ತುಳಸಿ-ಭಾಯಿ’: ಇದು ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ಡಾ ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್‌ಗೆ ಪ್ರಧಾನಿ ಮೋದಿ ನೀಡಿದ ಗುಜರಾತಿ ಹೆಸರು..!

ಗಾಂಧಿನಗರ: ಪ್ರಧಾನಿ ನರೇಂದ್ರ ಮೋದಿ ಅವರು ತಮ್ಮ ಕೋರಿಕೆಯ ಮೇರೆಗೆ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ. ಟೆಡ್ರೊಸ್ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಅವರಿಗೆ ಬುಧವಾರ ‘ತುಳಸಿ-ಭಾಯ್’ ಎಂಬ ಹೊಸ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡಿದ್ದಾರೆ. ಇಲ್ಲಿ ನಡೆದ ಶೃಂಗಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಮೋದಿ ಅವರಿಗೆ ಗುಜರಾತಿ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡಿದಾಗ ಡಾ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ನಗುವಿನ ಮೂಲಕ ಪ್ರತಿಕ್ರಿಯಿಸಿದರು.
ತುಳಸಿ ಸಸ್ಯ (‘ಪವಿತ್ರ ತುಳಸಿ’ ಅಥವಾ ಒಸಿಮಮ್ ಟೆನ್ಯುಫ್ಲೋರಮ್) ಭಾರತದ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಪರಂಪರೆಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೂರು ದಿನಗಳ ಜಾಗತಿಕ ಆಯುಷ್ ಹೂಡಿಕೆ ಮತ್ತು ನಾವೀನ್ಯತೆ ಶೃಂಗಸಭೆಯ ಉದ್ಘಾಟನಾ ಸಮಾರಂಭದಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುತ್ತಾ ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು.

ಮೋದಿಯವರೊಂದಿಗೆ ವೇದಿಕೆ ಹಂಚಿಕೊಂಡ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆಯ ಮಹಾನಿರ್ದೇಶಕ ಡಾ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಅವರು ಗುಜರಾತಿ ಭಾಷೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಷಣ ಆರಂಭಿಸಲು ಪ್ರಯತ್ನಿಸಿದ್ದರು. ಡಾ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಗುಜರಾತಿ ಹೆಸರನ್ನು ಬಯಸಿದ್ದರು ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.
ಇವತ್ತು ಬೆಳಿಗ್ಗೆ ನನ್ನನ್ನು ಭೇಟಿಯಾದಾಗ ಅವರು ಪಕ್ಕಾ ಗುಜರಾತಿಯಾಗಿದ್ದೇನೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ನನಗೆ ಗುಜರಾತಿನ ಹೆಸರನ್ನು ನೀಡುವಂತೆ ಕೇಳಿದರು. ವೇದಿಕೆಯ ಮೇಲೆ ಈ ಪುಣ್ಯಭೂಮಿಯಲ್ಲಿ ನಾನು ಅವರಿಗೆ ಹೆಸರನ್ನು ನಿರ್ಧರಿಸಿದ್ದೇನೆಯೇ ಎಂದು ನನಗೆ ನೆನಪಿಸಿದರು. ಮಹಾತ್ಮ ಗಾಂಧಿಯವರ ನೆಲವಾದ ಇಲ್ಲಿ ಒಬ್ಬ ಗುಜರಾತಿಯಾಗಿ, ನಾನು ನನ್ನ ಆತ್ಮೀಯ ಗೆಳೆಯನನ್ನು (‘ಪರಮ ಮಿತ್ರ’) ‘ತುಳಸಿಭಾಯ್’ ಎಂದು ಕರೆಯುತ್ತೇನೆ” ಎಂದು ಪ್ರಧಾನಿ ಹೇಳಿದರು.

ಓದಿರಿ :-   ಮಹಿಳಾ ಬಾಕ್ಸಿಂಗ್ ವಿಶ್ವ ಚಾಂಪಿಯನ್‌ಶಿಪ್: ಭಾರತಕ್ಕೆ ಐತಿಹಾಸಿಕ ಚಿನ್ನ ತಂದುಕೊಟ್ಟ ನಿಖತ್ ಜರೀನ್

