ನಗದು ಕೊರತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡ ಬೇಲ್‌ಔಟ್ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ವಿಸ್ತರಣೆ, ಸಾಲದ ಗಾತ್ರ ಹೆಚ್ಚಳಕ್ಕೆ ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡ ಐಎಂಎಫ್

ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್: ನಗದು ಕೊರತೆಯಿಂದ ಬಳಲುತ್ತಿರುವ ಪಾಕಿಸ್ತಾನ ಮತ್ತು ಐಎಂಎಫ್ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿರುವ ಬೇಲ್‌ಔಟ್ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಅನ್ನು ಒಂದು ವರ್ಷದವರೆಗೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲು ಮತ್ತು ಸಾಲದ ಗಾತ್ರವನ್ನು 8 ಬಿಲಿಯನ್ ಡಾಲರ್‌ಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳುವ ಮೂಲಕ ಪಾಕ್‌ ನೂತನ ಪ್ರಧಾನಿ ಶೆಹಬಾಜ್ ಷರೀಫ್ ನೇತೃತ್ವದ ಹೊಸ ಸರ್ಕಾರಕ್ಕೆ ಉಸಿರಾಡುವಂತೆ ಮಾಡಿದೆ ಎಂದು ಮಾಧ್ಯಮ ವರದಿ ಭಾನುವಾರ ಹೇಳಿದೆ.
ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಹೊಸದಾಗಿ ನೇಮಕಗೊಂಡ ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವ ಮಿಫ್ತಾ ಇಸ್ಮಾಯಿಲ್ ಮತ್ತು ಐಎಂಎಫ್‌ (IMF) ಉಪ ವ್ಯವಸ್ಥಾಪಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ಅಂಟೋನೆಟ್ ಸಯೆಹ್ ನಡುವೆ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್‌ನಲ್ಲಿ ನಡೆದ ನಿರ್ಣಾಯಕ ಮಾತುಕತೆಯ ನಂತರ ಈ ತಿಳಿವಳಿಕೆ ತಲುಪಲಾಗಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ದಿ ಎಕ್ಸ್‌ಪ್ರೆಸ್ ಟ್ರಿಬ್ಯೂನ್ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಅಂತಿಮ ವಿಧಾನಗಳಿಗೆ ಒಳಪಟ್ಟು, ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2022 ರ ಮೂಲ ಅಂತ್ಯದ ಅವಧಿಗೆ ವಿರುದ್ಧವಾಗಿ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವನ್ನು ಇನ್ನೂ ಒಂಬತ್ತು ತಿಂಗಳಿಂದ ಒಂದು ವರ್ಷಕ್ಕೆ ವಿಸ್ತರಿಸಲಾಗುವುದು ಎಂದು ಅಂತರರಾಷ್ಟ್ರೀಯ ಹಣಕಾಸು ನಿಧಿ (IMF) ಒಪ್ಪಿಕೊಂಡಿದೆ, ಆದರೆ ಸಾಲದ ಗಾತ್ರವನ್ನು ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗುವುದು. ಅಸ್ತಿತ್ವದಲ್ಲಿರುವ 6 ಶತಕೋಟಿ ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳಿಂದ 8 ಶತಕೋಟಿ ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳಿಗೆ ಹೆಚ್ಚಿಸಲಾಗಿದೆ ಮೂಲಗಳನ್ನು ಉಲ್ಲೇಖಿಸಿ ಪತ್ರಿಕೆ ವರದಿ ಮಾಡಿದೆ. ಈ ಬೆಳವಣಿಗೆಯ ಕುರಿತು ಐಎಂಎಫ್ ಸೋಮವಾರ ಹೇಳಿಕೆ ನೀಡುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ.
ಹಣಕಾಸು ಖಾತೆ ರಾಜ್ಯ ಸಚಿವೆ ಡಾ.ಆಯಿಷಾ ಗೌಸ್ ಪಾಷಾ, ನಿರ್ಗಮಿತ ಸ್ಟೇಟ್ ಬ್ಯಾಂಕ್ ಗವರ್ನರ್ ಡಾ.ರೆಜಾ ಬಾಕಿರ್, ಹಣಕಾಸು ಕಾರ್ಯದರ್ಶಿ ಹಮೀದ್ ಯಾಕೂಬ್ ಶೇಖ್ ಮತ್ತು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ವಿಶ್ವಬ್ಯಾಂಕ್‌ನ ಕಾರ್ಯನಿರ್ವಾಹಕ ನಿರ್ದೇಶಕ ನವೀದ್ ಕಮ್ರಾನ್ ಬಲೂಚ್ ಅವರು ಐಎಂಎಫ್ ತಂಡದೊಂದಿಗಿನ ಸಭೆಯಲ್ಲಿ ಭಾಗವಹಿಸಿದ್ದರು.

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

ಹಿಂದಿನ ಇಮ್ರಾನ್ ಖಾನ್ ಆಡಳಿತದಿಂದ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿದ್ದ 6 ಶತಕೋಟಿ ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳ ಬೇಲ್‌ಔಟ್ ಪ್ಯಾಕೇಜ್ ಕುರಿತು ಮರು ಮಾತುಕತೆ ನಡೆಸಲು ಇಸ್ಮಾಯಿಲ್ ವಾಷಿಂಗ್ಟನ್‌ನಲ್ಲಿದ್ದರು.
ಪಾಕಿಸ್ತಾನ್ ತೆಹ್ರೀಕ್-ಇ-ಇನ್ಸಾಫ್ ಸರ್ಕಾರ ಮತ್ತು IMF ಒಟ್ಟು 6 ಶತಕೋಟಿ ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳ ಮೌಲ್ಯದೊಂದಿಗೆ 39-ತಿಂಗಳ ವಿಸ್ತೃತ ನಿಧಿ ಸೌಲಭ್ಯಕ್ಕೆ (ಜುಲೈ 2019 ರಿಂದ ಸೆಪ್ಟೆಂಬರ್ 2022) ಸಹಿ ಮಾಡಿದೆ.

