ಒಂದಾಗಿದೆ. ಈ ಕೆಲಸವು ಆ ಎರಡು ವಿಷಯಗಳನ್ನು ಒಟ್ಟಿಗೆ ತರುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ನಮ್ಮ ಫಲಿತಾಂಶಗಳು ನಿಜವಾಗಿಯೂ ರೋಮಾಂಚನಕಾರಿ ಎಂದು ನಾನು ಭಾವಿಸುತ್ತೇನೆ, ”ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಕ್ವಾಡ್ ಶೃಂಗಸಭೆ: ಜಪಾನ್‌ಗೆ ತೆರಳಿದ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ; ಜಪಾನಿನ 36 ಸಿಇಒಗಳೊಂದಿಗೆ ಸಭೆ

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

3.7 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 3

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