ಡಬ್ಲ್ಯುಎಚ್‌ಒನ ಡೈರೆಕ್ಟರ್ ಜನರಲ್ ಡಾ ಟೆಡ್ರೋಸ್ ನನಗೆ ಬಹಳ ಒಳ್ಳೆಯ ಸ್ನೇಹಿತರಾಗಿದ್ದಾರೆ. (‘ಅಚ್ಚೆ ಮಿತ್ರ). ನಾವು ಭೇಟಿಯಾದಾಗಲೆಲ್ಲಾ ಅವರು ಯಾವಾಗಲೂ ಒಂದು ಮಾತನ್ನು ಹೇಳುತ್ತಿದ್ದರು, ‘ನಾನು ಇಂದು ಏನಾಗಿದ್ದರೂ ಮೋದಿ ಜೀ, ಬಾಲ್ಯದಿಂದಲೂ ನನಗೆ ಕಲಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಶಿಕ್ಷಕರಿಂದಾಗಿ. ‘ನನ್ನ ಜೀವನದ ಪ್ರಮುಖ ಘಟ್ಟಗಳಲ್ಲಿ ಭಾರತೀಯ ಶಿಕ್ಷಕರು ಬಹಳ ದೊಡ್ಡ ಪಾತ್ರವನ್ನು ವಹಿಸಿದ್ದಾರೆ ಮತ್ತು ನಾನು ಭಾರತದೊಂದಿಗೆ ಬಾಂಧವ್ಯ ಹೊಂದಲು ಹೆಮ್ಮೆಪಡುತ್ತೇನೆ ಎಂದು ಡಾ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಹೇಳಿಕೆಯನ್ನು ಮೋದಿ ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿದ್ದಾರೆ.
ಪವಿತ್ರ ತುಳಸಿಯನ್ನು ಸಾಂಪ್ರದಾಯಿಕವಾಗಿ ಭಾರತದ ಪ್ರತಿಯೊಂದು ಮನೆಯಲ್ಲೂ ನೆಡಲಾಗುತ್ತದೆ ಮತ್ತು ಪೀಳಿಗೆಯಿಂದ ಪೀಳಿಗೆಗೆ ಪ್ರಾರ್ಥನೆಗಳನ್ನು ಸಲ್ಲಿಸಲಾಗುತ್ತದೆ ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು. “ತುಳಸಿ ಭಾರತದ ಆಧ್ಯಾತ್ಮಿಕ ಪರಂಪರೆಯ ಅವಿಭಾಜ್ಯ ಅಂಗವಾಗಿರುವ ಸಸ್ಯವಾಗಿದೆ” ಎಂದ ಪ್ರಧಾನಿ ದೀಪಾವಳಿಯ ಸಮಯದಲ್ಲಿ ತುಳಸಿ ವಿವಾಹ ಹಬ್ಬವೂ ಇದೆ ಎಂದು ಹೇಳಿದರು. ‘ಭಾಯಿ’ ಪ್ರತ್ಯಯವು ಗುಜರಾತಿಗೆ ಅತ್ಯಗತ್ಯ ಎಂದು ಅವರು ಹೇಳಿದರು.

ಅವರು ವಿಶೇಷವಾಗಿ ಡಾ ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ಅವರನ್ನು ‘ತುಳಸಿಭಾಯ್’ ಎಂದು ಕರೆಯಲು ಸಂತೋಷಪಟ್ಟರು ಮತ್ತು ಅವರ ಗುಜರಾತ್‌ನ ಮೇಲಿನ ಪ್ರೀತಿ, ಗುಜರಾತಿಯಲ್ಲಿ ಮಾತನಾಡುವ ಅವರ ಪ್ರಯತ್ನ ಮತ್ತು ಬಾಲ್ಯದಲ್ಲಿ ಕಲಿಸಿದ ಭಾರತೀಯ ಶಿಕ್ಷಕರ ಬಗ್ಗೆ ಅವರ ಪ್ರೀತಿಯಿಂದ ಸಂತೋಷಪಟ್ಟರು ಎಂದು ಮೋದಿ ಹೇಳಿದರು.
ಗಮನಾರ್ಹವಾಗಿ, ಮೋದಿ ಮತ್ತು ಡಾ. ಘೆಬ್ರೆಯೆಸಸ್ ವೇದಿಕೆಯಲ್ಲಿ ಬೋನ್‌ಹೋಮಿಯನ್ನು ಹಂಚಿಕೊಂಡಾಗ, ಕಳೆದ ವಾರ ಭಾರತ ಸರ್ಕಾರವು ದೇಶದಲ್ಲಿ ಕೋವಿಡ್‌-19 ಮರಣವನ್ನು ಅಂದಾಜು ಮಾಡುವ ವಿಶ್ವ ಆರೋಗ್ಯ ಸಂಸ್ಥೆ (WHO) ವಿಧಾನಕ್ಕೆ ಆಕ್ಷೇಪಣೆ ಮಾಡಿತು, ಅದರ ಗಣಿತದ ಮಾದರಿಯು ಭಾರತದಂತಹ ವಿಶಾಲ ದೇಶಕ್ಕೆ ಸೂಕ್ತವಲ್ಲ ಎಂದು ಹೇಳಿದೆ.

ಓದಿರಿ :-   ಬಿಜೆಪಿ ಸೇರಿದ ಮಾಜಿ ಕಾಂಗ್ರೆಸ್ ನಾಯಕ ಸುನಿಲ್ ಜಾಖರ್

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

5 / 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು 1

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