ಆದಾಗ್ಯೂ, ಹಿಂದಿನ ಸರ್ಕಾರವು ತನ್ನ ಬದ್ಧತೆಗಳನ್ನು ಪೂರೈಸಲು ವಿಫಲವಾಯಿತು ಮತ್ತು 3 ಶತಕೋಟಿ ಅಮೆರಿಕನ್‌ ಡಾಲರ್‌ಗಳಷ್ಟು ನೀಡದೆ ಉಳಿದಿದ್ದರಿಂದ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮವು ಹೆಚ್ಚಿನ ಸಮಯದವರೆಗೆ ಸ್ಥಗಿತಗೊಂಡಿತು. ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಪ್ರಕರಣವನ್ನು ಐಎಂಎಫ್‌ (IMF) ಮಂಡಳಿಗೆ ಅನುಮೋದನೆಗಾಗಿ ತೆಗೆದುಕೊಳ್ಳುವ ಮೊದಲು, ಇಸ್ಲಾಮಾಬಾದ್ ಮುಂದಿನ ಹಣಕಾಸು ವರ್ಷ 2022-23 ರ ಬಜೆಟ್ ಕಾರ್ಯತಂತ್ರವನ್ನು ಒಪ್ಪಿಕೊಳ್ಳಬೇಕು ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ.

ಅಲ್ಲದೆ, ಈ ವರ್ಷದ ಜನವರಿಯಲ್ಲಿ ಐಎಂಎಫ್‌ ಮಂಡಳಿಗೆ ನೀಡಿದ ಬದ್ಧತೆಗಳ ವಿರುದ್ಧ ಹಿಂದಿನ ಆಡಳಿತವು ತೆಗೆದುಕೊಂಡ ಕೆಲವು ತಪ್ಪು ಕ್ರಮಗಳನ್ನು ರದ್ದುಗೊಳಿಸುತ್ತದೆ ಎಂಬುದನ್ನು ಪ್ರಧಾನಿ ಶೆಹಬಾಜ್‌ ಷರೀಫ್ ಸರ್ಕಾರವು ಪ್ರದರ್ಶಿಸಬೇಕಾಗಿದೆ.
ಫಾರೆಕ್ಸ್ ಮೀಸಲು (USD 10.8 ಶತಕೋಟಿ) ಮತ್ತು ಚಾಲ್ತಿ ಖಾತೆ ಕೊರತೆಯ ಬಿಕ್ಕಟ್ಟಿನಲ್ಲಿ ಕುಸಿಯುತ್ತಿರುವ ದೇಶದ ಆರ್ಥಿಕತೆಯ ಕುಸಿತಕ್ಕೆ ನಿಧಿಯ ಬಿಡುಗಡೆಯು ಪಾಕಿಸ್ತಾನದ ಮಟ್ಟಿಗೆ ಸ್ವಾಗತಾರ್ಹವಾಗಿದೆ.
ವಿಸ್ತೃತ ಕಾರ್ಯಕ್ರಮಕ್ಕೆ ಅಂತಿಮ ರೂಪ ನೀಡಲು, ಮೇ 10 ರಿಂದ ಐಎಂಎಫ್ ಮಿಷನ್ ಪಾಕಿಸ್ತಾನಕ್ಕೆ ಭೇಟಿ ನೀಡಲಿದೆ ಎಂದು ಮೂಲಗಳು ತಿಳಿಸಿವೆ, ಐಎಂಎಫ್ ತಂಡವನ್ನು ಅದರ ಹೊಸ ಮಿಷನ್ ಮುಖ್ಯಸ್ಥ ನಾಥನ್ ಪೋರ್ಟರ್ ನೇತೃತ್ವ ವಹಿಸಲಿದ್ದಾರೆ.
ಮಾತುಕತೆಯ ಯಶಸ್ವಿ ಮುಕ್ತಾಯದ ನಂತರ, ಎರಡೂ ಕಡೆಯವರು ಸಿಬ್ಬಂದಿ ಮಟ್ಟದ ಒಪ್ಪಂದವನ್ನು ತಲುಪುವ ನಿರೀಕ್ಷೆಯಿದೆ ಎಂದು ಹಣಕಾಸು ಸಚಿವಾಲಯದ ಹಿರಿಯ ಅಧಿಕಾರಿಯೊಬ್ಬರು ತಿಳಿಸಿದ್ದಾರೆ.

ಓದಿರಿ :-   1955ರ ಮರ್ಸಿಡಿಸ್-ಬೆಂಜ್ 300 SLR ಕಾರು ಮಾರಾಟವಾದ ದುಬಾರಿ ಕಾರು...ಮೊತ್ತ ಕೇಳಿದರೆ ಬೆಚ್ಚಿ ಬೀಳ್ತೀರಾ..!

 

ಮೇಲಿನ ಸುದ್ದಿಗೆ ರೇಟಿಂಗ್ ನೀಡಿ

/ 5. ಒಟ್ಟು ವೋಟುಗಳು

advertisement

ನಿಮ್ಮ ಕಾಮೆಂಟ್ ಬರೆಯಿರಿ